• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó con thích ăn thức ăn khô....

Q.hiep

Member
mình mới mua thức ăn khô về cho em rott 2 tháng tuổi của mình ăn,lúc đầu mình trộn thức ăn với sữa em nó cũng ăn hết nhưng em nó lại thích ăn khô hơn(tức là đỏ hạt thức ăn khô ra và không cần cho thêm sữa hay nước gì cả)để thức ăn khô như vậy em nó ăn rất nhanh và ăn trông rất ngon miệng.mình không biết cho ăn như thế có hại gì cho em nó không?Mong ccác bạn có kinh ngiệm trả lời giúp mình với nhé.Hiện tại mình chie cho em nó ăn thức ăn khô vào buổi sáng thôi vì tầm sáng nhà không chuẩn bị kịp để cho em nó ăn.

linhty

Member
Với thức ăn khô, bạn nên ngâm vào nước ấm 5'-10' trước khi cho nhóc ăn hoặc bạn có thể ngâm vào sữa không đường được hâm nóng, tránh không ngâm sữa có đường vì thức ăn khô có vị mặn như vậy sẽ không tốt cho tiêu hoá của nhóc nhà bạn. Tránh không cho ăn thức ăn khô chưa ngâm nước vì nếu nhóc háu ăn, sẽ ăn vội, nuốt chửng, vừa không tốt cho dạ dày, vừa dễ bị nghẹn khi ăn. Lưu ý: phải luôn để coóng nước cho nhóc uống nhé.
Ngoài ra bạn bổ sung thêm thức ăn tươi vào khẩu phần ăn hàng ngày của nhóc như cổ gà được ninh nhừ, thịt xay nhỏ + gan/phổi đun có nước nêm chút gia vị trộn cơm cho nhóc ăn.
Mình không rõ nhóc nhà bạn được bao nhiêu cân và bạn đang cho nhóc ăn thức ăn khô gì? Với tầm tuổi này, nhóc sẽ có cân nặng trung bình từ 6kg - 8kg. Hiện nay, loại thức ăn khô tốt nhất dành cho chó nói chung là Royal Canni, nhóc nhà bạn 2 tháng tuổi cho ăn loại A3. Bạn có thể mua loại thức ăn này tại cửa hàng của bác Lâm (Lâm pet's shop, nick YM: lampd_2000@yahoo.com, nick VP:Manonero) và xin sự tư vấn chi tiết, bác Lâm có thể giao hàng tận nhà và bán hàng cũng rất nhiệt tình nữa đấy. Chúc nhóc nhà bạn hay ăn chóng lớn