• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó con biếng ăn - Cần ý kiến giúp đỡ!

Bé Mun nhà mình được gần 3 tháng,thông minh,lanh lợi,sức khỏe hiện tại chưa có vấn đề gì (đã tiêm fòng đợt đầu). Mỗi tội bé đang cực kì kén và biếng ăn.
Có những món bé ăn lần đầu tiên rất dữ dội,đến lần thứ 2 là chán và tiếp theo là lờ đi ko ăn. Mình đã mua cho bé ăn thử thức ăn khô và pate hộp của Pedigree,nhưng bé cũng ko chút mặn mà. Mình cố gắng thay đổi đồ ăn cho bé (cả về chất lượng và số lượng) nhưng ko ăn thua,bé ăn rất ít hay thậm chí là nhịn đói đi ngủ.
Hoàn cảnh gia đình mình hiện giờ là toàn fải đi ăn ngoài,ko có thức ăn sẵn trong nhà,cũng ko biết nên mua gì về cho bé ăn,có mua cũng fải mua số lượng nhiều về bé ko ăn bỏ đi rất phí.
Hiện tại mình chỉ còn chế biến được cho bé ăn ngày vài miếng thịt nạc và 1 ít bánh mỳ. Bé ko chịu ăn cơm.
Đường ruột của bé mình nghĩ là ổn vì vẫn thấy đi vệ sinh bình thường.

Qua các thông tin trên,mình mong được sự giúp đỡ của mọi người trên diễn đàn nhằm giúp bé ăn ngoan hơn. Chứ cứ thế này mình đau xót lắm! Trời thì càng ngày càng rét,bé thì cứ bé mà lười ăn thế này mình e... Dog Eye
Xin cảm ơn trước.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bé Mun nhà mình được gần 3 tháng,thông minh,lanh lợi,sức khỏe hiện tại chưa có vấn đề gì (đã tiêm fòng đợt đầu). Mỗi tội bé đang cực kì kén và biếng ăn.
Có những món bé ăn lần đầu tiên rất dữ dội,đến lần thứ 2 là chán và tiếp theo là lờ đi ko ăn. Mình đã mua cho bé ăn thử thức ăn khô và pate hộp của Pedigree,nhưng bé cũng ko chút mặn mà. Mình cố gắng thay đổi đồ ăn cho bé (cả về chất lượng và số lượng) nhưng ko ăn thua,bé ăn rất ít hay thậm chí là nhịn đói đi ngủ.
Hoàn cảnh gia đình mình hiện giờ là toàn fải đi ăn ngoài,ko có thức ăn sẵn trong nhà,cũng ko biết nên mua gì về cho bé ăn,có mua cũng fải mua số lượng nhiều về bé ko ăn bỏ đi rất phí.
Hiện tại mình chỉ còn chế biến được cho bé ăn ngày vài miếng thịt nạc và 1 ít bánh mỳ. Bé ko chịu ăn cơm.
Đường ruột của bé mình nghĩ là ổn vì vẫn thấy đi vệ sinh bình thường.

Qua các thông tin trên,mình mong được sự giúp đỡ của mọi người trên diễn đàn nhằm giúp bé ăn ngoan hơn. Chứ cứ thế này mình đau xót lắm! Trời thì càng ngày càng rét,bé thì cứ bé mà lười ăn thế này mình e... Dog Eye
Xin cảm ơn trước.
Bông xinh thân mến!

Bạn khẳng định cún khỏe mạnh, lanh lợi và đã tiêm chủng dịch là tốt quá rồi. Lý do chó khảnh ăn, biếng ăn mà không phải do ốm bệnh có thể do các khả năng sau:

1. Thức ăn chưa hợp khẩu vị.
2. Cho ăn không đúng bữa, hoặc quá nhiều bữa trong ngày, luôn để thức ăn thừa sẵn có nên chó ăn ít một rồi trông thấy là ngán rồi.
3. Quá nuông chiều chó, cho ăn liên tục, chó mất cảm giác đói và thèm ăn, mất tính ngon miệng.
4. Sự cân bằng giữa vận động và ăn uống không hợp lý: Ăn no mà lại it vận động, thiếu ánh sáng mặt trời, ít được chơi đùa với chủ hoặc đồng loại...bị xích, nhốt trong nhà, không có tiếp xúc với tự nhiên như: dắt đi chơi bên ngoài trời, công viên, nơi thoáng khí...

Loại trừ khả năng ốm đau, bạn thử tham khảo các gợi ý trên,tự điều chỉnh cách chăm sóc và cho ăn nhé. Nếu tình trạng biếng ăn kéo dài cũng có thể dẫn tới bệnh tật đó. Chúc bạn thành công và mong hồi âm.

BS ơi, con Bo nhà cháu vận động liên tục, chạy nhảy rượt đuổi con Bi ko ngừng. Sáng nào nó cũng tự động ra sân nằm sưởi nắng và đùa với mẹ cháu, cũng ko bị xích bao giờ. Nhưng hình như con Bo ko biết đói thì phải, ko cho nó ăn bao lâu nó cũng tỉnh như ko, chỉ khi đói quá mới mon men xin ăn, ăn được vài miếng thịt bé tí là bỏ đi, nhất định ko ăn nữa, đến giờ tòan phải trộn cơm với thịt và rau, giã nhuyễn đút cho nó. Cháu ko biết làm thế nào để khắc phục tình trạng này.

Về chuyện tiếp xúc với tự nhiên thì Bo chỉ chịu ra ngòai nếu có cháu đi cùng, ngòai ra nó ko chịu đi theo bất kì ai ra đường, chỉ chơi quanh quẩn trong sân, cùng lắm là ra đứng trước cửa nhìn ngó qua lại 1 chút khi có ai mở cửa nhà rồi lại chạy vào ngay. Mỗi khi đi dạo với cháu, nếu thấy chó to, xe hoặc người lạ thì nó sẽ lùi lại, chờ cháu bảo đi tiếp mới đi, hoặc chạy thẳng về nhà luôn. Cháu đi học xa nên ko thể dắt Bo đi dạo mỗi ngày. Ba cháu thử dẫn nó đi nhưng nó ko chịu, ghì dây lại và quay đầu về. Ba cháu chỉ có cách bồng nó đi 1 quãng khá xa rồi thả xuống cho tự chạy về nhà. Có cách nào để tập cho Bo chịu ra ngòai đi dạo với ba cháu ko ạ?

hoaloaken

Member
BS ơi, con lucky nhà em 4t rồi, tối wa bổng nhiên biếng ăn, chỉ uống nước mà thôi, rồi ũ rũ,rồi đi ngủ, em định đến sáng sẽ đưa bé đi khám, nhưng sáng ra thì thấy bé vẫn chạy nhảy bình thường, có điều là ko chịu ăn, có thì cũng chỉ ăn rất là ít, em lo wa, ko biết bé có bị sao ko nữa,bé đã sổ lãi và tiêm thuốc ngừa bệnh đợt đầu rồi ạh,mong bs tư vấn giúp em , em cám ơn bs trước