• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó con có phải bị áp xe?

chó con mình (chihuahua) đem đi chích ngừa các lọai bệnh ,mũi đầu tiên,khỏang 1 tuần sau chỗ chích nổi lên 1 cục cứng,có phải bị áp xe không?có phải khi chích ngừa thuốc lâu tan tạo nên cục u đó không?có cách nào làm cho nó xẹp xuống, vì tháng sau lại chích mũi nhắc,mình sợ lại bị như vậy nữa quá!nhờ các bạn chỉ dùm,cám ơn nhiều.

Loo

Member
Khi chó bị chích mà không được xoa tan thuốc thì chỗ thuốc tồn đọng lâu ngày gây áp xe. Thường thì kim tiêm nông dưới da dễ gây áp xe hơn tiêm sâu vì thuốc không tan được vào máu. Vết áp xe rất đau nhức với máu mủ bên trong.
Chữa trị: * Cho uống thuốc giảm đau.* Chích kháng sinh cho ổ áp xe gom lại. * Nếu bạn có gan thì dùng ống tiêm loại lớn để rút dịch vàng trong ổ áp xe ra! * Dùng trứng gà luộc nóng hoặc dùng muối hột rang lên, bọc vào miếng vải để chườm chỗ áp xe. Nếu bạn không làm gì hết, sau một thời gian, vết áp xe cũng tự lành. Nhưng cũng có khi nó vỡ ra, gây đau nhức và có khả năng gây bội nhiễm!

soc non

chó nhì mình bị bệnh đường ruột, mình đem đi chích sau hau tuần thì nổi u mềm như có nước, vậy có phải bị ápxe không? Nó không đau nhưng mà to lắm/ Bạn nào biết chỉ mình với, mình cám ơn nhiều lắm!

Khi chó bị chích mà không được xoa tan thuốc thì chỗ thuốc tồn đọng lâu ngày gây áp xe. Thường thì kim tiêm nông dưới da dễ gây áp xe hơn tiêm sâu vì thuốc không tan được vào máu. Vết áp xe rất đau nhức với máu mủ bên trong.
Chữa trị: * Cho uống thuốc giảm đau.* Chích kháng sinh cho ổ áp xe gom lại. * Nếu bạn có gan thì dùng ống tiêm loại lớn để rút dịch vàng trong ổ áp xe ra! * Dùng trứng gà luộc nóng hoặc dùng muối hột rang lên, bọc vào miếng vải để chườm chỗ áp xe. Nếu bạn không làm gì hết, sau một thời gian, vết áp xe cũng tự lành. Nhưng cũng có khi nó vỡ ra, gây đau nhức và có khả năng gây bội nhiễm!
Em sẽ rạch 1cm chỗ ổ áp xe và tiến hành nặn dịch. Sau đó sát trùng vệ sinh cho chó