• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó GSD thích ăn nước mắm?

Con cún nhà mình lại rất thích ăn cá gỡ xương chộn cơm và nước mắm chộn cơm. Mình muốn tham khảo y kiến trên diễn đàn là nếu cho an thường xuyên mặn và chất tanh có ảnh hưởng đến sức khỏe của cún không hoặc bệnh ngoài da không????:)

Nếu bạn nuôi GSD thì cần phải có 1 chế độ ăn khác, nếu ăn cơm với nước mắm thế này lâu dài là không ổn đâu.
Trên những giống chó tầm vóc lơn ( đặc biệt là GSD) cần ăn uống đầy đủ để phát triển xương và thể trạng.
Bạn cần phải mua thêm khoáng (trên thị trường có nhiều chế phẩm bạn có thể chọn lựa) bổ sung cho em nó theo liều lượng.
Không nên chậm trễ bạn nhé, vì nếu đã thiếu rồi khó mà hồi phục lại như ban đầu lắm (mà chó lại không đẹp nữa).
Còn lông da của em nó thì nên chọn loại dầu tắm thích hợp, Tắm xong sấy cho khô, không nên phơi nắng. chích ngừa, xổ giun đầy đủ. Nếu làm được những điều này thì bạn yên tâm về cúm yêu của bạn nhé.
Thân!

hoangthuy

Member
Con cún nhà mình lại rất thích ăn cá gỡ xương chộn cơm và nước mắm chộn cơm. Mình muốn tham khảo y kiến trên diễn đàn là nếu cho an thường xuyên mặn và chất tanh có ảnh hưởng đến sức khỏe của cún không hoặc bệnh ngoài da không????:)
nước mắm thực ra nó chỉ là 1 gia vị nêm thêm vào cho cún ăn có mùi thơm thôi,không vấn đề gì hết nhưng lưu ý nó chỉ là vị nêm thêm chứ không phải là thành phần thức ăn chính(nước măm mà trộn với cơm thì làm sao cún phát triển được)mỗi bữa cho thêm 1 thìa ca phê hoặc nửa thìa cà phê tùy thuộc vào lượng thức ăn sẽ làm cho cún ăn tốt hơn,ăn chất tanh cũng chả sao,nếu mà cá của bạn bỏ mang kho nhừ cho chó ăn cả xương luôn thì ok(xương cũng phải nhừ,loại cá đồng thì càng tốt),cũng có canxi mà lại rẻ,nếu mới ăn thì tập ăn ít 1 không cún không quen lại đi ỉa lúc đấy lại bảo mình xui dại thì chết:D

marky

Member
chuyện này làm mình nhớ đến con becgiê nhà 1 ông anh họ xa ở quê. bố mình về quê lần đấy cứ tấm tắc khen con chó mãi, con chó đẹp quá, mà khổ thân nó, nhà ông anh nghèo quá nên toàn cho ăn rau muống, giá mà rước nó về nhà mình nuôi được. thế nên có điều kiện thì cho em nó ăn uống đầy đủ dưỡng chất cho phát huy hết ưu điểm của giống nòi, bạn ạ.

hoangtkv

Active Member
chuyện này làm mình nhớ đến con becgiê nhà 1 ông anh họ xa ở quê. bố mình về quê lần đấy cứ tấm tắc khen con chó mãi, con chó đẹp quá, mà khổ thân nó, nhà ông anh nghèo quá nên toàn cho ăn rau muống, giá mà rước nó về nhà mình nuôi được. thế nên có điều kiện thì cho em nó ăn uống đầy đủ dưỡng chất cho phát huy hết ưu điểm của giống nòi, bạn ạ.
Nước mắm thì hình như làm chó bị ghẻ thật đấy, khoa học đúng hay không mình không biết nhưng thực tế mình gặp rồi. Còn trong rau muống có thành phần "hột máu đỏ" nên kích thích phát triển cơ bắp chứ cũng không hẳn là nghèo dinh dưỡng đâu bạn ạ (bạn bị sẹo ăn rau muống bị lồi sẹo lên là do thế đó). Chó ở quê được thả, được tắm nắng thường xuyên nên vấn đề về canxi và khoáng cũng không nghiêm trọng như ở thành phố. Mình nói như vậy là do có thời gian mình đi công tác miền núi, thấy người dân họ còn chẳng đủ cơm mà ăn nên chó chỉ ăn ngô ăn sắn nhưng có con vẫn rất săn chắc và khoẻ mạnh.

marky

Member
ăn thêm rau muống là 1 chuyện, nhưng ăn toàn rau muống lại là chuyện khác chứ bạn.