• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó bị liệt vì tiêm!

J_Yin

Chào các Pác! xin các bác giúp giùm cháu chứ cháu bó tay òy! Chuyện là nhà cháu có nuôi một con chó lông xù nhưng nó rất èo uột thường hay bệnh nên cháu cũng đã thường ẵm nó đến bác sĩ (chỉ điều trị bằng cách tiêm thuốc). Nó đã bị 2 lần ốp-se. Đến hỏi bác sĩ bảo chỉ cần lấy túi nước nóng xoa xoa chỗ đó hoặc để cũng tự hết. Nhưng gần đây nhất sau khi điều trị hết bệnh thì chú chó nhà cháu cũng bắt đầu có những biểu hiện như: đau chân, phần đích và cơ chân teo lại dần, nhiều khi đi 2 chân sau cùng lúc... Lên mạng tham khảo thì cháu nghi ngờ là do: bị tiêm vào bắp sai nên xãy ra tình trạng abcess (Ko bít viết đúng ko) hoặc viêm sẽ dẫn đến bị liệt.
Cháu phải làm sao ạ? Cháu ko dám đem nó đến bác sĩ nữa vì sợ càng chích nó sẽ càng nặng, hôm trước cháu đem đến mà bác sĩ không biết nó bị gì chỉ tiêm thuốc rồi bảo tiêm tiếp trong 3 ngày để theo dõi (ko nói rõ tiêm thuốc gì và cũng ko nói rõ nó bệnh gì).
Các Pác làm ơn chỉ cháu cách nào chữa trị cho nó! cháu cám ơn nhiều lắm!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Tất nhiên có thể do viêm cơ gây khó khăn đi lại cho chó. Đau do vết tiêm cũng thường xảy ra, nhưng nếu cún của bạn bị liệt cả 4 chân, không thể đứng lên được thì nguyên nhân chưa chắc do vết tiêm. Liệt là một triệu chứng của nhiều bệnh như: Ca-rê, viêm não, nhiễm quá nhiều giun tròn hoặc mềm loãng xương ở chó non.

Bạn cần thăm khám xác định thêm của các bác sỹ thú y lâm sàng. Trao đổi trên diễn đàn chỉ mang tính tham khảo, không thể giúp bạn chẩn đoán chính xác được.

J_Yin

Cám ơn bạn!

Mình đã kiểm tra bé nhà không bị đau chỗ tiêm, còn đứng trên vững trên bốn chân nhưng chân sau bên phải rất yếu, có thể co ra co vào được nhưng khi dang ngang hai chân sau ra xa (theo chiều ngang) thì đau. (chỉ đau một chân sau bên phải thui Dog Eye)
Mình có nên cho bé vận động nhiều không ? có nên mua dầu nóng ở tiệm thuốc bắc về xoa bóp cho bé không ?
Ở chỗ mình chỉ có 2 chỗ thú y thôi. Mà chỗ nào mình cũng đi rồi (cũng không có kết quả khả quan).

nuk nik

Member
nhà mình có nuôi 1 bé BK bị carre tiêm liền 1 tháng nên sau khi chữa khỏi đã bị liệt 2 chân sau...sau đó bs cho tiêm thuốc viêm thần kinh và tiêm bổ sung canxi, sau 1 tuần liên tục bé đã đi lại, chạy nhảy bình thường...hôm nọ mình mới cho bé đi off chó đấy, mình thấy có vẻ giống cún nhà mình...tiếc quá, nếu bạn ở HN mình sẽ chỉ chỗ cho bạn chữa...nếu ở gần Tp HCM thì có thể tìm đến các bs uy tín

J_Yin

cám ơn bạn!

Ô đúng là giống thật! bé nhà mình cũng đã từng bị carre tiêm điều trị xong mình thấy (thấy thoy!) bé vẫn bình thường nhưng ngay sau đóa bé bị xe (honda) đụng phải! (lòi 1 bên mắt ra phải đi BS, điều trị cũng mất khoảng 1 tháng), sau đóa nữa là những biễu hiện như mình đã nói!Rất có thể là do tiêm thuốc (kháng sinh) quá nhiều như pé nhà bạn nhỉ!
Cám ơn bạn rất nhiều!:)
P/S: Mình ở tỉnh nhỏ thôi nên BS thú y ít lắm!

tranthanhhieu

nha minh cung co chu cho nhat vi tiem thuoc qua lieu nen bi liet 2 chan sau.gd minh da mua thuoc chong bai liet ve tiemcung voi thuoc bo than kinhB6va B12.tiem duoc khoang 10 ngay gio cun con da co the di lai tuy chua duoc cung cap lam.ban thu tham khao xem.chuc cun nha ban chong di lai duoc

nha minh cung co chu cho nhat vi tiem thuoc qua lieu nen bi liet 2 chan sau.gd minh da mua thuoc chong bai liet ve tiemcung voi thuoc bo than kinhB6va B12.tiem duoc khoang 10 ngay gio cun con da co the di lai tuy chua duoc cung cap lam.ban thu tham khao xem.chuc cun nha ban chong di lai duoc
Hjx. Cún nhà mình cũng thế. Ms tiêm đc bốn ngày. Hai chân cứ oặt sang một bên. Tội lắm. Ngoài tiêm ra thì mình có thể làm gì giúp nó hả bạn. Chó nhà mình vì mừng rỡ chạy theo mình bị quấn chân vào xích nên ngã.

Zinn nhà em được khoảng 3 tháng và đc 4,5kg...
Hôm trước do mẹ em ở nhà cho nó ăn quá nhiều nên nó bị nôn. Ban đầu nó nôn ra thức ăn nhưng sau đó chỉ nôn ra dịch và có cả giun

Em cũng xác định là do giun rồi nhưng gọi bác sĩ đến nhà lấy ven cho nó 3 lần không được. lần cuối lấy ở chân sau 1 lần còn thấy bác sĩ rút máu ra sau đó lại kết luận là không lấy được ven... tuy nhiên tối đó zinn chạy nhảy như bình thường vẫn đùa nghịch và chơi cùng em được

Hôm sau, em có đưa Zinn đi khám tại ngõ 74 Trường Trinh, Bác sĩ bảo có nhiều nguyên nhân. nhưng theo lời em kể thì là do giun. Bác sĩ khuyên em tẩy giun cho Zinn và em đồng ý( lúc này bác sĩ cho zinn uống 2 viên thuốc) và dặn về nhà theo dõi xem còn nôn nữa hay không, không cho zinn ăn 15-20 phút thì cho uống oresol, và đưa cho em thêm 3 ngày thuốc cho zinn... về nhà Zinn vẫn có thể đi lại đươc nhưng đến chiều em đi học về thì zinn không đứng dậy được bằng hai chân sau nữa và chạm vào người là lại kêu. em gọi cho bác sĩ thì đc dặn cho zinn uống canxi và hòa gluco với nước cơm cho zinn uống. nhưng kết quả không khả quan.

Zinn vẫn có thể ăn( nhử thịt vẫn cố đớp rất nhanh) hôm nay em cho zinn ăn thêm cháo được

Mọi người cho em hỏi hai chân sau của zinn như vậy là do bác sĩ đầu tiên lấy chệch ven nên đau không đi được hay có thể do những nguyên nhân nào không ạ

em rất lo lắng mọi người có thể giúp em với