• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Gấu Thắc Mắc

huynhhung

Member
MÌNH ĐANG THẮC MẮC LÀ THẤY NGOÀI ĐƯỜNG HỌ BÁN KHÁ NHÌN MẤY BÉ LÔNG XÙ XÙ RA NHÌN CUTE LẮM GỌI LÀ CHÓ GẤU VẠY THẬT CHẤT LÀ GIỐNG CHÓ GÌ? LAI VỚI GIỐNG GÌ MÀ ĐƯỢC VẬY? MONG CÁC ANH EM GIÚP ĐỠ:praying:

puppy 109

Member
mình biết rồi,đúng là chó gấu đó bạn,mà cũng ko nên mua nhưng con chó ngoài đường bạn ui,chất lượng không đảm bảo

TaiVenh

Active Member
MÌNH ĐANG THẮC MẮC LÀ THẤY NGOÀI ĐƯỜNG HỌ BÁN KHÁ NHÌN MẤY BÉ LÔNG XÙ XÙ RA NHÌN CUTE LẮM GỌI LÀ CHÓ GẤU VẠY THẬT CHẤT LÀ GIỐNG CHÓ GÌ? LAI VỚI GIỐNG GÌ MÀ ĐƯỢC VẬY? MONG CÁC ANH EM GIÚP ĐỠ:praying:
Để đoán được là loại chó gì thì phải có ảnh bạn ơi. Bạn chịu khó chụp ít hình post lên để anh em thử bình luận nhé. Tks :-bd

huynhhung

Member
ĐÂY LÀ HÌNH MẤY BÉ GẤU NÈ.. AI BIẾT CHO EM THÔNG TIN DÙM XEM NÓ LÀ CHÓ LAI GIỮA GIỐNG CHÓ NÀO NHA...AH NHÀ NÀO BẠN CÓ CHÓ GẤU MÀU TRẮNG BAO MÌNH NHA:D

huynhhung

Member
không lẽ các bạn vietpet không quan tâm loại chó này ah..nó cũng đẹp và khôn mà, lại còn rẻ nữa?

TaiVenh

Active Member
không lẽ các bạn vietpet không quan tâm loại chó này ah..nó cũng đẹp và khôn mà, lại còn rẻ nữa?
Khó nhỉ, mình xem hình xong cũng bó tay luôn. Sorry nha.

Họ bán giá bao nhiêu ha bạn?

ivespa

Gần nhà mình có một anh cũng nuôi 2 em chó gấu còn mập và xù hơn em này, nhưng khi lớn lên mới biết thật ra là chó ta lông dài thôi, chẳng có một chút gì liên quan đến cái tên chó gấu ngoài việc tụi nó sủa :"gấu gấu", bạn coi chừng bị gạt vì người bán thường nói chó này là chó gấu, hay chó Úc,...và nếu không nhầm thì chó này thường được bán dọc vĩa hè đường Nguyễn Thị Minh Khai, nhất là ngay ngã tư NTMK và Pasteur, Sài Gòn.Tuy nhiên tụi này rất dể thương, thích đùa giỡn và rất mến chủ nếu bạn chịu khó chơi đùa với chúng.

Anhcv

Member
Loài này người ta hay gọi chó gấu. Đoạn Nguyễn Thị Minh Khai có ít, đoạn Lê Hồng Phong thì nhiều lắm. Hôm trước tết mình có dạo 2-3 ngày thấy trên dưới 20 con. Dạo này hết hàng. Dòng này nuôi lớn thì không còn đẹp và xù như lúc nhỏ nữa, lông dài và hơi mượt, ít xù. Đúng là khi trưởng thành giống chó cỏ lông dài. Nhưng con nào độ thuần cao thì nhìn có vẻ rất giống Samoyed. Kích thước và trọng lượng khi trưởng thành thì gần bằng Samoyed. Thường thì mình thấy có 3 màu. Đen, vàng (vàng nhợt hoặc vàng ngả sang nâu) hoặc trắng. Hồi trước mình mua 1 con màu nâu nhưng sau khi thay lông thì nó chuyển sang màu đen, đầu cọng lông màu nâu ( kiểu satin). Còn những con màu trắng khi thay lông thì nó giữ vẫn giữ nguyên màu. Loài này là 1 loài riêng ( theo mình) không phải chó lai. Vì cho cha mẹ lai nhau đẻ con ra y hệt.
Mấy con này nuôi ở vùng ngoại ô hoặc có sân cho nó chạy nhảy sẽ thấy khả năng săn thú nhỏ và bò sát của nó. Hồi mình chuyển nó (lúc 1,5 tuổi) về nhà nội ở Hàm Tân nó mới phát huy khả năng của nó. Lúc ở nhà mình ( Q3) nó suốt ngày đùa giỡn. Nhưng khi nó về nội nó là đánh nhau tranh giành chức đầu đàn với con Vàng (chó cỏ rất lớn con). Nhưng do có sự trợ giúp của con Bông và mấyy con chó nhỏ tuổi hơn nên nó không đánh lại. Nó không hoà nhập bầy đàn được. Từ đó nó ít ăn cơm chung với đàn chó cỏ của nội. Thay vào đó nó săn gà, chuột và bò sát. Mình thấy vài lần nó nằm ăn sống con chuột và gà con. Vài tháng về thăm nội và hỏi han về tình hình của nó thì nội nói nó săn cả gà hàng xóm và có lần nó theo mấy ông cán bộ thi săn nữa. Nghe nội kể nó cùng vài con chó của ông cán bộ đánh hơi được heo rừng. Sau đó ông thấy nó hay nên xin nội về nuôi luôn. Gần đây mình đang kiếm nuôi lại vì con chó gấu cái màu trắng của mình bị bắt trộm mất. Nhưng qua tết ở ngoài Lê Hồng Phong không thấy có hàng. Nếu bạn nào có chó gấu cái màu trắng thì để lại cho mình nhé. Anh: 0903 313 314.

thai ha

Loại này Mình thấy còn nhỏ thì dế thương lắm, nhưng không biết lớn lên có đẹp nưa không?

blue_danube500

loại này hình như có ở trung quốc nhiều lắm.hôm trước thấy công an bắt được 1 lồng chó nhập lậu nhìn giống hệt loại này.nghe nói buôn về hà nội.hình như rẻ lắm.nhập về chỉ mấy chục nghìn 1 con( chủ hàng nói vậy)

zaimz

Member
Nhìn con cún bạn up lên mình lại nhớ con Zô nhà mình. Zô lớn 8 tháng, hình thức đồng dạng với Samoyed nhưng bé khoảng bằng 1/3 Samoyed. Lúc Zô ra đi, nặng 12kg.

tuyetanhpretty

hi ban , minh cung dang nuoi con giong cho cua ban. minh mua 1tr2 o ntmk . minh cung it kinh nghiem nen co gi ban giup minh nha

HiHi

Member
Chó gấu tức là chó ta trung quốc không có lai với con gì hết hầu hết nhập từ trung quốc về đều bị bệnh giá của bé khoảng 900k khuyên bạn nên mua chó ta việt nam thì hơn vì em này lớn lên cũng giống chó ta à

laurel

Thật ra chó này rất dễ thương. Dù chó ta VN hay chó ta TQ khi bạn nuôi bạn sẽ quý mến em nó thôi. Nhà mình nuôi 1 em gấu màu đen tới giờ được 10 năm rồi, rất khôn và quý người trong nhà lắm, rất biết nghe lời, có điều mình nuôi trong nhà riết không cho em nó gặp ai thành ra em í rất chi là dữ, canh nhà tốt nhưng mà nhiều khi sợ em í cắn bậy thì chết. Em loại này lớn thì lông cũng xù nhưng không như lúc nhỏ, đẹp nhất là đuôi, em nhà mình mặt rất gấu (chắc ngày xưa chưa bị lai nhiều), ai vào nhà nhìn dù em í chưa làm gì thì đã sợ xanh mặt rồi. Đợt rồi mình được tặng 2 em gấu màu trắng xinh không thể tả, nhưng mà 2 em toàn bị bệnh rồi ra đi dù mình đưa đi bác sĩ từ sớm, mình khóc mấy ngày liền:( haizz không nuôi thì thui chứ nuôi thì thương lắm lắm...