• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó hơi dữ đối với chủ, Giúp em với!!

Bingo

Các bác cho em hỏi con chó nhà em chút nha. Mỗi lần nó đi chơi em kêu n1o la 2n1o về NHưng hễ em đụng vô (bắt nó ấy mà) là nó gư gừ muốn cắn em. Mong các bác giúp đỡ. Sẵn tiện cho em hỏi đây là giống chó gì nha. Cám ơn rất nhiều!!!

Giống gì thì mình không rành cho lắm, nhưng trước đây mình cũng có 1 em như vầy, tính nết thì y như bạn nói, nuôi được 4 ngày tức quá mình cho người khác luôn! Mình nghĩ lại có lẽ con chó đấy ngày xưa nó chưa chấp nhận mình là chủ mới của nó!
Người cho mình thì họ bảo là chó Đức Phong, mình thì không biết!

Phu Dung

Moderator
Mình nghĩ nó là chó lai. Nếu nó ko thân thiện thì huấn luyện dần cho nó. Bạn mua xúc xích cắt nhỏ ra, thoạt đầu khi gọi tên thì cho nó; sau đó thì dụ nó lại gần hơn, rồi gần nữa cho tới khi nó cho bạn sờ vào người nó mà không gầm gừ (phải mất nhiều ngày, ko gấp được đâu). Khi muốn bắt nó lên, bạn phải gọi tên nó trước, rồi bắt nó từ phía trước (ko bao giờ được bắt chó mèo từ phía sau vì nó giật mình sẽ hay cắn sảng đó).
Rất nhiều chó mèo cảm nhận trực tiếp được suy nghĩ của chúng ta (thần giao cách cảm) nên khi chơi với con chó ko thân thiện như nó bạn phải luôn giữ trong đầu suy nghĩ (thật lòng) là "tao thích mày lắm, tao rất thương mày, muốn chơi với mày, tụi mình sẽ là bố con/ anh em tốt với nhau ..." nói chung là những suy nghĩ tốt lành về nó. Nó sẽ cảm nhận được và quan hệ sẽ được cải thiện tốt hơn ngay. Mất thời gian lắm nhưng ko có fastfood cho chuyện này đâu, chó mèo khó dụ dỗ hơn người vì nó đâu hiểu mình nói gì mà chỉ cảm nhận thôi.
Chúc bạn thành công.

Bingo

mình nuôi nó được mấy năm rồi, lại gần nó, ôm nó, giỡn với nó,... tómlại la 2ok. Nhưng mỗi lần nó ăn em lại gần là nó gừ, khi nó đi chơi em lại bắt nó về nó cũng gừ. Chỉ có như vậy thôi ạ. Mong các bạn giúp

Vladavia

Member
mình nuôi nó được mấy năm rồi, lại gần nó, ôm nó, giỡn với nó,... tómlại la 2ok. Nhưng mỗi lần nó ăn em lại gần là nó gừ, khi nó đi chơi em lại bắt nó về nó cũng gừ. Chỉ có như vậy thôi ạ. Mong các bạn giúp
Nó cho bạn chơi cùng, vuốt ve, ôm ấp, nó coi bạn là "một đứa bạn" của nó chứ không phải chủ nó. Bởi vậy khi nó đang chơi vui bị bạn bắt về là nó phản ứng, khi nó ăn bạn lại gần nó dọa cắn tại vì nó sợ "anh bạn nó" tranh mất đồ ăn của nó. Cái này thì phải thật kiên nhẫn dạy dỗ uốn nắn thôi. Nếu cần có thể dùng vũ lực (cuộn tờ báo lại vả vào mồm nó những lúc nó bướng, để biết "đứa nào" là chủ :D)

maotrum1234

Cuộn Báo Vả Vào Mồm Cưng Thì Hơi Quá đáng đó, Có Thể Vì Lí Do Nào đó Khác Chứ
(vd:chưa Quen, Ko Chu đáo, Thích Vuốt Ve Nhưng Cứ Bò Vỗ đầu...) à mà quên "me" là thành viên mới nên ko biết, cho hỏi làm thế nào để viết bài mới hen

KimCuong

Active Member
(vd:chưa Quen, Ko Chu đáo, Thích Vuốt Ve Nhưng Cứ Bò Vỗ đầu...) à mà quên "me" là thành viên mới nên ko biết, cho hỏi làm thế nào để viết bài mới hen
Chào mừng bạn maotrum1234 đến với ngôi nhà Vietpet. Tất cả các thông tin, hướng dẫn và quy định khi tham gia diễn đàn đều được thông báo tại Box Thông tin BQT Vietpet. Đề nghị bạn đọc kỹ những nội dung này để hiểu và nắm rõ khi tham gia nhé. Thân./.

emitchuyen

mình cũng có 1 em như vậy, dạy nó thì phải từ từ,
cách của minh như sau:
- nếu nó đang ăn mình lại gần hoặc có ý lấy thức ăn của nó thì nó gầm gừ, lúc đó 1 tay cầm tai của nó, mắt nhìn thẳng vào mắt nó, không nhân nhượng, hay có y vuốt ve nó, 1 tay lấy thức ăn ra. nhớ là tay cầm tai phải cầm thật chắc chắn, vì trong 1 vài lần đầu nó có thể cắn. nhớ cẩn thận. làm vai chục lần là nó wen a. về sau không gầm gừ nữa đâu.
- tương tự với khi nó đi chơi, nhớ thả em ra em phải có xích ở cổ, kêu em về mà không chịu về hay gầm gừ thì cầm xích kéo nhẹ, đồng thời quát to, ngắn ngọn, không được cười, nếu làm ra vẽ tức giận càng tốt, khi nó về đến nhà mà không gầm gừ nhớ thương cho em cái j cho em ăn. vài lần là ổ thôi.
chúc bạn dạy được em.
còn giống chó thì mình chỉ có thể nói nó là dạng chó nhật xù lai, phải thấy rõ ràng mới nói chính xác được.
^^
thân

Vladavia

Member
Chẳng có gì là quá đáng cả, khi mà chỉ có cách đó mới dạy cho con chó biết được ai là chủ, ai phải phục tùng. Tất nhiên đánh chó là cả một nghệ thuật chứ không phải lấy gậy lấy cuốc lấy xẻng mà bổ lia lịa là được. Bạn không thấy tôi đã nhấn mạnh rất rõ rằng "lấy báo cuộn lại vả vào mồm nó" ah? Phải biết lúc nào nên đánh và đánh bao nhiêu là đủ."

Lưu ý nhỏ với bạn là ở diễn đàn này nam ấu phụ lão đều có cả, một số bài viết của bạn thường xưng hô cộc lốc không đầy đủ chủ vị, như vậy không lịch sự lắm. :)

maotrum1234

sory
đúng là ko lịch sự cho lắm,rút kinh nghiệm nha.À mà con chó nhật lai của bạn emitchuyen có cách dạy dỗ thật thú vị,nó dễ thương ko, mua ở đâu mà coi bộ dễ huấn luyện vậy, chỉ bạn để bạn mua một con nuôi

anhthe98

Member
Nó cho bạn chơi cùng, vuốt ve, ôm ấp, nó coi bạn là "một đứa bạn" của nó chứ không phải chủ nó. Bởi vậy khi nó đang chơi vui bị bạn bắt về là nó phản ứng, khi nó ăn bạn lại gần nó dọa cắn tại vì nó sợ "anh bạn nó" tranh mất đồ ăn của nó. Cái này thì phải thật kiên nhẫn dạy dỗ uốn nắn thôi. Nếu cần có thể dùng vũ lực (cuộn tờ báo lại vả vào mồm nó những lúc nó bướng, để biết "đứa nào" là chủ :D)
Theo mình đc biết thì dạy chó không thể dạy tắt thế đc đâu! mà làm như đồng chí Vla thế thì mỗi lần ko gọi đc CÚN về lại cầm báo đi đánh nó thì nó càng chạy thôi!lần sau gọi cái nó lại chạy mất tiêu ý chứ, lúc chó ăn cg vậy càng đánh nó càng cắn cho.phải dạy CÚN dần dần từng thứ 1 như dạy trẻ con học vậy! vài lời góp ý các bác tham khảo!

Mà các chuyên gia Huấn luyện đi vắng đâu hết rồi để mấy A E chúng tôi toàn người không biết gì bầy nhau thế này hỏng hết CHÓ!

Bingo

Các bác ơi giúp em với nhá. em chả biết thế nào ảc, mỗi người một ý. Mà các bác xem giúp em nó là giống chó gì nha

Vladavia

Member
Theo mình đc biết thì dạy chó không thể dạy tắt thế đc đâu! mà làm như đồng chí Vla thế thì mỗi lần ko gọi đc CÚN về lại cầm báo đi đánh nó thì nó càng chạy thôi!lần sau gọi cái nó lại chạy mất tiêu ý chứ, lúc chó ăn cg vậy càng đánh nó càng cắn cho.phải dạy CÚN dần dần từng thứ 1 như dạy trẻ con học vậy! vài lời góp ý các bác tham khảo!

Mà các chuyên gia Huấn luyện đi vắng đâu hết rồi để mấy A E chúng tôi toàn người không biết gì bầy nhau thế này hỏng hết CHÓ!
Ồ mình chẳng dám tự nhận là người "biết gì", cái này mình cũng chỉ học lại từ những tiền bối lão làng trong việc huấn luyện chó thôi, và áp dụng vào dạy chó của mình rất hiệu quả. Bạn Anhthe nếu có cách nào lão luyện hơn nữa thì có thể post lên cho anh em cùng học hỏi được ko?

Quan điểm của mình là nếu nó sai thì phải kỷ luật. Tất nhiên kỷ luật thế nào để nó hiểu và ko dám tái phạm nữa lại là do cách nhận thức về huấn luyện của đầu óc mỗi người chủ, và tố chất của mỗi con chó.
Ăn mà dọa cắn là đánh thẳng thừng, bắt nhịn đói luôn. Thử vài bữa thi gan xem thế nào? Là chủ nuôi chó mà lại còn sợ nó càng cắn cho thì nuôi làm gì.

Xin mạo muội đóng góp vài ý kiến thế này:

Theo như mô tả của bạn: gọi về nhưng gầm gừ mỗi khi chủ nó định rờ. Như vậy có 2 khả năng:
1. Con chó đó có bản tính thống lãnh tương đối mạnh (dominant dog). Nó muốn làm đầu bầy chứ không coi chủ nó là đầu bầy
2. Chủ nó đã từng đánh, làm nó đau hay nó sợ trong quá khứ. Giờ lại gần nó nó phải gầm gừ để doạ nạt cảnh báo.

Theo mình thì mình sẽ làm như sau.

1. Giải quyết vấn đề lại gần và vuốt ve nó mà nó không gầm gừ nữa.
- Tìm cách tiếp cận nó thật từ từ. Khi tiếp cận được rồi thì nắm tay vào phần da trên gáy nó để chắc ăn là nó không cắn được mình. Nếu cần thì giữ tương đối chặt để đảm bảo 100% an toàn.
- Tay kia có thể gãi bụng, ngực, xoa đầu. Làm cho nó thấy thoải mái và sung sướng. Nhiều con, khi được gãi bụng nó sẽ nằm ngửa ra, chân sau giật giật. (Nghĩa là em nó đang khoái-phê lắm đó)
- Dùng giọng nói ngọt ngào để dụ và cưng chìu nó tý
- Kéo dài bài tập chừng 5-10 phút. Khi có cơ hội lại tập lại cho đến khi nó khoái mình, thay vì gừ gừ.

2. Giải quyết vấn đề ăn tham và gầm gừ khi có ai đụng vào tô thức ăn của nó:
- Đem đồ ăn đến, gọi lại, dùng giọng nói ngọt ngào dụ nó ăn. Trong suốt quá trình đó không rời tay ra khỏi tô thức ăn
- Một lát sau, dịch chuyển tô thức ăn một chút. (nhớ cảnh giác kẻo nó cắn ngay không kịp phản ứng). Nếu nó gầm gừ, dùng giọng nói âm lượng lớn, thái độ đe doạ để nạt nó: "Này", "Không", "Hư" tuỳ bạn chọn. Tuyệt đối không dùng tên của nó để nạt, VD: Lucky, Ben... Tên là để gọi chứ không phải để nạt nó
- Dịch chuyển vài lần như vậy trong bữa ăn của nó.
- Lặp lại nhiều lần cho đến khi nào nó bỏ thói gầm gừ khi có người định động chạm vào tô của nó.

3. Dạy nề nếp khi ăn uống
- Cố gắng dạy nó hiểu và thực hiện đúng lệnh "ngồi"
- Khi mang tô thức ăn ra, ra lệnh "ngồi" nghiêm chỉnh
- Nếu thực hiện đúng, đặt tô xuống và kêu "ăn đi"
- Nếu không thực hiện "ngồi", kiên quyết không đặt tô xuống, thậm chí còn cất đi. Cho mày đói thêm vài chục phút hay bỏ hẳn 1 bữa không sao đâu bạn.

4. Khắc phục tính dominant: cái này hơi dài dòng, nhưng tóm lại thi phải làm sao cho nó hiểu "Ai mới là người có uy quyền tuyệt đối?". Chó hiểu điều đó nhanh lắm, thông qua bản năng bầy đàn mà

anhthe98

Member
@ val: hehe!Ko biết chuyên gia nào dạy đồng chí thế nhỉ?có thể cho mình tên tuổi đc ko?vì mình cũng tham khảo nhiều chuyên gia HL tại HN rồi nhưng ko thấy ai bầy nt cả! Đồng chí mà làm thế bảo đảm chó ko ghét người lạ mà chuyển thành ghét chủ cũng nên, Nếu thực tế đồng chí đã từng nuôi con chó như thế và cứ dậy như vậy mà có đc một con thân thiện với chủ,hiểu ý chủ,biết nghe lời,phục tùng và sẵn sàng hi sinh vì chủ.Thì các bác chuyên gia HL cũng chắp tay bái phục đồng chí đấy!Mình cũng ngả mũ học hỏi.
Còn về Phương pháp HL ntn mình cũng chịu! Nhưng theo kiến thức nông cạn của mình, bài bác DOB có vẻ hợp lý nhưng chuyển từ mục 3 lên trước mục 2 thì có vẻ hợp lý hơn và hình như thêm cái vòng cổ nữa!

Chúc đồng chí thành đạt trong sự nghịêp nuôi dạy chó của mình!

@ các bạn: có 1 câu chuyện mà mình ko dám tin nhưng đó là câu chuyện đã sảy ra tại làng võng thị quận tây hồ hà nội. Có 1 bà nuôi 1 chú chó BER 3 tuổi và thường dạy chú bằng đòn roi.Đến 1 đêm chỉ có mình bà ở nhà chú chó đã cắn bà chủ bà chỉ kịp bò ra cửa để hàng xóm đưa đi cấp cứu.Mình cứ tự hỏi KO hiểu bà chủ đó DỐT hay chú chó đó NGU nhỉ!

Bác nào ko tin và có kinh nghiệm HL chó MÌNH dẫn lên gặp bà đó tư vấn cho bà PP nuôi dạy chó nhé! xem bà có thay đổi tư duy đc ko?

anhthe98

Member
Các bác ơi giúp em với nhá. em chả biết thế nào ảc, mỗi người một ý. Mà các bác xem giúp em nó là giống chó gì nha
Hình như trong Forum cũ cũng có nhiều bài về HL chó mà bạn tham khảo nhé!

http://vp.vietpet.com/viewforum.php?f=58&topicdays=0&start=50
http://vp.vietpet.com/viewtopic.php?t=2258
http://vp.vietpet.com/viewtopic.php?t=2898
http://vp.vietpet.com/viewtopic.php?t=1366
http://vp.vietpet.com/viewtopic.php?t=1350

chúc thành công!

gsdc2003

Member
các bạn thân mến, chó lớn mà dữ mới khó chứ chú chó xù nhỏ xíu có gì đâu mà khó dạy, cách như bạn vladavia nói cũng được nhưng mà mai mốt có ai cầm báo vào nhà nó lại đớp cho một phát thì...hehehe. cách tốt nhất là kiếm cái vòng cổ nho nhỏ đeo vào cho em, nhớ đeo khít một chút nha, rồi cho em ăn, một tay nắm sợi dây dắt, một tay làm như đụng vào đồ ăn của em, em mà gầm gừ thì giở hổng em lên bằng sợi dây dắt, không cần quát em làm gì chỉ cần nói em nhỏ nhẹ cho em biết là em sai thôi, vài lần em biết ai là chủ ai là chó thì sẽ tự động nghe lời thôi. Cái quan trọng là phải có sự gắn bó tốt với thú nuôi và thưởng phạt công bằng.

Rose1402

Vietpet sponsor
Các bác ơi, xem giúp mình conc hó này là giống chó gì thế???
Chó nhà bạn là chó Nhật lai (có thể lai với Bắc Kinh), bạn xem hình chó Nhật đây thì biết:

Bắc Kinh đây, khi trưởng thành lông sẽ rất dài:

AlaskanMalamute

con chó của bạn hình như là chó Nhật :D mấy người VN hồi xưa cũng nuôi nên gọi là chó Nhật chứ mình chẳng biết tên Thế Giới gọi nó là j nữa :D