• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó biếng ăn hay bị sôi ruột

minini

Quý vị nào biết nhờ chỉ giúp, chó nhà mình cứ vài hôm lại biếng ăn dù vẩn khỏe mạnh, cứ hôm nào bụng sôi rột rột là bữa đó nó bỏ ăn, có khi nó nhịn cả hai ngày trời, hết sôi ruột rồi mới ăn cơm lại, nuôi mấy con mà con nào cũng vậy. Đó không biết có phải bệnh đường ruột hay không nữa, có khi vài hôm lại ra sân kiếm cỏ ăn rồi nôn ra... ^:)^

hoangtkv

Active Member
Chó ăn cỏ là một hình thức giải độc cho cơ thể. Thức ăn trong bụng nó không tiêu hóa được, nó phải ăn cỏ để nôn ra. Con nào nhà bạn cũng bị thế càng chứng tỏ là do nguồn thức ăn có vấn đề. Có thể do trời nóng tiêu hóa chó cũng kém hơn nữa.

Mình nghĩ bạn ra hiệu thuốc Tây mua men tiêu hóa của người lớn, cho chó uống theo hướng dẫn sử dụng ý, chỉ vài ngày là ổn thôi. Đợt nóng vừa rồi chó nhà mình cũng bị thế, còn đi phân lỏng nữa cơ mình đã làm theo cách đó giờ nó lại béo quay rồi. Có điều kiện thì bạn cho nó ăn B1, B1 kích thích cảm giác thèm ăn của chó đấy.
Chúc bạn thành công.

Sao bạn không mang nó ra bác sĩ thú y để người ta khám bệnh cho nó... Kỳ trước con Moca của mình cũng bị sôi ruột, đi ngoài lỏng, và nôn... Mình mởi cả bác sĩ thú ý về nhà chăm sóc cho nó...quan sát khẩu phần ăn...và cho nó uống thuốc.... Bác sĩ thú y có loại thuốc đau bụng pha với nước màu vàng vàng...vị ngọt..và men tiêu hóa để giúp nó tiêu hóa thức ăn tốt, không đau bụng nữa..

Nếu bạn không tiện ra bác sĩ thú y....và nếu ở gần khu Hoàng Hoa Thám, dốc Tam Đa....thì nói mình biết mình sẽ cho bạn thuốc men tiêu hóa của Moca

Cơ bản trong thiên nhiên, chó ăn cỏ là tốt cho tiêu hóa của nó.....nhưng trong đời thường thì chó ăn cỏ.....chúng ta phải xem chừng trong cỏ có thuốc trừ sâu..hay thuốc làm cỏ tươi tốt.... Lỡ nó ăn phải thì còn khổ thêm đó bạn à.

minini

Cảm ơn các bạn đã chia sẻ, mình sẻ xem lại và làm theo chỉ dẩn của các bạn. Thật sự thì từ nào giờ chó nhà mình vẩn khỏe mạnh chỉ thỉnh thoảng mới như vậy nên mình thấy cũng bình thường chỉ là thắc mắc vậy thôi tuy nhiên mình sẻ lưu ý, còn cỏ thì mọc tự nhiên trong sân nhà cho nên cũng không lo bị xịt thuốc trừ sâu.. thành thật cảm ơn.

doladola

Đô La nhà mình hôm nay bỗng dưng cũng bỏ ăn, sôi bụng và không ưa hoạt động như mọi ngày nữa, có vẻ uể oải! híc ! ko biết nó có bị làm sao ko?

vương280290

Chó alaska nhà mình cũng vậy thỉnh thoảng nó thèm ăn cỏ lắm.nguy mình ko cho nó ăn linh tị sợ bị này lọ.có hôm bụng nó sôi rõ to cảm tưởng như người bị vậy.cho ăn thì ko chịu ăn.tiếc đồ ăn phí mình bỏ vào ngăn mát.tối đi làm về cho đi vệ sinh thì thấy phân bình thường.lúc về bỏ đồ ăn lúc trưa để trong tủ ra cho hết lanh cho chó ăn.thì chó ăn hết bay 1.5kg cơm và đồ ăn.sáng ra ngủ tật thì nó cho bãi phân lỏng.khoảng 2tiếng sau.nôn mửa hết đồ ăn và có màu vàng.1tiếng sau ỉa ra máu và có hạt cơm.sau đó nôn ra tiếp.rồi ỉa ra máu tươi như cắt tiết.sau đó lại nôn ra màu cafe.mình sốt ruột đưa đi bs ngay.bs chích cho 3 mũi ko bt là thuốc gì.về nhà lúc 2h chiều tiếp tục ỉa ra máu.trung bình 1h.1lần.mùi tanh kinh khủng. Nghĩ thuốc chưa ngấm mình chờ tới 20h tối vẫn có dấu hiệu ra máu. Mình sốt ruột mua thuốc kiết lỵ của người.cho uống một liều ngay.sau đó chó hết đi ỉa.nhưng đến 2h đêm chó nôn ra màu cafe.mình cho uống tiếp một liều thuốc lỵ của người.và cho uống thêm nước đường.chó háo nước lắm.có 1 ngày phát bệnh mà thấy sợ khiếp vía.đến sáng ngủ dậy thì hết tình thì nôn hay đi ỉa.sáng nấu cháo cho ăn một chút cháo thịt heo ko có mỡ.chiều cho chó ăn cơm với trứng gà luộc.đến giờ vẫn ko thấy biểu hiện gì.mong sao yên ổn.chó vẫn thèm uống nước vì bị mất nước.tại là chó mình mua lại của người khác giống alaska đã 20tháng tuổi.và người ta đã chích ngừa cách 2 tháng trước mũi ngừa 6bệnh quan trọng có cả care.mà mình bán tín bán nghi.dấu mộc đỏ trong sổ theo dõi lại là của chủ chó.chứ ko tai của chuyên khoa thúy.nhưng vẫn có tem thuốc dán trong sổ theo dõi.nên mình ko bt có lên chích ngừa cho nó tiếp ko.nghe nói 1 năm chích 1 lần. Nhưng mình ko có yên tâm chút nào.mọi người rút kinh nghiệm khi mua chó trưởng thành nhé.