• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Fox bị chó lớn cắn thủng bụng

bluesky297dn

Xin Chào mọi người!
Em ở Đà Nẵng và đang nuôi 1 con Fox đen nhỏ xíu.
mấy ngày trước nó bị con chó lớn khác cắn, làm thủng bụng, vết thương khoảng 3-4cm. đã đưa đi sát trùng và tiêm kháng sinh dc 5ngày.
Cho đến h thì nó vẫn chạy nhảy dc, ăn uống đc, nhìn vẫn rất vui vẻ nhưng di chuyển lên xuống cầu thang hơi khó khăn, và chắc chắn còn đau.
Hôm này đã ngưng tiêm kháng sinh, vết thương đã dc sát trùng nhưng ko đc băng bó và khâu j cả. BS nói cứ để như vậy vì đề phòng bị thương nội tạng bên trong có thể mưng mủ. cho đến h thì theo quan sát bên ngoài vết thương vẫn sạch sẽ. nhưng h lại ko biết làm j nữa, BS nói cứ để như vậy, cho nó tự liếm 1 tg sẽ lành.
E chỉ lo lắng nó bị nhiễm trùng, vì 2 con chó khác của nhà bên bị cắn cũng đã nhiễm trùng mà chết..e hơi lo lắng.
Mọi ng có kinh nghiệm gì có thể giúp đỡ e để e biết cách trông nom nó, đê thêm yên tâm!
Cảm ơn mọi người!

xuneo

Member
bs đã nói vậy thì bây giờ chỉ còn cách là tẩm bổ cho em nó và chờ đợi thôi
chúc mau khoẻ :D

chelsea

Member
khô thân em nó quá cánh đây mấy tháng minh bị như bạn .thêo mình bạn xich hoặc nhốt em nó vào môt chỗ .đừng cho em nó chạy nhẩy nhiều ko tốt cho vết thương đâu bạn a..nong em nó nhanh bình phục

chienvet

Chuyên gia thú y
Bạn cần xem lại vết thủng đó, không chủ quan được. Nếu như nó đã liền và chỉ còn một lỗ nhỏ thì có thể bỏ qua. Tuy nhiên việc để chó liếm một thời gian sẽ khỏi thì mình không đồng ý. Vì trong nước bọt của chó có men tiêu hóa protein nên vết thương càng lâu liền. Vì thế việc quan trọng là không để cún liếm vào chỗ đó cộng với việc sát trùng cẩn thận. Chúc cún mau khỏi!

bluesky297dn

vết thương khá sâu so với e nó vì nó nhỏ quá. e còn thấy cả nội tạng của nó nửa kia. tiêm kháng sinh rồi, vết thương sạch sẽ. nhưng vẫn còn rỉ ít máu và ít chất nước j đó. e lo để như vậy có thể nhiễm trùng lúc ấy sẽ nguy hiểm. vết thương dài khoàng 4cm, rộng khoang 1cm, liệu có lành da dc ko?
Còn tính e nó cứ thích chạy nhảy thế, lên xuống cầu thang thoăn thoắt mặc dù vẫn còn đau.

bluesky297dn

Bạn cần xem lại vết thủng đó, không chủ quan được. Nếu như nó đã liền và chỉ còn một lỗ nhỏ thì có thể bỏ qua. Tuy nhiên việc để chó liếm một thời gian sẽ khỏi thì mình không đồng ý. Vì trong nước bọt của chó có men tiêu hóa protein nên vết thương càng lâu liền. Vì thế việc quan trọng là không để cún liếm vào chỗ đó cộng với việc sát trùng cẩn thận. Chúc cún mau khỏi!
vết thương chưa lành da, vẫn còn chất nhờn như nước và 1 ít máu, ko chảy ra nhưng có rỉ ra 1 ít. đã ngưng mọi hình thức chữa trị. E cũng ko tin là vết thương tự lành dc như vậy, vết thuong đã dc cắt rửa sạch, dài 4cm, rrộng 1cm, và thấy lớp mỡ (hay nội tạng e ko rõ) ở dưới lớp lông và da

chienvet

Chuyên gia thú y
Dưới lớp da còn có các lớp cơ và phúc mạc nữa. Phúc mạc là vấn đề nghiêm trọng nhất, nguyên nhân gây chết chủ yếu trong trường hợp này là phúc mạc không liền được, gây ra nhiễm trùng xoang phúc mạc, rồi nhiễm trùng toàn thân. Vì thế qua lời nói thế này khó để xem tình hình lắm. Tốt nhất bạn có thể up ảnh cho mọi người góp ý kiến nhé. Nhưng việc sát trùng và chống liếm là không thể dừng lại.

bluesky297dn

Dưới lớp da còn có các lớp cơ và phúc mạc nữa. Phúc mạc là vấn đề nghiêm trọng nhất, nguyên nhân gây chết chủ yếu trong trường hợp này là phúc mạc không liền được, gây ra nhiễm trùng xoang phúc mạc, rồi nhiễm trùng toàn thân. Vì thế qua lời nói thế này khó để xem tình hình lắm. Tốt nhất bạn có thể up ảnh cho mọi người góp ý kiến nhé. Nhưng việc sát trùng và chống liếm là không thể dừng lại.
mọi ng hướng dẫn e cách sát trùng và chống liếm với..đi BS dc 5 ngày mà lúc nào cũng "thoáng mát" rồi "tự liền". e ko biết làm sao cả

bluesky297dn

mong mọi ng góp ý cho e với! để như vậy dễ nhiềm trùng lắm. mà h lại ko có cáhc nào để ngăn e nó ko liếm vết thương cả

phamhuyhoang

Active Member
bạn làm cái vành như hình cái nón đeo vào cổ nó để nó không thể quay lại liếm vết thương!giống như cái chụp bóng đèn điện đó bác ạ ^_^
hoặc bạn băng nó lại chỉ để hở một chút bên dưới cho dịch chảy ra ngoài còn bên trên mặt băng bạn bôi một chút gì đó cay cay để nó liếm vào sẽ sợ không dám liếm nữa ,bạn bôi cao hổ lên trên băng cũng được

bluesky297dn

bạn làm cái vành như hình cái nón đeo vào cổ nó để nó không thể quay lại liếm vết thương!giống như cái chụp bóng đèn điện đó bác ạ ^_^
hoặc bạn băng nó lại chỉ để hở một chút bên dưới cho dịch chảy ra ngoài còn bên trên mặt băng bạn bôi một chút gì đó cay cay để nó liếm vào sẽ sợ không dám liếm nữa ,bạn bôi cao hổ lên trên băng cũng được
ý làm cái chụp đèn hay lắm, thê mà mình ko nghĩ ra! còn mình ko thich băng lại vì thay ra thay vào mất công. để vậy ko những thoáng mát còn dễ theo dõi và làm vệ sinh khi cẩn thiết..
các việc vệ sinh thì sao hả bạn? có nên rửa hay sát trùng j ko? hay để vậy khi nào thấy biểu hiện j xấu hì xử lý? vì mình ucngx thấy nó có vẻ khô đi 1 chút nhưng chậm lắm
Cảm ơn bạn nhiều!

bluesky297dn

xin giúp đỡ cách chăm sóc!

e đã làm đeo cổ để chống liếm cho e nó rồi. bâyh còn cách chăm sóc thì sao?
mọi người có thể xem hình e đã post giúp đỡ e về cách chăm sóc dc ko? làm sao để khỏi bệnh dc?

phamhuyhoang

Active Member
bạn lấy oxy già đổ vào vết thương rồi dùng bông thấm ngoáy sâu vào bên trong sau đó bạn lấy cồn iốt rửa sạch như cách rửa oxy già,bạn mua thuốc hình con nhộng Rifamicin tách đôi ra lấy bột đổ vào vết thương,kèm theo bạn cho uống sáng 1 viên ampicilin +1 viên alphachymotrypsin,chiều cũng vậy,bạn thử làm theo cách đó nhé ^_^đó cũng là cách mình hay chữa chó nhà mình ,chúc bạn thành công

bluesky297dn

vết thương này ko phài là tróc da bình thường, mà nó còn bị sâu vào bên trong. phần nằm ngay bên dưới lớp da ở buụg bị rách, có thể thấy dc nhưng lại ko biết đó là lớp gì?. cho đến lúc này nước nhờn vẫn còn chảy, còn đỏ máu, chưa khô. dùng oxy già khá mạnh có thể gây tổn thương sâu hơn và làm cháy vết thương. Nếu ngoáy sâu vào thì càng nguy hiểm..nhìn ảnh có thể ko thể hiện dc độ sâu của vết thương, nhưng với chó nhỏ nhà minh, 1cm đã là rất sâu chứ ko đơn giản như những chó lớn khác. thậm chí là vết thương ở vùng bụng cũng ko cố định nhất là khi di chuyển và nằm trườn, cảm giác như ko dinh với lớp da, mà là 1 lớp j đó bên trong.
có thể sát trùng dc phần da bên ngoài và dùng bông tẩm thấm nước nhờ nhưng còn phàn chính ở bên trong thi lai ko biết làm sao cả

phamhuyhoang

Active Member
nếu vậy bạn dùng thuốc sát trùng vẫn rửa như mình đã viết trên rồi bạn cho thuốc giống như mình viết trên!viết thương sẽ chảy nước liên tục đó bạn ạ^_^
nếu giữ gìn được thì chỉ 1 tuần nó sẽ còn lại một lỗ nhỏ thôi bạn ạ ^_^

hoangchi90

chào bạn , mình đang ở HCm theo mình thì bạn nên khâu da cho em no' nếu như bạn nói là nhìn thấy nội tạng bên trong . bạn nên dùng lindocain (thuốc tê) tiêm xung quanh vết thương theo liều của nhà sản xuất, rồi tiến hành khâu da nha bạn . lưu ý bạn khâu phúc mạc bên trong nên dùng chỉ tiêu nha bạn và bên ngoài nên dùng chỉ thường, nhớ may từng lớp nha bạn theo chiều từ trong ra ngoài.sau đó tiêm kháng sinh penicillin (1cc/5 kg tt) và dùng thuốc sát trùng bôi bên ngoài cho em nó nha bạn. chúc em cún của bạn mau khỏi bệnh nha :D.có gì liên lạc tui theo số đt 01992210083 rất sẵng lòng !
my name is hoàng chí

dannhaque

chó liền da gà liền xương.Bạn đừng lo.Các cụ nói chớ sai câu nào bao giờ.