• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó GSD bị hạ bàn

Chó hạ bàn, sập chân- xin được tư vấn.

Em có một trường hợp như sau đề nghị Bs và các chuyên gia tư vấn khi một em GSD còn nhỏ, 4 tháng tuổi do chế độ dinh dưỡng quá tốt ngay từ khi còn nhỏ , em nó hơi béo một chút đã dẫn đến hiện tượng hạ bàn, đùn sụn tại phần cổ chân. Triệu chứng cụ thể:
- Tại phần cổ chân : Đùn lên thành cục sụn và phía dưới bàn chân nhỏ lại, các ngón chân hơi xèo ra
Như vậy khi nhìn con chó có vẻ như bị thấp đi và dáng đi trông không được nhanh nhẹn.
Em hỏi làm thế nào để em nó có thể khỏi được và nếu không khỏi thì tỷ lệ chữa được khoảng bao nhiêu phần trăm, ( không phải phẫu thuật ).
Đề nghị bác sĩ và các chuyên gia nghiên cứu giúp đỡ. Em xin chân thành cảm ơn

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Em có một trường hợp như sau đề nghị Bs Báu và các chuyên gia tư vấn khi một em GSD còn nhỏ, 4 tháng tuổi do chế độ dinh dưỡng quá tốt ngay từ khi còn nhỏ , em nó hơi béo một chút đã dẫn đến hiện tượng hạ bàn, đùn sụn tại phần cổ chân. Triệu chứng cụ thể:
- Tại phần cổ chân : Đùn lên thành cục sụn và phía dưới bàn chân nhỏ lại, các ngón chân hơi xèo ra
Như vậy khi nhìn con chó có vẻ như bị thấp đi và dáng đi trông không được nhanh nhẹn.
Em hỏi làm thế nào để em nó có thể khỏi được và nếu không khỏi thì tỷ lệ chữa được khoảng bao nhiêu phần trăm, ( không phải phẫu thuật ).
Đề nghị bác sĩ Báu và các chuyên gia nghiên cứu giúp đỡ, em có thể hỏi thêm bs Báu khi bs xuống Hạ Long giao lưu. Em xin chân thành cảm ơn

Ấy ơi,

Nghe ấy đề nghị cũng hơi sợ một tí nên phải trả lời ấy thôi.

Ấy làm ơn chụp vài tấm hình gửi lên nhé. Ngoài ra ấy cũng kể chi tiết về tình hình ăn uống của em nó nhé. Công thêm phần phòng bệnh tyẩ giun sán nửa nhé.

Mình sẽ xem thử và trả lời theo hiểu biết của mình nhé.

Thân mến

phamhuyhoang

Active Member
chú này ăn uống rất khoẻ mỗi lần ăn thì căng cả bụng bác sĩ ạ!khi được 1tháng thì người nuôi cho ăn nhiều quá trong 5 ngày thì bàn chân sụt xuống như vậy ạ,tẩy giun tiêm phòng đầy đủ rồi ạ

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
chú này ăn uống rất khoẻ mỗi lần ăn thì căng cả bụng bác sĩ ạ!khi được 1tháng thì người nuôi cho ăn nhiều quá trong 5 ngày thì bàn chân sụt xuống như vậy ạ,tẩy giun tiêm phòng đầy đủ rồi ạ
Chào bạn,

Bạn có thể cho biết bạn cho chó bạn ăn những thứ gì, chế độ ra sao nhé. Cang cụ thể càng tốt. Bạn nói chế độ ăn quá tốt nhưng cự thể bạn cho chi tiết nhé.

Thân

Thanhmk

Member
Sao không thấy bác sỹ Nghĩa cho ý kiến, chắc không riêng bạn Hoàng mà nhiều anh em trên diễn đàn chờ tư vấn của Bác sỹ và các chuyên gia khác.

phamhuyhoang

Active Member
sáng ăn 2quả trứng vịt lộn đến trưa thì em cho ăn cơm cổ gà xay nấu với rau ,có thể thay đổi món bê bao tử hoặc phổi và gan,bữa tối cũng tương tự như bữa trưa!có tăng cường canxi nữa ạ! chú GSD này trước khi về nhà em thì do vợ chủ cũ của chú ta thấy bầy chó ăn được nhiều nên khi chồng đi vắng có mấy hôm đã cho mấy chú ăn no căng tròn!ăn no nên mấy chú lười vận động càng ngày càng sùi khớp chân và đi đứng nặng nề!về nhà tuy có bắt chú ta vận động nhiều nhưng không dám bớt khẩu phần ăn chỉ sợ chú nó gầy còm!nhìn chú ta giống gsd- dashun ^_^ có người nói là chỉ cho chú ta ăn một bữa và vận động liên tục và phơi nắng nữa!các bác có kinh nghiệm xin chỉ giáo giùm

Neapolitan

Active Member
Bạn nhờ người ta tư vấn mà 1 tấm hình cung không chịu post lên thì ai biết đâu mà mò ? bác sĩ hay chuyên gia đâu phải là thần tiên đâu ? nghe bạn kể vài câu là đoán ra bệnh ?

Thanhmk

Member
Bạn nhờ người ta tư vấn mà 1 tấm hình cung không chịu post lên thì ai biết đâu mà mò ? bác sĩ hay chuyên gia đâu phải là thần tiên đâu ? nghe bạn kể vài câu là đoán ra bệnh ?
Mình thấy đã có 1 tấm hình rồi thì phải. Nhân đây mình cũng có đôi lời thế này: Nhìn những chú cún bị hạ bàn, sập chân các bạn có thấy thương không, chủ đề này của bạn Hoàng chắc cũng là câu hỏi chưa có lời giải đáp của nhiều bạn khác! nhưng Tại sao, tại sao lại vắng vẻ ý kiến giúp đỡ thế này. Ôi những ai đã từng lên tiếng " Yêu cún" "Đam mê cún"... Mình kêu gọi các bạn "Yêu cún"," Đam mê cún"... thật sự, hãy chia sẻ cùng chúng tôi kinh nghiệm, kiến thức về phòng, chữa hạ bàn, sập chân cho cún.................................................................................................................

huyCQ

Member
sáng ăn 2quả trứng vịt lộn đến trưa thì em cho ăn cơm cổ gà xay nấu với rau ,có thể thay đổi món bê bao tử hoặc phổi và gan,bữa tối cũng tương tự như bữa trưa!có tăng cường canxi nữa ạ! chú GSD này trước khi về nhà em thì do vợ chủ cũ của chú ta thấy bầy chó ăn được nhiều nên khi chồng đi vắng có mấy hôm đã cho mấy chú ăn no căng tròn!ăn no nên mấy chú lười vận động càng ngày càng sùi khớp chân và đi đứng nặng nề!về nhà tuy có bắt chú ta vận động nhiều nhưng không dám bớt khẩu phần ăn chỉ sợ chú nó gầy còm!nhìn chú ta giống gsd- dashun ^_^ có người nói là chỉ cho chú ta ăn một bữa và vận động liên tục và phơi nắng nữa!các bác có kinh nghiệm xin chỉ giáo giùm
em nó ăn chế độ thế thì công nhận béo thật ... em thấy GSD ít người cho ăn kinh khủng như thế lắm ... trứng vịt rất tốt nhưng nhiều chất ăn ngày nào cũng 2 quả thì nó phản khoa học lắm chó không hấp thụ được đâu
còn chó đang bé mà hạ bàn thì chỉ cố gắng tăng canxi = xương hoặc mua mấy lọ canxi tổng hợp mà cho em nó ăn + thêm vận động nhiều , nhưng đang bé thì nên cho e nó đi bộ hoặc chơi đùa cùng chó khác thôi đừng bắt vận động nặng.
Trước chó nhà em cũng khoảng 4 tháng nhưng không phải GSD cũng hạ bàn ghê lắm, nhưng cứ theo phương pháp đấy khoảng 1 tháng sau là hết ngay

Thanhmk

Member
Không lẽ nào ngoài HuyCQ thì chủ đề này do Manhduc_hl khởi sướng, và Phamhuyhoang tham gia, cùng nhiều thành viên khác trông chờ vào các BSIY và các bạn có kinh nghiệm yêu quý chó là gần như vô vọng?

HUNGQN

Member
Theo tôi đánh giác có thể chú này có vấn đề về di truyền hoặc lỗi thông tin di truyền (dị dạng). Bạn nên cân nhắc về việc đầu tư cho nó hay tìm chú khác đi

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Không lẽ nào ngoài HuyCQ thì chủ đề này do Manhduc_hl khởi sướng, và Phamhuyhoang tham gia, cùng nhiều thành viên khác trông chờ vào các BSIY và các bạn có kinh nghiệm yêu quý chó là gần như vô vọng?

Trường hợp chó bị sập chân, hạ bàn, cong và biến dạng xương dẫn đến dị dạng như con chó ở trên do lỗi chăm sóc ngay từ khi chó dưới 2 tháng tuổi. Nhiều chủ nuôi chỉ nghĩ rằng chăm sóc chó bằng cách cho ăn " thả phanh" rồi nằm ì như heo lợn là tốt. Thực tế đã phản lại tác dụng. Chó ít vận động thiếu ánh sáng tự nhiên sẽ không hấp thu được can-xi có trong thức ăn, nước uống rồi bị chứng bệnh còi xương, mềm xương và mang tật suốt đời.

Đã lỡ rồi, dù có bổ sung can-xi từ các loại thuốc đắt tiền cũng vô ích.

Tình cảm với vật nuôi của chúng ta sẽ không trọn vẹn nếu chủ nuôi không tự trang bị cho mình hiểu biết cách chăm sóc khoa học.

Không phải bệnh gì bác sỹ cũng chữa khỏi được ! Mong các bạn thông cảm.

Neapolitan

Active Member
Mình thấy đã có 1 tấm hình rồi thì phải. Nhân đây mình cũng có đôi lời thế này: Nhìn những chú cún bị hạ bàn, sập chân các bạn có thấy thương không, chủ đề này của bạn Hoàng chắc cũng là câu hỏi chưa có lời giải đáp của nhiều bạn khác! nhưng Tại sao, tại sao lại vắng vẻ ý kiến giúp đỡ thế này. Ôi những ai đã từng lên tiếng " Yêu cún" "Đam mê cún"... Mình kêu gọi các bạn "Yêu cún"," Đam mê cún"... thật sự, hãy chia sẻ cùng chúng tôi kinh nghiệm, kiến thức về phòng, chữa hạ bàn, sập chân cho cún.................................................................................................................
Tôi thấy tấm hình do 1 nick khác post mà . Tôi sẽ chia sẻ kinh nghiệm khi tôi biết rõ nó bị gì, còn nói chung tôi không muốn chỉ, vỉ không rõ nguyên nhân rồi chỉ không đúng cách thì hại người ta thêm thôi . Nếu chỉ hỏi về cách chữa chó bị hạ bàn không thì là chuyện khác, còn cai này con chó bị nổi cục sụn ở chân, làm sao biết nó bị bệnh gì ?

phamhuyhoang

Active Member
hình em post cũng là hình chú gsd mà bạn manhduc-hl thắc mắc!vì trước khi về đến tay manhduc-hl thì chú gsd đó là quà của người bạn tặng cho em
nên em mới có hình của chú gsd đó!

Neapolitan

Active Member
hình em post cũng là hình chú gsd mà bạn manhduc-hl thắc mắc!vì trước khi về đến tay manhduc-hl thì chú gsd đó là quà của người bạn tặng cho em
nên em mới có hình của chú gsd đó!
Cục sụn ở cổ chân thì tôi không biết tại sao, phải hỏi bác sĩ thôi .

Chó bị hạ bàn là do di truyền, cổ chân bị yếu . Sau đó nuôi không đúng cách nhứ thức ăn không đúng, thiếu vận động, móng chân dài sẽ làm tình hình ngày càng tệ hơn .

Cách chửa là cho nó ăn uống đủ chất bổ, giữ thân hình thon gọn (không ốm, không mập), mổi ngày dắt nó đi bộ ít nhất 30 phút trên mặt đường tráng nhựa (cứng), nếu cho nó đi trên mắt đường trãi đá càng tốt .

phamhuyhoang

Active Member
dạ vâng ạ!em cảm ơn rất nhiều!Manhduc-hl vào cảm ơn mọi người rồi cho chú Ben luyện tập hàng ngày đi nha!

binhdan

Member
minh không biết GSD và CPQ khi bị hạ bàn có khác nhau hay không nhưng CPQ nhà minh khi 3 tháng tuổi(nặng 13kg) thì bị hạ bàn,một phần là do minh cho ăn nhiều(ngày 3 bữa)một phần vì được nuôi thả trong nhà có diên tich nhỏ lại là nền đá hoa.thực ra khi biết chó nhà mình bị như vậy mình cũng không nghi ra cách nào đanh tự thân vận động băng cách cho nó nhịn đói đến khi gầy đi(tất nhiên là vẫn cho ăn nhưng chỉ 2ngày/bữa),sau đó cho ăn lại với chế độ một bữa/ngày vào buổi tối.sau vài ngày như vậy mình cho chó chạy với cự li ngắn(khỏang 2km).sau nửa thang cho ăn và chạy như vậy thế là hết hạ bàn.giờ nó 6 tháng rồi sau khi hết hạ bàn minh cho ăn điêu độ và vẫn phát triển bình thường giờ nó được 17kg.

[/QUOTE
Bạn thân mến !
Theo hình này thì chú chó Berger của Bạn ,không bị hạ bàn ,mà bị ảnh hưởng do di truyền .
Theo kinh nghiệm nuôi chó riêng của tôi , Con chó nếu dinh duỡng nhiều , lười vận động , thông thường hay bị võng sống lưng , chứ từ lúc tôi nuôi chó tới giờ chưa thấy dinh dưỡng tốt mà chó bị hạ bàn .

phamhuyhoang

Active Member
em cũng không biết nữa!vì chú chó bố mẹ của Ben em đều biết cả!ở ngoài rất đẹp không biết có phải do các đời trước hay không nũa!nhưng em tán thành ý kiến của Neopolitan và Bình dân!Bác sĩ Greenvet cũng đã nhìn thấy chú GSD và có nói là không thể lên chân được!tuy vậy em nghĩ cái gì cũng có ngoại lệ cứ thử thì mới biết được ^_^ !Châu cũng cố gắng cho nó vận động nhiều vào nhé không sau này chủ và chó béo như nhau thì chết