• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó bị ghẻ (Vui lòng đặt tiêu đề gợi nhớ)

Em có nuôi 1 em Becgiê cái, giờ được 6 tuổi rồi.
Trước đây nó bị nghẻ rụng hết lông & da nó cứ bị bông vẩy như tế bào chết. Em đã tiêm thuốc & tắm nước lá cây, giờ đã mọc lông rồi nhưng vẫn bị bong vẩy & rất hôi:(:)(:)((.
Có bác nào biết đó là bị sao & cách chữa thì chỉ bảo giúp em với.
Thanks!

meoluoi8x

Member
bạn ơi vạy này có phải mầu trắng mà như gàu trên tóc người không,mỗi lần gãi hoặc rũ lông thì ra cả 1 đống đúng không , mùi thì rất hôi nữa, chó nhà mình ngày xưa cũng bị bạn ạ ,vì tắm cho nó loại nược tắm không thích hợp bệnh này như kiểu bênh vảy nến ở người ý ,bạn thủ mang đến bác sĩ xem ntn

bạn ơi vạy này có phải mầu trắng mà như gàu trên tóc người không,mỗi lần gãi hoặc rũ lông thì ra cả 1 đống đúng không , mùi thì rất hôi nữa, chó nhà mình ngày xưa cũng bị bạn ạ ,vì tắm cho nó loại nược tắm không thích hợp bệnh này như kiểu bênh vảy nến ở người ý ,bạn thủ mang đến bác sĩ xem ntn
Đúng rồi bạn ạ. Nó mà nằm & gãi xong, nhiều khi chỗ nằm quét ra tế bào chết như mùn cưa ấy.
Mình tắm liên tục bằng sữa tắm mà vẫn rất nhanh hôi.
Dù sao thì cũng cán ơn bạn nhiều nhé.

linhty

Member
Bạn ơi, chó bị ghẻ tuyệt đối không tắm sữa tắm nhé. Bạn chịu khó tắm cho chó bằng nước đun với vỏ cây xà cừ, kết hợp với bôi thuốc dept. Thân.

Bạn ơi, chó bị ghẻ tuyệt đối không tắm sữa tắm nhé. Bạn chịu khó tắm cho chó bằng nước đun với vỏ cây xà cừ, kết hợp với bôi thuốc dept. Thân.
Rất cám ơn bạn, nhưng chó nhà mình đã hết nghẻ & mọc lông rồi. Bây giờ chủ yếu là bị bong da & rất hôi, cứ tắm xong hôm trước thì hôm sau đã lại hôi rồi bạn ạ.
Rất mong được chỉ bảo nhiều hơn nữa.

petprost

Member
Bạn thử tắm chó bằng dầu tắm derma của Bio và thoa kẽm oxyd lên sống lưng cho xem thế nào. Tắm xong nhớ phơi nắng thật khô.