• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó great dane 3 tháng tuổi

Great Dane của bác Ka_sea và bác Nami77, cho em hỏi là nó là màu gì vậy? Không phải Black, không phải Blue, không phải Fawn, Halerquin, Mantle, Brindle cũng đều không phải... :) Nhất là cún của bác Nami77, bác tự phối phải không? em nghĩ lần phối giống tiếp theo bác nên tìm hiểu thêm về cách ghép đôi theo màu lông cho chó bố mẹ :)

Dạo này em thấy có khá nhiều em Great Dane có màu Merle :( ...Great Dane không giống như các giống chó khác, không phải cứ 2 con Great Dane thuần chủng nào cũng có thể cho phối với nhau được.

Ka_sea

Member
Great Dane của bác Ka_sea, cho em hỏi là nó là màu gì vậy? Không phải Black, không phải Blue, không phải Fawn, Halerquin, Mantle, Brindle cũng đều không phải... :)
Pet mà bạn ơi.......................
Theo bạn nó là giống gì lai vậy
Mua chó chợ nên không rõ nguồn, nhờ bạn tư vấn dùm :D:D

Nó vẫn là Great Dane thôi bác ạ, không phải là giống gì lai đâu. Tuy nhiên tiêu chuẩn của FCI chỉ công nhận Great Dane theo 6 màu em nêu, bác vào google để xem chi tiết. Còn màu Merle, vẫn là GD nhưng lại không được công nhận. Trong quá trình phối giống Great Dane người ta phải tuân theo 1 quy tắc về màu lông chó bố chó mẹ, màu nào được đi với màu nào. Vấn đề này không phải chỉ là quy định cứng nhắc mà thật ra những con có màu Merle ( không được công nhận) mang một cặp gien không tốt cho sức khoẻ của nó và tuyệt đối không được dùng Merle để phối giống, sẽ làm cho tình hình sức khoẻ chó con càng xấu hơn, chó con có thể bị điếc hoặc mù. Chi tiết xem tại đây http://www.chromadane.com/colordisease.htm

http://www.fci.be/uploaded_files/235gb2002_en.doc Tiêu chuẩn FCI cho Great Dane ( Deutscher Dogge)

Ka_sea

Member
Bạn ơi có hình của 6 con màu chuẩn không post lên cho AE tham khảo đi
Với lại màu gì thì đi được với màu gì
@ tieumaongoc đường link bạn chỉ mình toàn tiếng anh nên không đọc được

terranist

Member
Mình đang vội nói nhanh rồi đi
1 - Mình chưa đọc kỹ link đó nhưng Link bạn đưa nguồn dogbreed.info đó là nguồn vớ vẩn, bị chỉnh sửa
2 - Ở cuối bài bác Doberman có nói màu Mantle vẫn được nuôi nhiều làm Pet nhưng đi show bị trừ điểm. Mà bác ý không nói làm sao lại ko được chấp nhận khi đi Show. Không phải vô cớ người ta không chấp nhận. Lí do như mình đã nêu.
3 - Thêm 1 lí do khiến cho màu Mantle bị lạm dụng đó là vì các tay lái chó luôn thêu dệt câu chuyện màu sắc hiếm của Great Dane. Không có màu nào là hiếm hết, họ cố tình thêu dệt câu chuyện đó và breed ra những con chó lỗi bán giá cao.
4 - Hugo nhà bác lần trước mình coi hình chưa rõ là nền xám hay trắng. Lần này coi lại là nền trắng tuy nhiên độ rộng của mảng màu đen lại hơi lớn. Mảng màu nâu cũng chiếm xấp xỉ đen. Mình sẽ coi lại tiêu chuẩn.
5 - Cách dễ nhất để thử là bác cho cún nhà bác ( xếp vào nhóm Halerquin) phối cùng 1 cún cùng nhóm và quan sát màu sắc đàn con.

Thôi mình đi đã. Chúc bác vui ^^

Ka_sea

Member
Mình đang vội nói nhanh rồi đi
1 - Mình chưa đọc kỹ link đó nhưng Link bạn đưa nguồn dogbreed.info đó là nguồn vớ vẩn, bị chỉnh sửa
2 - Ở cuối bài bác Doberman có nói màu Mantle vẫn được nuôi nhiều làm Pet nhưng đi show bị trừ điểm. Mà bác ý không nói làm sao lại ko được chấp nhận khi đi Show. Không phải vô cớ người ta không chấp nhận. Lí do như mình đã nêu.
3 - Thêm 1 lí do khiến cho màu Mantle bị lạm dụng đó là vì các tay lái chó luôn thêu dệt câu chuyện màu sắc hiếm của Great Dane. Không có màu nào là hiếm hết, họ cố tình thêu dệt câu chuyện đó và breed ra những con chó lỗi bán giá cao.
4 - Hugo nhà bác lần trước mình coi hình chưa rõ là nền xám hay trắng. Lần này coi lại là nền trắng tuy nhiên độ rộng của mảng màu đen lại hơi lớn. Mảng màu nâu cũng chiếm xấp xỉ đen. Mình sẽ coi lại tiêu chuẩn.
5 - Cách dễ nhất để thử là bác cho cún nhà bác ( xếp vào nhóm Halerquin) phối cùng 1 cún cùng nhóm và quan sát màu sắc đàn con.

Thôi mình đi đã. Chúc bác vui ^^
Lâu lắm rồi mới có người chia sẽ thông tin. Cám ơn bạn nhiều lắm
Mình nuôi Hugo như là pet thôi nhưng cũng muốn tìm hiểu về giống nầy nhưng cho đến nay mới có được ít lời thật quí vô cùng

Ka_sea

Member
Bác tieumaongoc và terranist đâu mất rồi, cho mình xin thông tin và kinh nghiệm với
Chờ mong tin cùa 2 bác lắm
Rất mong và rất mong

Ka_sea

Member
Nhiều người muốn biết Hugo cân nặng bao nhiêu nhưng làm sao cân đây. Ai biết chỉ dùm, xin cám ơn

NguyenNhuThach

Active Member
Hello a Tài,nếu mấy chổ thú y không có cân thì cân nhờ ở các đại lý bán gạo vậy,hay mấy chổ bán sắt xây dựng.

Ka_sea

Member
Hello a Tài,nếu mấy chổ thú y không có cân thì cân nhờ ở các đại lý bán gạo vậy,hay mấy chổ bán sắt xây dựng.
Hôm nào ghé mấy chổ bán sắt cân thử xem sao, nhưng ôm thử chắc cũng trên 50kg rồi
Tiếng sủa nghe khủng luôn ( hàng xóm đang than phiền quá mức):D:D

kenny001

Member
anh cho nó đến nơi cân heo đó hihi.e bận quá không đi đâu được hết, chỉ ngồi nhà xem chó và chơi với tụi nhóc thôi huhu