• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó đang mang thai mà lại giao phối tiếp????

pulipuli

Member
chuyện là thế này 2 em chó chihuahua nhà em nuôi chung từ nhỏ đến nay đã phối dính với nhau 2-3 lần hồi đầu tháng 7 này.
em đã thấy có các dấu hiệu như: núm vú to căng và dài ra,chổ bộ phận sinh dục cũng nở ra,bụng hơi to,ăn nhiều hơn...
nhưng hôm nay là coi như 1 tháng rùi.vây mà 2 đứa no lại tiếp tục giao phối và dính tiếp????????
ko biết trường hợp trên là thế nào??????
đã hư thai hay là nó đang có bầu mà lại chịu phối tiếp??????như vậy có nguy hiểm ko???
anh chị em nào biết vui lòng giải thích dùm em với.
cám ơn anh chị em!!!!!!!!!!!

haxinhvip

k sao đâu bạn ơi. chuyện đấy đối với chó là bt mà.
Ngày xưa nhà tớ kũg nuôi 1 chó phốc đực, 1 chó phốc cái. Chúg nó vừa nhảy đc 3 ngày, ngày hôm sau lại nhảy tiếp.
k sao đâu, yên tâm

pulipuli

Member
k sao đâu bạn ơi. chuyện đấy đối với chó là bt mà.
Ngày xưa nhà tớ kũg nuôi 1 chó phốc đực, 1 chó phốc cái. Chúg nó vừa nhảy đc 3 ngày, ngày hôm sau lại nhảy tiếp.
k sao đâu, yên tâm
cám ơn bạn
nhưng trường hợp này của mình ko phải là 3 ngày mà đã gần 1 tháng tụi nó ko quan hệ :chicken: nhưng bây giờ lại....:wall:

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
chuyện là thế này 2 em chó chihuahua nhà em nuôi chung từ nhỏ đến nay đã phối dính với nhau 2-3 lần hồi đầu tháng 7 này.
em đã thấy có các dấu hiệu như: núm vú to căng và dài ra,chổ bộ phận sinh dục cũng nở ra,bụng hơi to,ăn nhiều hơn...
nhưng hôm nay là coi như 1 tháng rùi.vây mà 2 đứa no lại tiếp tục giao phối và dính tiếp????????
ko biết trường hợp trên là thế nào??????
đã hư thai hay là nó đang có bầu mà lại chịu phối tiếp??????như vậy có nguy hiểm ko???
anh chị em nào biết vui lòng giải thích dùm em với.
cám ơn anh chị em!!!!!!!!!!!
Bạn pulipuli thân mến !

Chó đã giao phối rồi sau vài ba ngày lại phối tiếp là bình thường, nhưng nếu sau gần 1 tháng chó cái lại "chịu đực" và giao phối đàng hoàng thì chắc chắn lần trước không có chửa. Chó đực không thể giao phối khi chó cái không động dục !

Bạn theo dõi tiếp lần này nhé. Ghi chép cẩn thận những lần giao phối này. Chó cái của bạn có qui luật động dục không bình thường. Mong hồi âm. BSGV.

pulipuli

Member
Bạn pulipuli thân mến !

Chó đã giao phối rồi sau vài ba ngày lại phối tiếp là bình thường, nhưng nếu sau gần 1 tháng chó cái lại "chịu đực" và giao phối đàng hoàng thì chắc chắn lần trước không có chửa. Chó đực không thể giao phối khi chó cái không động dục !

Bạn theo dõi tiếp lần này nhé. Ghi chép cẩn thận những lần giao phối này. Chó cái của bạn có qui luật động dục không bình thường. Mong hồi âm. BSGV.
cám ơn bác sĩ.
em sẽ theo dỏi lại!!!
em có thêm 1 thắc mắc là lần trước khi giao phối (lần đầu tiên) và các lần sau thời gian của số lần đó mỗi lần là khoảng 25-30 phút
nhưng lần này đã phối được 2 lần thời gian dính với nhau trung bình chỉ có 10-15 phút thôi ít hơn lần trước như vậy là tại sao ạ?????

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
cám ơn bác sĩ.
em sẽ theo dỏi lại!!!
em có thêm 1 thắc mắc là lần trước khi giao phối (lần đầu tiên) và các lần sau thời gian của số lần đó mỗi lần là khoảng 25-30 phút
nhưng lần này đã phối được 2 lần thời gian dính với nhau trung bình chỉ có 10-15 phút thôi ít hơn lần trước như vậy là tại sao ạ?????
Thời gian "khóa găng" ngắn, dài phụ thuộc độ chịu đực " mãnh liệt" hay không ?, như nhận xét trường hợp cún của bạn động dục không bình thường, vậy mới cần theo dõi cẩn trhận lần này, đặc biệt xem có chửa hay không ?

pulipuli

Member
Thời gian "khóa găng" ngắn, dài phụ thuộc độ chịu đực " mãnh liệt" hay không ?, như nhận xét trường hợp cún của bạn động dục không bình thường, vậy mới cần theo dõi cẩn trhận lần này, đặc biệt xem có chửa hay không ?
cám ơn bác sĩ tư vấn
em sẽ theo dõi tiếp tình hình
nhưng mình phải đợi hơn 1 tháng mới thấy có dấu hiệu có thai phải ko bác sĩ???
chó có bao giờ bị vô sinh giống người ko ạ???

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
cám ơn bác sĩ tư vấn
em sẽ theo dõi tiếp tình hình
nhưng mình phải đợi hơn 1 tháng mới thấy có dấu hiệu có thai phải ko bác sĩ???
chó có bao giờ bị vô sinh giống người ko ạ???
Đúng rồi, giờ chỉ còn chờ đợi thôi. Có nghi ngờ gì về bệnh sinh sản của cún, cần nhờ các BSTY khám trực tiếp nhé.

pulipuli

Member
bác sĩ cho em hỏi trong khi chó nó mang bầu mình có thể tẩy giun và tắm cho nó có được ko ạ?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
bác sĩ cho em hỏi trong khi chó nó mang bầu mình có thể tẩy giun và tắm cho nó có được ko ạ?
Chó mang thai cần rất thận trọng khi dùng thuốc. Phải có chỉ dẫn trực tiếp của BSTY, hoặc đọc kỹ hướng dẫn sử dụng thuốc trước khi dùng không chỉ thuốc tẩy giun mà mọi loại thuốc khác. Sau khi dự đoán mang thai 2 tuần đầu không nên tắm hoặc vận động quá sức.

pulipuli

Member
hôm qua em đã đưa nó đi siêu âm và bs nói kl là có thai 2-3 con
bs có nói khoảng 26 ngày nữa là đẻ
cho em xin phép hỏi con chihuahua nhà em ko có bỏ lần đầu nó lên giống là phối luôn rồi như vậy khi sinh bắt buộc phải mổ hả bs? nếu sinh tự nhiên có dc ko ạ? với lại sợ lúc nó đẻ em bận đi làm ko biết ở nhà lỡ nó đau đẻ ko kịp đưa đi bs mổ!!!!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
hôm qua em đã đưa nó đi siêu âm và bs nói kl là có thai 2-3 con
bs có nói khoảng 26 ngày nữa là đẻ
cho em xin phép hỏi con chihuahua nhà em ko có bỏ lần đầu nó lên giống là phối luôn rồi như vậy khi sinh bắt buộc phải mổ hả bs? nếu sinh tự nhiên có dc ko ạ? với lại sợ lúc nó đẻ em bận đi làm ko biết ở nhà lỡ nó đau đẻ ko kịp đưa đi bs mổ!!!!
Bạn nên tin tưởng vào sự thăm khám trực tiếp của BSTY. Thông tin thường xuyên về trường hợp này. Vấn đề bạn hỏi chỉ có BSTY của bạn mới trả lời được khi có kiểm tra chó cẩn thận.

pulipuli

Member
tất nhiên là em tin tưởng ở bsty chứ nhưng hôm đ1o em chỉ đi chụp siêu âm xem có chắc có bầu ko thôi.mà ông bsty đó khó chịu quá hỏi gì cũng im im không trả lời nên em xin phép hỏi chút xíu thôi bs giúp em đi ạ!!!!
em chỉ muốn hỏi là trong lần đầu lên giống như vậy mà ko bỏ qua như nhiều người nói
để nó đẻ tự nhiên ko đẽ mổ nguy cơ chó con và chó mẹ chết là cao lắm phải ko ạ?
vì em lo là khi nó đau đẻ mà mình ko biết ở nhà đưa nó đi để nó tự đẻ có sao ko ạ?

pulipuli

Member
bs vui lòng cho em hỏi thêm trong lúc chó mẹ đang cho con bú mình co thể giúp phụ nó cho bú thêm sữa BIO dc ko a?
vì em nghe nhiều người nói chó lần đầu mang thai và ko bỏ wa lần đầu thì chăm con vụng lắm
mà em cũng lo là mình cho nó uống sữa ngoài nó quen mùi sữa đó bỏ sữa mẹ thì chết??????????????