• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó cỏ: tư chất và khả năng giữ nhà?

thưa các bác. em là thành viên mới của vietpet. em cũng thích chó lắm. nhưng chưa chơi sâu và tìm hiểu kĩ như các bác. vậy nên vốn hiểu biết còn hạn chế. hiện nay e đang sinh sống ở Hải dương. xin hỏi các anh giống cho cỏ ( chó ta) ở quê hương em tư chất thế nào ạ? có thông mình và giữ nhà tốt không ạ? vì em thấy nó bé quá nên chẳng biết sức chiến đấu và bảo vệ đến đâu.
kính mong các bác chỉ bảo thêm ạ!

Gadaffi

thưa các bác. em là thành viên mới của vietpet. em cũng thích chó lắm. nhưng chưa chơi sâu và tìm hiểu kĩ như các bác. vậy nên vốn hiểu biết còn hạn chế. hiện nay e đang sinh sống ở Hải dương. xin hỏi các anh giống cho cỏ ( chó ta) ở quê hương em tư chất thế nào ạ? có thông mình và giữ nhà tốt không ạ? vì em thấy nó bé quá nên chẳng biết sức chiến đấu và bảo vệ đến đâu.
kính mong các bác chỉ bảo thêm ạ!
Bạn này hỏi hay thế thì ai trả lời được! Chó tùy con, nhiều con chó Nhật còn biết sủa giữ nhà khi có người lạ vào! Với kinh nghiệm ít ỏi của mình theo mình bạn làm bài test thì chuẩn hơn cả các chuyên gia chó! Chó quê hương bạn có khôn, biết giữ nhà hay không thì bạn vào nhà có chó ( lưu ý: nhà người lạ và cả nhà người quen nữa) xem chó có sủa không, cầm cái gì nhà đó giả vờ chạy ra khỏi cửa xem,... thế là ra ngay! Chứ bác hỏi chó cỏ quê bác có khôn không thì em bảo rằng nó khôn bằng chó cỏ quê em!

Leo

Member
Chó cỏ hầu như con nào cũng biết giữ nhà cả,con sủa thì không cắn,con cắn thì không sủa,còn về sức chiến đấu thì còn tùy,như chó quê có con cao bằng đầu gối người 1m7 mà cắn...:Dmột em chó lai cao cỡ becgie còn sợ.Không cần phải lấy đồ ra khỏi nhà đâu,chỉ cần tự tiện đụng vào đồ thôi thì bị phập ngay.

HuyDN

Member
Giữ nhà của các bạn hiểu là gì.Giữ đồ đạc hay lãnh thổ?Chó ta lai tạp lung tung nên hầu hết sống theo thói quen,không được dạy dỗ.Chúng xem nhà chúng ta là lãnh thổ của chúng nên phải bảo vệ.Còn sức tấn công thì phải so với người chứ,sao lại so với chó được.Chó ở quê ăn "cái ấy",cùng lắm thì cơm thừa canh cặn làm sao có sức :))

Leo

Member
Nếu nói về tấn công người thì chó quê em hơi bị đỉnh,bị người ta chém mà còn quay lại cắn,rất lỳ,cực kỳ nghe lời chủ,chứ theo bạn chó ta thì to lớn như GSD,hung hăng như pitbull,khỏe như rott,chó ta được thả rong mà như thế chắc chủ đền tiền mệt luôn quá.Bác thấy em nói có đúng không????????Chứ bạn không thấy chó ta cũng có nhiều điểm tốt lắm à như dễ ăn,khôn,trông nhà tốt,...Bạn không yêu chó ta à??

Giữ nhà của các bạn hiểu là gì.Giữ đồ đạc hay lãnh thổ?Chó ta lai tạp lung tung nên hầu hết sống theo thói quen,không được dạy dỗ.Chúng xem nhà chúng ta là lãnh thổ của chúng nên phải bảo vệ.Còn sức tấn công thì phải so với người chứ,sao lại so với chó được.Chó ở quê ăn "cái ấy",cùng lắm thì cơm thừa canh cặn làm sao có sức :))
Nói có vẻ như hiểu đúng quê ấy nhở, ở tp nhiều nhà cũng nhà ko ra nhà đó thôi, cũng lang thang nơi bụi nơi bờ đó thôi, như thế nuôi chó nó ăn cái gì?
Ở quê mà biết mò lên internet, biết mò vào vietpet và biết gõ ở đây thì chắc cũng ko đến nổi nào đâu bạn.

Theo mình, yêu chó ko phân biệt quê hay tp đâu, miễn có tình thương thì đâu cũng thế, chó là một thành viên trong gia đình

lobo1098

Member
Mình đã từng nuôi khoảng 5 em becge , 1 con fox thì nhận xét như sau :
- Chó becge không khôn lắm , hay cắn bậy trẻ con và người ăn xin , làm mình xin lỗi và đền tiền mệt nghĩ , khi nó đang ăn thì chớ nên đụng vào có khi chủ nó cũng xực luôn.
- chó fox thì khôn nhưng nó ăn sang quá , chơi toàn thịt bò , trứng lộn...
- chó ta thì thấy khôn hơn 2 dòng chó trên , ăn uống cũng dễ.
Nên hiện tại đang nuôi 1 em.......chó ta. đẹp , tứ túc mai hoa ,2 râu ,cực khôn, hè hè . :x

mr.kay218

Member
bác lobo ở đâu thế ạ ????...chó bác là đực hay cái thế..............chó ta là nhất rồi....tuy k đc đẹp như mấy loại khác nhưng giữ nhà tốt....hiền...ăn uống dễ là ok rồi.......:):):):)

lobo1098

Member
bác lobo ở đâu thế ạ ????...chó bác là đực hay cái thế..............chó ta là nhất rồi....tuy k đc đẹp như mấy loại khác nhưng giữ nhà tốt....hiền...ăn uống dễ là ok rồi.......:):):):)
Mình ở Tam Kỳ - Quảng Nam bạn à (cách đà nẵng 70 km).
Hiện tại ghiền chó ta nhưng "tướng tá" phải tốt .
Có quán cà phê cách nhà khoảng 500m có nuôi 1 em chó ta nhưng có tướng " bạch cẩu hoàng đầu thân bối nguyệt " , khoảng 6 tháng tuổi , không biết cha chủ quán này có biết xem tướng chó không nữa hay chỉ chọn đại mà trúng con ngon , hì hì, mình tính đến gạ mua nhưng........sợ bị chửi =))

nikita24480

Member
Mình nghĩ đã yêu chó thì em nào nhìn cũng yêu hết. Nhưng do sở thích và hoàn cảnh cũng như nhu cầu riêng mà nuôi loại chó mà mình thích hoặc có khả năng.
Như mình thì cứ nhìn chó là mê mẩn, chó nào cũng được. Nhưng nếu được chọn thì mình sẽ chọn nuôi Alaska hay great dane. Nhưng vì nhà nhỏ cũng như vì lợi ích của mấy em ấy mà mình lại thành ra nuôi 1 em cocker. Mọi người thì nuôi chó để giữ nhà. Còn tớ thì chỉ nuôi chó làm bạn nên ko cần nó sủa hay cắn ai. Chó nhà tớ hầu như chả sủa ai bao giờ chứ đừng nói cắn.

lobo1098

Member
Mình ở Tam Kỳ - Quảng Nam bạn à (cách đà nẵng 70 km).đang nuôi 1 côn chó đực (chó ta)
Hiện tại ghiền chó ta nhưng "tướng tá" phải tốt . đang làm ăn nên cũng mê tín chút ít .
Có quán cà phê cách nhà khoảng 500m có nuôi 1 em chó ta nhưng có tướng " bạch cẩu hoàng đầu thân bối nguyệt " , giống y em này :

khoảng 6 tháng tuổi , không biết cha chủ quán này có biết xem tướng chó không nữa hay chỉ chọn đại mà trúng con ngon , hì hì, mình tính đến gạ mua nhưng........sợ bị chửi =))
===============================================
===============================================

mr.kay218

Member
=))=))=))=)).......tiếc nhỉ...xa quá...mình ở trong TPHCM....cũng đang kiếm chó ta nuôi đây.....có ai bán k....rẻ rẻ giá hữu nghị tí....:):):):):):)

lobo1098

Member
=))=))=))=)).......tiếc nhỉ...xa quá...mình ở trong TPHCM....cũng đang kiếm chó ta nuôi đây.....có ai bán k....rẻ rẻ giá hữu nghị tí....:):):):):):)
Sài gòn mà nhà có đất thì mình nuôi đốm liền , ghiền loại này ghê ! nơi mình ai cũng nói " đất không phù hợp với chó đốm " =)) , có một ông trùm mua chó sài gòn về bán lại nhưng vô nhà xem nhiều lúc thấy vài chục em fox , becge ...và không có chó đốm , tiêc ghê ,nhưng mình nghĩ tất cả là do cách nuôi thôi , chó đốm thì quá đẹp , sang trọng .... nhà mình mà có vườn thì mình mua chắc khoảng 4 em đốm về lai với nhau liền , kinh doanh ok liền .
:)) , ghiền vừa nuôi chơi vừa kinh doanh quá , nhưng chưa đủ tiền để mua 1 miếng đất vừa ở Thành phố và vừa ........ có vườn rộng phía sau :))

mr.kay218

Member
thành phố thấy vậy chứ mất chó như chơi......ghê lắm...thôi...có chó nuôi là vui nhà vui cửa rồi....kekeke...k cần mắc tiền......:D:D:D:D:D

trucquynh

Em thấy mấy con chó ta nhà mình là được rồi, tuy không đẹp lắm, nhưng được cái là ít bị bệnh vặt, cho gì cũng ăn chứ chẳng giống như mí con cho nhập(mẹ em nuôi) hôm nào em để quên bên ngoài 1 đêm là y như răng nước mắt nước mũi tèm lem (nó bị cảm)

vitaminx

Chó cỏ cũng khôn lắm. Túm lại mình thấy hên xui, và cách mình dạy chúng. Mình thì thuơng chó nên thấy con nào cũng khôn hết. Mỗi con khôn 1 kiểu.

meobong

Member
Mình nghĩ, tính cách của chó còn phụ thuộc vào cách nuôi dạy của chủ nữa. Nhà mình cũng đang nuôi 1 em chó ta, bắt ở nhà anh họ mình về. Mẹ và anh em của nó thì bt thôi, thậm chí hơi đần, nhưng em chó nhà mình thì cực khôn, khôn có tiếng trong xóm luôn ý :)). Mình đi làm trong SG, nhưng thỉnh thoảng chat video với bố mẹ ở quê, tên chó nhà mềnh cứ nhìn màn hình rồi vẫy đuôi rối cả lên làm mình nhớ không chịu đc. IU lắm cơ :X