• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó GẤU lúc lớn đây ạ

mouse

Member
Chó gấu nhà em được 6 tháng tuổi
Nặng 14,3 kg
đã thay lông và răng , nói chung là nhìn xấu hơn lúc còn bé :D
hình em nó đây

Lúc bé:

Lúc lớn:

tl_1986

Member
em này xinh thế! Lớn lên trông cũng khác khác, nhưng vẫn cute. Tính cách em nó thế nào hả bạn???

cyber_hp

Member
Bạn ơi cho mình hỏi cún nhà bạn là giống gì vậy?Có phải Akita không bạn?

acma_ngu

Member
bạn ơi! cho mình nói thật nhé, tuy hơi mất lòng 1 chút nhưng theo như mình đoán thì em này là chó ta bạn ạ, mình chẳng thấy có loại chó nào tên là chó gấu đâu bạn ơi, có thể bạn mua và đã bị người mua bịp rồi! nếu có thời gian rảnh rỗi, bạn lục lại trong diễn đàn cũ mà xem, có 1 đại cao thủ trong diễn đàn có post hình 1 em chó ta màu trắng và có quảng cáo rằng đây là GSD màu trắng, sau đó đc mọi người phản biện thì thấy bác ý im lặng, chắc bạn đã hiểu như thế nào rồi, mình xin chia buồn nhé!
khi nuôi con vật thì điều quan trọng là mìh có tình cảm với nó thôi, cho dù nó xấu hay đẹp, miễn sao nó khôn ngoan, và mình cảm thấy thích là được
đừng như nhiều người nuôi chó theo kiểu ...
chúc bạn nuôi tôt

dungseven

Member
Chó gấu nhà em được 6 tháng tuổi
Nặng 14,3 kg
đã thay lông và răng , nói chung là nhìn xấu hơn lúc còn bé :D
hình em nó đây

Lúc bé:

Lúc lớn:

chó tên gấu chứ ko phải là chó gâu bạn nói làm căng thẳng quá bạn ạ?nhẹ nhàng chút đi,chú chó rất đẹp,sma...gì đo mình quên tên tiếng anh rồi

mouse

Member
chó này là chó gấu mà bạn , ngưòi ta bán rất nhiều ở đưòng Hoàng Hoa Thám , mình thấy trên diễn đàn cũng toàn gọi là chó gấu hết! nhưng trả hiểu sao chó nhà mình ko biết trông nhà , thấy ai cũng mừng tít kể cả người lạ , nó ko sủa ai bao h cả , chỉ toàn sủa và đuổi bắt chuột, nhện , thạch sùng cả ngày thôi, làm sao để nó biết trông nhà bây giờ

zaimz

Member
Haizzz, trước nhà mình có nuôi 1 nhóc giống thế này.
Cả nhà có đàn mèo khoảng 20 con và đàn chó 4 con.
Sân vường rộng hơn 400m2 (có nhà ngang dãy dọc, tổng diện tích 550m2).
Tụi mình đi đâu về, 3 con chó và đàn mèo chạy ra tận cổng đón. Riêng em Zô (giống chó Gấu của bạn) chạy ra... đuổi mèo.
Khách đến nhà, đuôi ngoáy tít... kể cả khách quen lẫn người lạ như nhân viên giao nước, nhân viên thu tiền điện/nước... Thậm chí có 2 khách đến nhà mua xe máy, họ vào nhà rồi, 1 người đi ra ngoài quán sửa xe mượn đồ nghề, con Zô chạy luôn ra ngoài. Mình còn phải dặn trước là "anh đi ra thì để ý, đừng để nó chạy ra ngoài", anh ta còn phải đá trái đá phải cản đường con chó, không cho nó chạy ra ngoài.
Một lần chạy ra ngoài khoảng vài tiếng mới về (đi chơi, không phải đi zai gái). Lúc đi thì tót đi, lúc về thì rú loạn lên bắt ra mở cửa cho vào. Lúc nó chạy ra ngoài, mình muốn mời nó vào nhà thì phải gọi nó giọng vui vẻ, ra vẻ là đùa với nó, còn nếu quát, càng quát nó càng chạy xa...
1 thời gian dài, lúc nó nhỏ thì mong là trẻ con, lớn sẽ hết nghịch, hết ngu... đến lúc nó 1 tuổi... vẫn y nguyên.
1 ngày đẹp trời, mình và vợ xách 1 nhóc mèo rừng về...
2 tuần sau, khi mình và vợ đã có thể vuốt ve âu yếm nhóc mèo rừng, buổi chiều lúc 5h ra khỏi nhà, 8h về thấy em mèo rừng nằm chết lạnh cóng dưới sân... mồm con Zô có vết máu... 2 đứa im lặng, không đánh không mắng, mang ra 1 bát cơm thật to, thật ngon mời nó ăn.
Sáng hôm sau, dắt nó đi bộ đến cuối làng, hỏi dân làng "anh thịt chó ở đâu", họ chỉ đường và kèm thêm câu "con chó đẹp thế, sao bán cho hàng thịt?"...

Đặc điểm: Mồm hơi vát về phía trước, theo kiểu hình thang cân với đáy lớn = 2,5 lần đáy bé. Tai dựng, nhỏ xíu. Lông xù. Đuôi xoắn chỉ. Không có cái huyền đề nào. Lưỡi có đốm hồng vì gần như đen thui...

Giống này, mình cảm giác nó là Akita, cũng là 1 giống trong vài giống chó ta mà chúng ta hay gặp. Đặc điểm hình thể: giống Phạm Văn Mách. Tức là lùn, nhưng không phải chân tay ngắn. Xét về tỷ lệ là đẹp. Ngực sa dạ thắt... Em Zô ra đi khi được 12kg (mấy hôm đó chắc bắt đầu động đực nên hơi gầy 1 chút). Lúc đúng cân nặng chắc cũng được 14kg.

PS: Mình viết bài này, hy vọng nếu chủ topic thấy em Gấu trắng có những đặc điểm giống Zô thì phải răn đe ngay từ lúc này, kẻo về sau phí 1 con chó đẹp >_<

mouse

Member
thôi chết , chó nhà em giống chó nhà bác trên này rồi , mấy ông thu tiền điện đến , thu tiền xong rồi đi sang nhà khác nó cũng lao ra khỏi nhà chạy theo mừng đến cùng, gà em mua về nhà nhốt trong chuồng , đợị mồng 1 thịt cúng gia tiên nó cũng phá chuồng cắn cổ chết toi , hix

acma_ngu

Member
thường thì ko bao giờ người ta chọn chó mũi đỏ đâu bạn ạ, ngoại trừ chó chọi. bt chó mà bị mũi đỏ thưởng rất nhát. thoi, quan trọng là mình yêu quý nó là được, các ông buôn bán làm ăn thất đức lắm, bán chó bệnh, chó linh tinh rồi đặt toàn những cái tên hoa mỹ để đánh lừa người mua thoi.
mình thiết nghĩ các bạn có trách nhiệm trong diễn đàn mình nên mở 1 box để cảnh báo cho những người chưa có kinh nghiệm nên tránh những địa chỉ buôn bán và thú y lừa đảo.
mong đợi ý kiến của những người có tâm huyết và trách nhiệm

Vipz.14

Member
Đây là Akita? Samoyed? (Theo em thấy thì giống Akita hơn, còn anh gợi ý là .. sma.. nghe na ná Samoyed nên em đoán thế, chỉ có điều Samoyed nhìn cực khác luôn). Nhưng em thấy Gấu là giống chó gấu cũng không sai đâu. Nhìn cái hình Bec gie Úc đó (Người ta gọi vậy mà) :D

ngoc khoa

Member
bạn ơi! cho mình nói thật nhé, tuy hơi mất lòng 1 chút nhưng theo như mình đoán thì em này là chó ta bạn ạ, mình chẳng thấy có loại chó nào tên là chó gấu đâu bạn ơi, có thể bạn mua và đã bị người mua bịp rồi! nếu có thời gian rảnh rỗi, bạn lục lại trong diễn đàn cũ mà xem, có 1 đại cao thủ trong diễn đàn có post hình 1 em chó ta màu trắng và có quảng cáo rằng đây là GSD màu trắng, sau đó đc mọi người phản biện thì thấy bác ý im lặng, chắc bạn đã hiểu như thế nào rồi, mình xin chia buồn nhé!
khi nuôi con vật thì điều quan trọng là mìh có tình cảm với nó thôi, cho dù nó xấu hay đẹp, miễn sao nó khôn ngoan, và mình cảm thấy thích là được
chúc bạn nuôi tôt
Bạn có lẽ chưa đọc kĩ nội quy của Vp nhỉ _ khi định viết ra môt câu nói hay một ý tưởng xin bạn hãy nghĩ đến tôn chỉ của diễn đàn " kết nối đam mê ". Mình nghĩ không chỉ riêng mình mà có rất nhiều người không đồng tình với cách nói của bạn . Em nói thế nếu có gì thiếu mong các bác bổ sung thêm

vic_opium

Chó này mình cũng đã nuôi 1 con rồi. Em nó rất khôn và biết nghe lời nhưng chỉ nuôi được tầm 4 tháng thì em nó mất. Lúc bắt nó về người bán cũng nói là chó gấu. Nhưng khi lên diễn đàn thì nhiều người lai nó là..chó ta...cung 4 chằng hiểu sao. Mà theo mình cái tên không quan trọng chụ yếu vẫn là mình thương nó chăm sóc chó dàng hoàng la đuọc. Cám ơn bạn đã up hình em nó lên diễn đàn dù gì thì mình vẫn chưa bao giờ nhìn thấy chó "gấu" lớn như vậy...:))

kimma

Chó này trên đường Hoàng Hoa Thám bán đầy mà. Hôm em nhìn thấy ông Thành mai hương chở cả xe tải chó này đến cái cửa hàng bán chó ở gần chợ Bưởi. Vì cũng quen nên em hỏi ông Thành nói thật rằng đây chỉ là chó ta của TQ thôi. Chắc người ta nhờ ông ấy lấy hộ bên kia chuyển về.

robovangln

hj tui cung nuoi 1 em chó gấu 7 tháng roài nhưng sao lông nó không thẳng mà lai hơi xoăn xoăn hjxx

helomoto2001

chúc bạn nuôi tôt
bạn ơi,có giống chó là chó gấu mà.Nhà mình nuôi 1 em chó gấu Úc,khôn phết,mỗi tội là hơi ít sủa,khách lạ vào nhà vẫn vẫy đuôi:-??

thắng giagia

các bạn nên xem kỹ cún để xác định đúng tên giống của nó. chữ chó gấu hình như không phải tên chính thống, mà là dân chơi gọi vậy, do đó không chỉ chính xác nòi chó nào. có lẽ nó thường để chỉ nòi chó pug, đặc điểm lông dài xù, mặt ngắn, người ngắn chân cẳng to.
còn tính cách chó, nó là bẩm sinh của từng nòi chó rồi. khi người xưa chọn lựa, huấn luyện, đã hình thành các giống chó có tính cách khác nhau. ví như giống bảo vệ thì thiên về trông coi nhà, giống chăn cừu thì theo chủ đi trông nom cừu, giống săn đuổi thì hay lùng sục, đuổi bắt, còn giống kéo xe thì chỉ thích chạy nhảy và .... ưa kéo nặng chứ chẳng thích coi giữ cái gì.
vậy coi chừng chó trắng lông dài nó lai samuet, chỉ chạy và kéo xe, chứ không thích trông nhà, mà giống kéo xe thì lại hay quen người lạ nữa.
còn vụ nó vồ gà thì cũng bình thường thôi, đó là các bác cho nó ăn thiếu chất thì nó phải cải thiện ngoài luồng. cái vụ ăn tươi rất quan trọng, vì giống vật đang tuổi lớn cần nhiều vitamin, mà cho nó ăn toàn thức ăn kém chất thì nó háo, như kiểu người thiếu chất vậy. nếu các bạn không tìm hiểu kỹ, lại giải quyết kiểu "bán cho lò mổ" thì quả là .....@

pahmthethuan

không biết phải theo phong trào không nữa mà mấy em cún con mới tháng tuổi mà bán 7.8 triệu.cây nhà lá vườn mà dân ta toàn chém dân ta.nuôi 1 em như thế này cho vui nhà vui cửa :)):)):))