• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chào anh chị em.

Có bạn nào biết cách xác định độ tuổi của chó mèo không ah. cho mình biết chút kinh nghiệm với.

meo_3k

Member
Mình nghe đồn là nhìn răng -_- Nhưng thật sự cũng không biết thế nào. Mình cũng muốn xem tuổi cho em nhà mình (vì lấy về nó đã bự rồi) mà không biết làm sao.

hangzin

Dịch giả Vietpet
Có cách tính đổi từ năm tuổi của mèo sang tuổi của người đây bạn ạ. Mình đọc một số thông tin khác nhau từ nhiều nguồn, thấy lệch nhau chút ít thôi. Còn về cún thì mình không biết :)

Tuổi mèo Tuổi người
1 15
2. 24
3. 28
4. 32
5. 36
6. 40
7. 44
8. 48
9. 52
10. 56
11. 60
12. 64
13. 68
14. 72
15. 76
16. 80
17. 84
18. 88
19. 92
20. 96

Nguồn: cats.about.com
Còn có một website hay hơn, chỉ việc chọn năm tuổi mèo nhà bạn, cái bảng ấy sẽ tự động chuyển đổi sang tuổi người:
http://www.cat-world.com.au/CatAge.htm
Ối, cái bảng mất tiêu rồi. Chán quá. Tuổi mèo từ 1-20 năm. Ứng với từng năm là tuổi người. Hơi khó nhìn một tí. Tớ post bảng lên lại mất định dạng :(

hay quá ạ. Chưa bao giờ mình lại thấy có cách tính tuổi mèo với tuổi người đâu. Mình phải tìm một em mèo gần bằng tuổi mình về làm bạn thui. HIhi.
Mình cũng thấy người ta tính tuổi mèo bằng cách xem răng nhưng cũng không biết kinh nghiệm xem như thế nào nữa nên mới post bài lên để bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẽ cung ACE trong forum cùng biết. Thanks các bạn.

Tuti2290

Member
hay quá ạ. Chưa bao giờ mình lại thấy có cách tính tuổi mèo với tuổi người đâu. Mình phải tìm một em mèo gần bằng tuổi mình về làm bạn thui. HIhi.
Mình cũng thấy người ta tính tuổi mèo bằng cách xem răng nhưng cũng không biết kinh nghiệm xem như thế nào nữa nên mới post bài lên để bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẽ cung ACE trong forum cùng biết. Thanks các bạn.
bạn mới có mèo mới thì có thể tới Trường Trinh có phòng khám thú y tư nhân ở đó. Người ta sẽ cân nặng đo chiều dài cho mèo của bạn và có thể họ nhìn răng và có thể cho mình biết mèo mấy tháng. 10-20k tất cả chi phí thì phải

Theo tớ thì không nhất thiết phải biết chính xác tuổi tác của em ý, cái quan trọng nhất là bạn đối xử với em ý thế nào, dành tình yêu + thương + kiên trì chịu đựng + thời gian chăm sóc + cách thức chăm sóc các bé sao cho khoa học nhất (nghĩa là phải thật sự tìm hiểu mọi thứ về mèo/chó/ thú cưng của mình). Em nào cũng đáng yêu hết cả mà.

*piru*

Member
bạn cứ mang em ấy đến bác sĩ thú y, họ có kinh nghiệm kiểm tra răng em ấy và biết em ấy chừng bao nhiêu tháng tuổi rồi

Cún Mèo

Member
Chết thật, Lucky Bò Sữa của mẹ bây giờ bằng tuổi mẹ, sang năm thì con lại hơn cả tuổi mẹ... Bây giờ biết làm sao nhỉ? Hay xưng là: "Thưa bạn Lucky, mời bạn ra ăn hạt".. Sang năm thì: "Thưa anh Lucky, mời anh ra ăn ạ"; Vài năm nữa....: "Thưa ông Lucky, mời ông ra ăn ạ"...

Cơ mà chỉ mong con sống với mình mãi mãi, mãi mãi & mãi mãi... Không thể hiểu cuộc sống sẽ thế nào nếu không có con...

Chết thật, Lucky Bò Sữa của mẹ bây giờ bằng tuổi mẹ, sang năm thì con lại hơn cả tuổi mẹ... Bây giờ biết làm sao nhỉ? Hay xưng là: "Thưa bạn Lucky, mời bạn ra ăn hạt".. Sang năm thì: "Thưa anh Lucky, mời anh ra ăn ạ"; Vài năm nữa....: "Thưa ông Lucky, mời ông ra ăn ạ"...

Cơ mà chỉ mong con sống với mình mãi mãi, mãi mãi & mãi mãi... Không thể hiểu cuộc sống sẽ thế nào nếu không có con...
haaa. Vậy thì trong số chúng ta chẳng có ai có thể bằng tuổi mấy em mèo và mấy em chó được hết. Mình chỉ hỏi như vậy thôi, mà thấy mấy bác sỹ thú y có thể xác định được tuổi mèo thông qua răng còn mấy anh chi em trong forum không ai biết cách này nhỉ. Hay họ đếm răng mèo nhỉ????
haaaa

thanhks các bạn

ui cha, đã nghe tiếng của Mod Phù Dung từ lâu lắm rồi bây giờ mới có dịp được mod góp bài ủng hộ.
Nghe tiếng bạn Phù Dung yêu mèo nổi tiếng, hi`. Nhưng ... tại bạn ở xa quá không có dịp off để xem những em mèo xinh xắn của nhà bạn.
Cảm ơn bạn đã góp ý, mình sẽ xem em mèo nhà mình xem có đúng không.. hi`

BisXu

Member
Em nhìn mãi chả biết cái răng nào là răng sữa, răng nào là răng vĩnh viễn nữa

Phu Dung

Moderator
To Lethanhquy: Cảm ơn bạn nhiều :) Hi vọng sẽ sớm có dịp lại tham gia off mèo với các bạn Hà Nội.

To Bisxu:

Bạn xem hình này sẽ thấy rõ sự khác biệt giữa răng sữa và răng vĩnh viễn của mèo: răng nanh sữa trông có vẻ mỏng manh, trắng trong, rất sắc nhọn (bên trái); răng nanh vĩnh viễn nhìn chắc chắn, màu trắng đục hơn (mọc bên phải).

Bộ răng vĩnh viễn của mèo