• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó con Đại pháp

Nhân dịp năm mới 2013 - Xuân Quý Tỵ. Nhóm dịch giả thuộc CLB Rottweiler Haiphong xin trân trọng giới thiệu đến quý vị và các bạn cuốn Puppies for Dummies, cuốn sách được chuyển dịch với cái tên rất vui "Chó Con Đại Pháp".
Cuốn sách giúp bạn thâm nhập vào thế giới của loài chó và đặc biệt là chó con. Nó giúp cho những người mới bắt đầu những thông tin bổ ích, lý thú và đa chiều về chó con.
Giờ đây, việc chăm sóc chó con không còn là mối bận tâm với 1 số người mới bắt đầu. Thông qua chiếc chìa khóa "Chó Con Đại Pháp" này, bạn sẽ thấy việc đó thật đơn giản! Và nếu như bạn vận hành thuần thục, bạn sẽ thấy việc chăm sóc những chú chó con thực sự rất thú vị, nó như 1 món quà vô giá đối với bản thân để vượt qua những khó khăn - bộn bề cuộc sống.
Nhóm dịch giả HPRC xin chúc quý vị nhiều niềm vui, hạnh phúc trong những ngày xuân mới cùng với những chú chó con của mình.

Trân trọng

Phùng Thị Sơn - Phạm Hồng Hạnh - Nguyễn Đức Tuyên HPRC

Giới thiệu

Phải nói rằng: Tôi rất yêu chó con. Tôi yêu những cái móng vuốt nhỏ xíu, những cái tai nhỏ nhắn mềm mại, những cái bụng tròn tròn nhỏ xinh, những hơi thở nhẹ nhàng phảng phất mùi chó con, và những hành động đáng yêu khi chúng nghe thấy giọng của tôi. Tôi nghĩ rằng mình có thể bỏ ra hàng giờ để làm những việc như lái xe, dọn dẹp, nấu nướng và chăm sóc gia đình khi có lũ chó con ở quanh tôi. Những lo lắng và mệt mỏi hằng ngày dường như biến mất.

Tôi thậm chí còn nghĩ rằng việc chăm sóc lũ chó con là một trong những công việc không thể thiếu được trong cuộc sống hằng ngày và nó dường như trở thành kế hoạch của cuộc đời tôi. Khi bạn hiểu được chó con nghĩ gì, làm sao để giao tiếp với chúng một cách hiệu quả và làm sao để sắp xếp thế giới quanh bạn ngăn nắp hơn và giải tỏa những nỗi buồn của bạn, tất cả mọi thứ mà bạn phải đối mặt dường như sẽ trở nên đơn giản hơn.
Lời nhận xét mà chúng tôi nhận được từ khách hàng sau chuyến thăm đầu tiên của chúng tôi là: “Bạn thật là tuyệt vời!” Nhưng tôi biết rằng điều thật sự tuyệt với chính là lũ chó con. Tôi chỉ đơn giản là khiến cho giao tiếp giữa các bạn và loài chó trở nên dễ dàng hơn.

Trong cuốn sách này, bạn sẽ tìm ra được cách để chọn chó con. Những gợi ý sẽ giúp bạn vượt qua những tháng đầu tiên và dể biết được các rắc rối trong khi nuôi và huấn luyện chó. Bạn sẽ biết được mình cần phải làm gì và làm như thế nào.

Một vài điều về cuốn sách:

Cũng giống như việc nuôi dậy trẻ con, việc đáp ứng nhu cầu hằng ngày của chó con, giải quyết những lo toan hằng ngày sẽ được phản ánh trực tiếp qua thái độ của lũ chó con. Đằng sau mỗi con cún vui vẻ chính là sự giúp đỡ, thấu hiểu và nuôi dưỡng của gia đình bạn.

Một số quy ước:

- Để tránh phân biệt đối xử về giới tính, trong cuốn sách này tôi đề cập tới cả 2 giới tính đực và cái. Ngoại trừ một số đặc điểm riêng biệt liên quan mật thiết đến giới tính, bạn có thể chắc chắn rằng mọi thông tin mà chúng tôi đưa ra là không dựa trên sự phân biệt giới tính.
- Các thuật ngữ mới đều được in nghiêng.
- Một số từ khóa xuất hiện trong danh sách đều được in đậm. Các bước trong danh sách cũng được bôi đen.
- Các địa chỉ mạng được gõ một cách đặc biệt và nổi bật.

Một số điều không nhất thiết phải đọc:

Mặc dù tôi sẽ rất lấy làm vinh dự nếu bạn đọc hết từng chữ của cuốn sách này. Tuy nhiên trong cuộc sống bận rộn này gần như chúng ta không có đủ thời gian để đọc hết toàn bộ một cuốn sách 400 trang về bất cứ chủ đề nào. Bạn có thể tham khảo một chương trong cuốn sách này và tìm hiểu các hướng dẫn.

Thêm vào đó, bạn có thể bỏ qua bất cứ trang nào bạn không thấy hứng thú. Bạn cũng có thể bỏ qua các đoạn có chứa thuật ngữ chuyên ngành kỹ thuật hoặc các biểu tượng vui nhộn.

Một số giả định:

Đọc giả thân mến, dưới đây là một vài giả định của tôi về các bạn:
- Bạn đã biết rằng chó con có 4 chân và một cái đuôi hoặc ít nhất là một mẩu đuôi.
- Hiện tại bạn đã có 1 chú chó con hoặc đang cân nhắc việc nuôi 1 con chó nhưng bạn thực sự không biết nhiều về việc nuôi dạy chó con.
- Bạn không muốn trở thành các chuyên gia nghiên cứu về lĩnh vực đào tạo chó hay một chuyên gia tâm lý về chó. Bạn chỉ cần những thông tin căn bản như cần mua gì, huấn luyện chó con như thế nào, cách đáp ứng các nhu cầu cơ bản của chó con, những loại thực phẩm tốt nhất, cho chó con rèn luyện bao nhiêu là đủ và làm thế nào để giữ chó con luôn khỏe mạnh.

Nguồn: rottweiler.com.vn

Định dạng của cuốn sách:

Cuốn sách này được chia ra thành các phần nhỏ, mỗi phần có tiêu đề được đánh dấu bằng màu sắc. Dưới đây là bản tóm tắt:

1. Sự kết hợp tuyệt vời.

Với cuốn sách này, bạn sẽ tìm được những thông tin bổ ích trong việc chọn lựa một chú cún con từ việc chọn 1 dòng chó tốt tới một con chó có cá tính hoàn hảo. Có phải là tính cách của chó con đã được định sẵn khi nó sinh ra? Đâu là địa điểm tốt nhất để bạn tìm mua chó con? Bạn có thể tìm thấy câu trả lời và nhiều hơn thế nữa trong phần này.

2. Nuôi dưỡng chó con.

Những ngày đầu tiên khi bạn bắt đầu nuôi chó con sẽ rất là vất vả. Bạn cần phải làm gì? Cần phải mua gì? Nên hi vọng điều gì từ chó con? Bạn sẽ tìm thấy tất cả câu trả lời trong phần này. Hơn thế nữa, bạn có thể tìm ra làm cách nào để có thể hiểu được chó con, giúp chó con làm quen với môi trường sống và cách giao tiếp với chó để bạn có thể tạo cho chó thói quen tốt ngay từ những ngày đầu. Khi chó con được khoảng 12 tuần tuổi, bộ não đã phát triển đầy đủ và có thể nghe theo mệnh lệnh của bạn. Lúc này chó ngủ ít đi và chơi đùa nhiều hơn. Các đặc điểm, cá tính của chó bắt đầu lộ rõ và không phải tất cả các đặc điểm này sẽ làm bạn hài lòng. Tuy nhiên, bạn hãy hít một hơi thật sâu và giữ bình tĩnh. Phần này của cuốn sách có thể sẽ giúp được bạn hiểu được những nhu cầu của chó con, những đặc điểm phát triển của chó và chỉ cho bạn cách làm việc với trẻ con và các thành viên trong gia đình để tạo ra những hành vi tốt ngay từ những ngày đầu. Thêm vào đó, tôi đưa ra các gợi ý về du lịch và vài sự thay đổi nhỏ mà bạn và chó con có thể sẽ cùng nhau trải qua.

3. Huấn luyện chó con.

Hãy bắt đầu quá trình huấn luyện chó con của bạn. Trong phần này tôi đưa ra các bước của quá trình huấn luyện từ việc bạn cần dạy chó con những gì và dạy chúng như thế nào tùy theo độ tuổi và đặc điểm riêng của chó. Bạn có thể sẽ tìm ra các bài huấn luyện cơ bản, các gợi ý trong việc đào tạo chó con tại nhà và các ý tưởng để kêu gọi mọi sự hợp tác của mọi thành viên trong gia đình. Thêm vào đó, tôi cung cấp cho bạn một cái nhìn mới về công dụng của các công cụ (như clicker) và kỹ thuật trong quá trình huấn luyện. Sau khi bạn đã làm chủ được những điều cơ bản, huấn luyện chó bằng các bài huấn luyện khi tháo xích chó và bạn hãy thưởng thức các hoạt động, các sự kiện tuyệt vời khi chó con của bạn đã được đào tạo bài bản từ độ nhanh nhẹn tới các trò chơi vui nhộn dành cho chó.

4. Vượt qua các vấn đề về thái độ ứng xử của chó.

Trong phần này, tôi đưa ra 1 số điều mà hầu hết các bạn sẽ cảm thấy phiền lòng về chó con của mình. Thay vì nhìn nhận điều đó là các vấn đề, khó khăn, tôi nhìn chúng từ góc độ tổng quan hơn. Bạn sẽ nhanh chóng nhận ra rằng, tất cả hành vi của chó con đều liên quan tới mọi hoạt động của bạn. Việc bạn nhìn nhận vấn đề một cách thoải mái hơn sẽ giúp cho bạn đưa ra phán quyết công bằng hơn và tìm ra các giải pháp hợp lý để giải quyết mọi vấn đề mà bạn đang phải đối mặt. Bạn sẽ cảm thấy chủ động hơn và có thêm sự đồng cảm khi giải quyết từng vấn đề cụ thể chẳng hạn như việc chó con cảm thấy lo lắng, sợ sệt, việc chó con gặm nhấm mọi đồ vật trong nhà, nhảy nhót lung tung, phá phách đồ đạc hay thậm chí là thái độ hiếu chiến. Điều tôi hi vọng nhất là có thể làm cho mối quan hệ giữa bạn và chó con trở nên tốt đẹp hơn, thân thiết hơn và cùng nhau giải quyết triệt để mọi vấn đề.

5. Chăm sóc chó khi chó khỏe mạnh cũng như khi chó ốm.

Nếu bạn muốn có 1 chú chó con vui vẻ, bạn nên dành thời gian chăm sóc chó nhiều hơn là chỉ huấn luyện chó. Bạn cũng cần phải quan tâm đến sức khỏe của chó con. Phần này sẽ cung cấp cho bạn các thông tin cần thiết về chế độ dinh dưỡng và chế độ luyện tập hợp lý khi chó con của bạn khỏe mạnh cũng như khi nó bị ốm.

6. Phần cuối.

Đây là phần cuối cùng nhưng cũng không kém phần quan trọng. Trong phần nầy, tôi cung cấp cho bạn 10 trò chơi yêu thích của tôi và 10 thủ thuật làm hài lòng chó con. Hãy thưởng thức!

Sẽ đọc trang nào đây?

Điều tuyệt vời nhất của cuốn sách này chính là bạn có thể đọc bất kỳ trang nào bạn thích. Đây là 1 cuốn sách tham khảo không có quy luật nhất định cho bất cứ ai đang nuôi chó con hoặc đang nung nấu ý nghĩ sở hữu chó con. Bạn chỉ việc nhìn vào bảng mục lục và chọn ra chủ đề mà bạn muốn đọc và đến thẳng chương mà bạn cần thông tin. Bạn cũng có thể đọc một vài trang rồi nhảy đến trang cuối hay bắt đầu bằng chương 1 và tới bất kỳ chương nào mà bạn cảm thấy thích thú.

Không kể việc bạn bắt đầu từ đâu nhưng bạn hãy nhớ rằng: “chó con rất giống với trẻ con”. Chúng rất cần được nuôi dưỡng chú không phải là làm chúng hư hỏng. Chúng cần được yêu thương nhưng không phải là nuông chiều quá mức. Chúng cần được cưng chiều nhưng không phải là tự do thái quá. Chúng cần được chơi đùa nhưng chúng cũng cần 1 giới hạn nhất định. Khả năng và sự hiểu biết của bạn sẽ mang lại cho bạn những kiến thức bổ ích để áp dụng và đạt được hiệu quả như mong muốn khi bạn nuôi chó con. Bạn cần phải trở thành người chủ của chó con, 1 nguồi bảo vệ chó con an toàn, một người bạn thân thiện và 1 người ra lệnh. Mọi nỗ lực của bạn sẽ là một phần thưởng tuyệt vời cho bạn.

Cám ơn vì đã lựa chọn cuốn sách của tôi và đưa nó vào thư viện của bạn. Đôi lúc mọi người sẽ cảm thấy lạc lõng, không thể tìm ra cách để đơn giản hóa và làm chủ kế hoạch, sở thích hay các môn thể thao yêu thích. Tuy nhiên khi bạn dành thời gian để tìm hiểu, thu thập thông tin, mọi việc sẽ trở nên dễ dàng hơn và thậm chí là thú vị hơn. Cho dù bạn đọc hết cuốn sách này từng chương 1 hay bạn chỉ đọc 1 phần nào đó, bạn sẽ tìm được những thông tin bổ ích và tìm ra cách giao tiếp với chó con hiệu quả nhất cũng như nuôi dậy để nó trở thành 1 con thú cưng tuyệt vời và là 1 thành viên trong gia đình của bạn.

Phần 1: Một sự kết hợp tuyệt vời.

Việc lựa chọn 1 chú chó con để mang về nhà và nuôi dạy có thể không chỉ là cơ hội để bạn tạo lập một mối quan hệ mới vì vậy hãy lựa chọn một cách khôn khéo. Nếu bạn vẫn chưa quyết định được chọn dòng chó nào phù hợp với phong cách sống của bạn, cuốn sách này sẽ giúp bạn. Khi bạn cân nhắc kỹ lưỡng, bạn sẽ kết hợp được yêu cầu và nhu cầu của bạn với dòng chó cũng như đặc điểm riêng của nó. Bạn có phải là 1 người thường xuyên di chuyển từ nơi này đến nơi khác? Bạn có phải là người nhanh nhẹn hoạt bát? Hay bạn là người cảm thấy thoải mái hơn với 1 chú chó con có thể ở nhà 1 mình và tự chơi khi bạn vắng nhà? Bạn đang tìm kiếm loại chó nào? Loại to hay nhỏ? Loại nhiều lông hay ít lông? Loại năng động hay tràn trề năng lượng hay loại ít hoạt động? Loại chó thông minh hay chó cảnh? Dù bạn có tin hay không, bạn sẽ tìm được một dòng chó phù hợp với yêu cầu của bạn. Khi lai các dòng chó, bạn sẽ có 1 chuỗi sự lựa chọn mới.

Hơn thế nữa bạn sẽ tìm ra được một chú chó con có các đặc điểm dễ ưa. Bạn có thể tìm ra một loạt như: Chó thuộc dòng sang trọng, chó hiền lành, chó ngố hay chó thẹn thùng. Trước khi quyết định lựa chọn để đem 1 chú chó con về nhà nuôi, bạn hãy chọn ra 1 sự kết hợp hài hòa. Bạn nên bấm răng sữa của chó con trước khóa huấn luyện. Mặt khác, nếu bạn là người nghiêm khắc, nóng tính, một chú chó con quá ngại ngùng e thẹn có thể sẽ làm bạn bực mình.

Trong phần này tôi gợi ý cho bạn cách để lựa chọn loại chó con phù hợp với phong cách sống của bạn và sau đó tôi sẽ chỉ ra cho bạn cách để chọn 1 chú chó con cho riêng mình sau khi đã giới hạn sự lựa chọn của bạn.

Chương 1: Nuôi chó con.

Tóm tắt:
- Bạn có thể hiểu được sự khác biệt giữa những con chó con khác nhau.
- Bạn có thể giúp chó con sống 1 cách vui vẻ trong gia đình của bạn.
- Bạn có thể huấn luyện chó con tùy thuộc vào độ tuổi của chó.
- Bạn có thể tìm ra cách để giải quyết các vấn đề về thái độ và ứng xử của chó con.
- Bạn sẽ tìm ra cách nuôi dậy chó con tốt nhất.

Có phải chó con nào cũng giống nhau?

Điều này là sai, cũng giống như không có 2 người giống nhau hoàn toàn, hai chú chó con cũng không thể giống nhau 1 cách tuyệt đối. Ngay cả khi chúng thuộc cùng 1 dòng và bạn nghĩ rằng chúng giống nhau hoàn toàn và không thể phân biệt được chúng, bạn hãy nhở rằng chó con có những đặc điểm riêng biệt của nó, điều mà được hình thành bởi mọi người xung quanh nó.

Cho tới thời điểm này, có thể bạn vẫn chưa dành nhiều sự quan tâm tới đặc điểm về dòng của chó. Có thể bạn nghĩ rằng điều khác biệt duy nhất giữa chó con là mầu lông hay kích cỡ của chúng. Nếu bạn không lập kế hoạch để chọn ra 1 chú chó con của riêng bạn, có lẽ hiểu biết của bạn về những vấn đề này sẽ rất hạn chế.

Bạn sẽ trở thành 1 người may mắn bởi vì phần này sẽ giúp bạn tìm ra sự khác biệt giữa các dòng và sự ảnh hưởng của yếu tố gen với các hoạt động sống hằng ngày của chó.

Ngoài yếu tố về dòng bạn cũng nên đưa ra sự cân nhắc kỹ lưỡng về việc lựa chọn chó theo tính cách, tính khí.

Một vài điều về các dòng chó.

Trước khi bắt đầu, việc hiểu rõ thuật ngữ “dòng chó” là 1 ý tưởng tuyệt vời. Theo cuốn Webster’s New World College Dictionary, tái bản lần 4 “một dòng là một bầy, một nhóm động vật có cùng chung 1 tổ tiên”. Nếu bạn tìm hiểu theo câu lạc bộ American Kennel Club (AKC), họ định nghĩa “Một dòng là một loạt chó có chung nguồn gốc tổ tiên”. Từ việc thuộc về 1 dòng chó cố định, chúng có thể được lai tạo và chia ra làm nhiều dòng nhỏ hơn. Nếu bạn dành thời gian nghiên cứu một chú chó Purebred (một dòng chó lai), bạn có thể sẽ tìm ra tổ tiên của nó sống ở đâu và điều gì tạo nên sự khác biệt của chúng bởi vì nó không những là 1 vận động viên cừ khôi mà còn là 1 dòng chó rất biết vâng lời.

Chúng ta có thể tìm lại các nguồn gốc của hầu hết các dòng chó và thời gian xa xưa của chúng. Thông thường 1 dòng chó được tạo ra khi người ta cho lai 1 cặp chó có chung vài đặc điểm. Ví dụ dòng chó Parsons Russell Terrier (được biết đến là Jack Russell Terrier) là kết quả của quá trình lai giống được thực hiện bởi Rev. Jack Russell, sống vào khoảng giữa những năm 1880. Vào thời điểm đó, những người thợ săn mang theo dòng chó Terrier chân ngắn sau lưng ngựa để rượt đuổi cáo ra khỏi hang trước khi người ta sử dụng dòng chó Hounds. Dòng chó Russell đã được lai tạo với chân dài hơn xấp xỉ với chân của dòng chó Hounds và hơn thế nữa là khả năng nhanh nhẹn và khéo léo để hoàn thành các nhiệm vụ săn đuổi cáo trong hang.Con chó cái đầu tiên của dòng Russell là chó lai của dòng Terrier được biết đến tên gọi “Trump”, được mua từ 1 người chăn nuôi gia súc.

Những bản năng của chó con không còn cần thiết trong sự sinh tồn của loài người. Tuy nhiên những kỹ năng này chính là món quà mà thiên nhiên ban tặng cho chó con và nếu bạn biết cách sử dụng chúng, bạn có thể áp dụng chúng vào một số mục đích của riêng bạn. Cho dù chó sẽ không phải chăn cừu, không phải dọn tuyết và thực hiện các nhiệm vụ khác, thay vào đó chúng chỉ việc chơi với những quả bóng tennis. Tuy nhiên, loài chó rất thích được làm việc và chúng không thể từ bỏ những đam mê này. Qua 1 thời gian dài, có khoảng hơn 420 dòng chó đã được biết đến và phát triển trên toàn thế giới. Mỗi dòng chó lại có những đặc điểm riêng giúp chúng thích nghi với môi trường và điều kiện sống. Mỗi dòng chó cũng có những vẻ bề ngoài riêng biệt, tính khí riêng và những sở thích riêng được di truyền từ thế hệ này sang thế hệ khác.

CHỌN 1 DÒNG CHÓ PHÙ HỢP VỚI BẠN

Ở chương 3, tôi đã đưa ra sự khác biệt giữa các dòng chó và nhóm chúng thành 7 nhóm lớn tùy theo đặc điểm thích nghi với môi trường, chế độ luyện tập, chế độ huấn luyện của chúng. Thêm vào đó, tôi cũng đưa ra một vài giống chó lai mới có sức hút được tạo ra từ các lần lai tạo mới nhất với chi phí thấp hơn 1 cách đáng kể. 1 Cái nhìn nhanh chóng về các khái niệm ưu thế lai sẽ giúp bạn đánh giá cao 1 con chó với vẻ bề ngoài độc đáo và khả năng hoạt động vượt trội việc bạn tìm thấy bản ghi các lợi ích và bản xếp hạng sẽ giúp bạn theo dõi những dòng chó phù hợp nhất với phong cách sống của mình. Bạn có thể chọn một dòng chó giàu năng lượng từ nhóm chó thể thao nhưng nếu bạn đi vắng cả ngày và thích đi dạo. Dòng chó này sẽ mất đi sức hấp dẫn của mình khi bạn phát hiện ra nó thường xuyên leo lên tường nhà bạn.

REMEMBER:

Sau khi đã giới hạn được các dòng mà bạn lựa chọn, hãy sẵn sàng bắt đầu cuộc hành trình tìm chó con cho riêng bạn. Việc bạn cần làm đầu tiên là tạo cho chó con 1 ấn tượng tốt đẹp về ngôi nhà của nó cho dù đó là 1 cửa hàng, nhà riêng hay căn hộ hãy đảm bảo đó là 1 nơi an toàn và vui vẻ. Hãy đảm bảo bạn cảm thấy thoải mái và dành nhiều sự quan tâm cho chó con. Nhiều nhà lai tạo chó sẽ phỏng vấn bạn bởi vì họ muốn tìm cho lũ chó con mà họ yêu quý 1 ngôi nhà thật tốt.

Cũng giống như trẻ con, chó con có khá nhiều đặc điểm riêng biệt. Ở chương 4, bạn sẽ tìm thấy 1 bài kiểm tra về tính khí mà bạn có thể áp dụng để tìm ra chó con phù hợp với mình. Bạn hãy liệt kê ra 1 loạt các tính cách của chó mà bạn mong đợi vào 1 bên lề giấy. Ví dụ bạn muốn con chó luôn sẵn lòng làm bạn vui, cần sự quan tâm chăm sóc của bạn và luôn tuân theo mọi mệnh lệnh của bạn. Hoặc bạn cảm thấy thích thú với những chú chó con đáng yêu, trìu mến và có lối sống độc lập. Cũng có thể bạn sẽ thích những chú chó con cần sự kiên nhẫn, sự dịu dàng và tình yêu của bạn. Bạn có thể dự đoán được tính nết của chó con khi chúng được khoảng 8 tuần tuổi.

GIÚP CHÓ CON LÀM QUEN VỚI CUỘC SỐNG CỦA GIA ĐÌNH BẠN.

Bạn đang háo hức 1 thời gian dài để mang 1 chú chó con về nhà nuôi. Còn gì tuyệt với hơn khi dành thời gian chăm sóc và nâng niu 1 chú chó con.

REMEMBER: Cuộc hành trình có thể sẽ khiến chó con sợ sệt và lo lắng. Chúng có thể sẽ cảm thấy cô đơn khi sống trong gia đình bạn vào thời gian đầu. Bạn hãy lập kế hoạch và sắp xếp những chuyến dã ngoại cho cả gia đình và chó con. Bạn cần mua đủ các dụng cụ, đồ ăn… dành cho chó con (đã được liệt kê ở chương 5). Trước khi mang chó con về nhà, bạn hãy chọn sẵn 1 phòng dành cho nó và nhớ thông báo trước tới mọi thành viên trong gia đình. Việc bạn lập ra 1 kế hoạch hoàn hảo sẽ giúp bạn cảm thấy thoải mái và giúp chó con vượt qua giai đoạn khó khăn này.

Hãy dành thời gian để hiểu chó con của bạn.

Có thể chó con của bạn sẽ phát triển theo 1 hướng có thể đoán biết trước. Ở chương 6, tôi đi sâu vào các nhu cầu hằng ngày của chó con và cách thức để sắp xếp các kế hoạch. Việc bạn hiểu được chó con thích cuộc sống như thế nào là công việc nằm ngoài sự trải nghiệm của bạn và có thể tạo cho chó con các kỹ năng giao tiếp và cách giải quyết những vấn đề hằng ngày. Thực tế, chương 6 chỉ ra sự giống nhau giữa 1 đứa trẻ con và chó con từ việc tắm gội giờ giấc ngủ nghỉ và các giai đoạn phát triển. Tôi cũng đưa ra một vài quy trình và bảng biểu để giúp bạn lập ra kế hoạch thiết thực trong ngày và khiến cuộc sống của bạn trở nên hài hòa, cân đối hơn.

Hơn thế nữa trong chương 6, tôi giúp bạn khám phá tìm hiểu ngôn ngữ của loài chó. Chó con cần rất nhiều sự chỉ dạy của bạn và chúng sẽ cảm thấy thoải mái hơn khi được chỉ dẫn bằng thứ ngôn ngữ dễ hiểu và thái độ bình tĩnh của bạn. Tất cả chó con đều muốn có 1 người chủ thân thiện và dễ mến. Ngược lại chúng sẽ cảm thấy cô đơn.

Dạy chó con cũng tương đối giống với việc dạy ngoại ngữ, vì vậy bạn cần phải truyển tải ngôn ngữ của bạn sang 1 ngôn ngữ mà chó dễ hiểu. Ví dụ khi chó của bạn không hiểu tiếng Anh, bạn cần phải chuyển đổi ngôn ngữ mà bạn dùng sang ngôn ngữ bản địa của chó con để nó có thể hiểu được mệnh lệnh của bạn.

GIÚP CHÓ HÒA NHẬP VỚI CUỘC SỐNG.

Nếu bạn muốn chó con của bạn trở nên gần gũi, lịch sự, bạn cần biết một bí quyết sau: Giúp chó con hòa nhập ngay từ khi còn nhỏ, Việc này cần thiết hơn cả việc huấn luyện chó. Hãy giúp chó con làm quen với tất cả mọi thứ, mọi đồ vật, mọi âm thanh, các ngõ ngách và mọi người ở mọi độ tuổi giới tính khác nhau. Bạn cũng nên giúp chó con làm quen với các loài động vật và thú cưng khác. Thậm chí bạn cũng nên giúp chó con làm quen với sự thay đổi thời tiết 1 cách khéo léo. Nếu chó con bắt đầu quan tâm, những chỉ dẫn ân cần nhẹ nhàng của bạn sẽ giúp chó tránh khỏi nỗi sợ hãi bởi những sự thay đổi đột ngột. Để dạy chó con làm chủ được các hành động của nó bạn cần dạy chó với sự tự tin và những chỉ dẫn dễ hiểu việc bạn biết cách trấn tĩnh chó khi nó căng thẳng tạo ra sự khác biệt giữa những con chó phản ứng gay gắt với sự thay đổi và những con khác thích nghi dần dần với sự thay đổi.

Cảnh báo: Trước khi chó của bạn được tiêm chủng đầy đủ không nên dắt chó ra những nơi công cộng. Các loại virút nguy hiểm như virut gây bệnh ròn xương có thể dễ dàng xâm nhập vào chó. Hơn thế nữa những chú chó con hiếu động không được tiêm phòng đầy đủ sẽ dễ dàng bị nhiễm bệnh khi nó đánh hơi những vật lạ.

Giúp chó con thân thiện với bọn trẻ và những người hàng xóm.

Việc mang chó con về nhà nuôi, để chó sống chung với gia đình bạn hoặc vui chơi cùng với bọn trẻ sẽ tạo ra 1 thay đổi lớn trong cuộc sống của bạn. Chó con cũng giống như trẻ con, chúng rất cần được quan tâm và được chơi đùa với món đồ chơi, được chăm sóc, ăn đầy đủ chất dinh dưỡng.

Ở chương 8 tôi đã cung cấp 1 phương thức chủ động để giúp chó con trở nên thân thiện hơn với trẻ em. Ví dụ như cách thức để chơi các trò chơi thú vị và tổ chức các hoạt động vui đùa. Bằng việc tổ chức các buổi vui chơi, bạn sẽ tạo cho bọn trẻ cơ hội để kiểm soát và chơi cùng với chó con. Trong khi đó, chó con sẽ học được cách tôn trọng tất cả mọi người.

Nếu bạn đang sống tại vùng đô thị hoặc những nơi có nhiều căn hộ gia đình xung quanh, chương 9 sẽ cung cấp cho bạn 1 phương thức tuyệt vời để giúp mọi người cảm thấy thân thiện hơn và đưa ra cách thức để bạn mở rộng mối quan hệ. Không 1 ai thích việc bước qua những đống rác mà chó con gây ra, vì vậy bạn hãy tham khảo chương 9 và tìm ra phương thức tối ưu để giải quyết vấn đề này.

HỌC CÁCH CHỊU ĐỰNG NHỮNG THAY ĐỔI.

Quãng thời gian chó còn nhỏ, có rất nhiều sự thay đổi về cả thể chất lẫn tinh thần. Trong những tháng đầu tiên, chó con sẽ trải qua các giai đoạn phát triển khác biệt như ngày hôm nay nó có thể yêu quý những người hàng xóm của bạn, nhưng ngày tiếp theo nó lại thấy ghét. Ngày hôm này nó ngoan ngoãn ngồi trong ô tô của bạn, trong khi hôm khác nó lại nghịch phá gặm nhấm phanh hoặc không muốn đi cùng bạn. Tuy nhiên bạn không nên lo lắng, những hành vi này là hoàn toàn bình thường, chó con rất nhiều sắc thái thay đổi trong quá trình phát triển của nó. Những giai đoạn này có thể khiến chó con sợ hãi, nhưng cũng là cơ hội tuyệt vời cho bạn để khiến mối quan hệ giữa bạn và chó con trở nên gắn bó hơn bằng cách xoa dịu những lo lắng sợ hãi của nó bằng sự quan tâm, yêu thương của bạn. Bạn sẽ trở thành người mà chó tin tưởng tuyệt đối.

Bạn cũng cần sắp xếp lại cuộc sống của mình và chuẩn bị đối phó với những thay đổi có thể ảnh hưởng tới chó con của bạn trong thời gian sắp tới. Có thể hiện tại bạn vẫn còn độc thân nhưng sắp tới bạn sẽ kết hôn và có con. Có thể chú cún con này là thú cưng đầu tiên của bạn nhưng sắp tới bạn sẽ mang về thêm 1 con mèo hoặc 1 con thỏ chẳng hạn. Hãy làm mọi việc trở nên đơn giản và để chó con quen dần với mọi sự thay đổi.

Dưới đây là 1 số điều mà bạn sẽ phải trải qua trong năm phát triển đầu tiên của chó:

- Giai đoạn sơ sinh: Đây là giai đoạn rất tuyệt vời của chó con với 1 chút tò mò, chó con tự coi mình là trung tâm và khám phá thế giới và mọi người xung quanh. Hãy để chó thoải mái khám phá thế giới với những hướng dẫn của bạn nhằm giúp chó có những hành vi tốt như bạn mong muốn. Bạn cũng nên quan tâm tới chó nhiều hơn và đáp ứng những nhu cầu của nó. Bạn có thể hô “Không” nhiều lần như 1 khẩu hiệu quen thuộc cũng giống như trẻ em, chó con không thể phân biệt đúng và sai.

- Giai đoạn sau cai sữa: Trước khi giai đoạn này bắt đầu, bạn không thể phủ nhận rằng bạn đang nuôi dưỡng 1 thiên thần. Bởi vì trong giai đoạn sơ sinh, chó con sẽ theo bạn tới bất cứ nơi đâu, ngủ rất nhiều và luôn chạy về phía bạn khi bạn gọi tên nó. Tuy nhiên điều này sẽ thay đổi theo thời gian, thái độ của chó con sẽ thay đổi theo. Chó con sẽ thích thú việc gặm nhấm những đôi dép đi trong nhà, đánh hơi mọi thứ xung quanh và chạy lăng xăng quanh bạn. Tuy nhiên những hành vi này là điều hoàn toàn bình thường trong quá trình phát triển của chó. Điều cần thiết là bạn nên biết cách để điều chỉnh những hành vi này và điều chỉnh thái độ cũng như sự thất vọng của bạn.

- Giai đoạn chó mới lớn: Trong giai đoạn này bạn có thể đưa ra nhận định về tính cách của chó con. Bạn sẽ nhận ra rằng, chó con của bạn đang lớn nhanh hơn là bạn nghĩ. Đây chính là khoảng thời gian để bạn bắt đầu dạy chó các bài huấn luyện vui nhộn và tạo ra những thói quen tích cực cho chó. Bạn cũng nên chuẩn bị tâm lý rằng ở độ tuổi này chó sẽ không hoàn toàn hợp tác với bạn. Những con chó ở độ tuổi này theo bản năng sẽ tự kiểm tra giới hạn chịu đựng của chủ nhân. Sự khám phá và tính tò mò cũng phát triển mạnh trong giai đoạn này. Có thể bạn sẽ phải thắc mắc về những bướng bỉnh do hooc môn gây ra và độ hiếu động của chó.

Mặc dù bạn sẽ mong muốn chó con phát triển một cách tích cực tuy nhiên đừng khiến chó chịu quá nhiều áp lực. Ở độ tuổi này, chó sẽ không phải nghe lời bạn 1 cách hoàn toàn. Những yêu cầu quá mức sẽ làm gia tăng sự thất vọng và không mang lại điều gì. Không những thế chó sẽ học từ bạn tính kiên nhẫn và sự bình tĩnh. Đều bạn có thể làm tốt nhất lúc này là ngăn chặn việc chó quậy phá và dạy chó các bài huấn luyện vui nhộn để thu hút sự tập trung của chó và mang lại thành công.

- Giai đoạn dậy thì: Đây là 1 giai đoạn cực kỳ phức tạp. Ở độ tuổi này không ít lần bạn đã phải xin lỗi bố mẹ vì những sai lầm. Chó cũng sẽ xuất hiện những hành vi phản đối như chạy khỏi nhà 1 thời gian hoặc không nghe theo mệnh lệnh của bạn. Bạn không nên thất vọng khi thấy chó thay đổi như vậy. Trong giai đoạn phát triển này, bạn phải trải qua nhiều thử thách để nuôi dạy chó 1 cách thành công. Thông qua những hành vi tương ứng với giai đoạn phát triển, có thể đánh giá được khả năng dạy dỗ của bạn và niềm tin của chó đối với bạn. Những thay đổi này hoàn toàn mang tính tự nhiên.

Kiểm soát bản thân bạn là điều quan trọng nhất trong giai đoạn phát triển này của chó. Sự tức giận và thất vọng của bạn có thể dẫn tới thất bại. Chó có thể sẽ nhận ra sự mất kiểm soát của bạn và trở nên bướng bỉnh, vui buồn thất thường. Bạn nên giữ an toàn cho chó bằng việc xích lại hoặc nhốt vào cũi và có thể cho chó tập luyện theo kế hoạch ở chương 14. Dần dần bạn sẽ hiểu được suy nghĩ của chó, giúp chó phát triển 1 cách toàn diện qua các giai đoạn với sự tự tin và khả năng lãnh đạo tuyệt vời của mình.

- Giai đoạn trưởng thành: Trong suốt giai đoạn này, chó sẽ trở nên rất tận tụy, rất vâng lời và quan tâm bạn. Bạn sẽ cảm thấy chó của mình tuyệt vời. Tuy nhiên sẽ có những lúc chó muốn sống 1 cuộc sống độc lập. Đôi khi cún con sẽ quậy phá và làm những việc khiến bạn bực mình. Tuy nhiên ở giai đoạn này cũng vậy, bạn không nên thất vọng và bạn sẽ tìm ra ánh sáng ở cuối đường hầm tăm tối.

Tôi sẽ cung cấp cho bạn những bài huấn luyện chó không cần dây xích cũng như kế hoạch cho các buổi dã ngoại, các bài luyện tập tăng khả năng nhanh nhẹn cũng như các bài luyện tập cho chó. Đây là giai đoạn lý tưởng để áp dụng các bài luyện tập cho chó khi không có dây xích (bạn có thể tham khảo ở chương 15). Việc tháo xích chó sẽ mang lại cho bạn 1 chút may mắn và những bài luyện tập này sẽ giúp bạn kiểm soát chó mà không cần tới dây xích cũng như củng cố niềm tin của bạn đối với chó.

Cho dù bạn muốn áp dụng bài luyện tập nào cho chó, bạn vẫn nên tháo xích để nó chạy tự do thoải mái gần các đám đông cũng như trên đường giao thông. Tuy nhiên điều này cũng có thể gây ra những mối nguy hiểm mà bạn không thể lường trước được.
Và bây giờ việc cần làm là bạn phải lên kế hoặc đào tạo riêng cho chó trong năm tới. Bạn sẽ trở thành huấn luyện viên của chó và dạy cho chó những điều cần thiết trong năm đầu tiên chẳng hạn như đi vệ sinh ở đâu, được nhai những món đồ gì và khả năng kiểm soát khi ở chỗ đông người. Cũng giống như 1 trường hợp dành cho trẻ em, bài huấn luyện dành cho chó cũng cần được tiến hành từng bước 1.