• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Catnip - cỏ giúp mèo thư giãn

babytired

Member

Catnip là một loại thảo mộc sống lâu năm và thuộc họ Labiatae Mint; nổi tiếng với khả năng của làm cho mèo xỉn hay phê . Nó có nguồn gốc ở châu Âu và châu Á. Có khoảng 250 loài catnip. Sau đây là một số những loại catnip phổ biến:

Catnip (Nepeta cataria)

Hoa màu trắng, lớn lên đến 3 feet. Đây là giống mèo thích nhất.

Long não catnip (Nepeta camphorata) (cho mình chú thích chút tên Long Não là do mình tra tự điển nên không biết có đúng hay không nên nếu các bạn muốn tìm hiểu xin tra tên khoa học cho chính xác)

Hoa màu trắng với chấm màu tím, lớn lên đến 18 inch. Mùi long não.

Catnip Hy Lạp (Nepeta parnassica)

Trắng, hoa hồng nhạt, lớn lên đến 18 inch.

Catnip chanh (lemon catnip) (Nepeta cataria citriodora)

Hoa màu trắng xen với màu tía, lớn lên đến 3 feet. Các lá có mùi vị chanh.

Catmint (Nepeta mussinii)

Hoa màu tía. Lá nhỏ, màu xám lẫn màu xanh. Nó cao đến 15 inch.

Nepeta là tên thị trấn Nepete ở Italia. Cataria là một từ tiếng Latin cho mèo.

Khi một bé mèo gặp catnip, bé thường ngửi, chà chân vào lá và thân cây, liếm và cuối cùng đã ăn!!!

Lý do mèo chà và nhai catnip vì khi lá, cành, hoa catnip bị dập sẽ tỏa hương 'nepetalactone' thành phần làm cho mèo "phê"; thường kéo dài từ năm và mười phút.

Khi ngửi catnip sẽ kích thích một bé mèo, tuy nhiên khi ăn, nó sẽ hoạt động như một liều thuốc an thần.

Khoảng 50% những bé mèo bị ảnh hưởng bởi catnip và với mức độ khác nhau. Mèo con trẻ hơn 8 tuần tuổi là không thể tận hưởng hiệu ứng của catnip.

Nepetalactone gây ra một tác dụng gây ảo giác. Một số người nói các hiệu ứng tương tự như LSD, những người khác nói tương tự như cần sa. Vì mèo cuộn trên sàn, mà bắt chước một nữ trong động dục. Do đó nhiều người cho rằng tác dụng của catnip như là một chất kích thích tình dục. Điều này không đúng vì không phài mèo nào cũng lăn lộn trên sàn, có những chú mèo truy đuổi những chú chuột ảo hay chỉ lăn quay ra ngủ.Các phản ứng với catnip là thông qua hệ thống khứu giác. Ngay cả những chú mèo bị "nghẹt mũi" cũng có thể phê khi chơi với catnip.

Catnip không gây hại cho mèo của bạn. Mèo luông biết dừng lại đúng chỗ nên khi phê quá xá mèo sẽ không chơi với catnip nữa.

Hầu hết các cửa hàng bán đồ chơi cho thú nuôi có catnip.
Khi muốn lưu trữ catnip, bỏ vào hộp kín, trong tủ lạnh hoặc tủ đá.
Để phơi khô treo ngược nơi thoáng gió, khô ráo, xa mặt trời.

Con người sử dụng:
Vuốt mèo có xu hướng có tác dụng an thần trên con người. Đó là hầu hết thường dùng như một loại trà.
Nó cũng hữu ích cho dạ dày, được dùng để điều trị đau đầu, sốt, ban đỏ, ho, mất ngủ và bệnh đậu mùa. Catnip cũng có thể được sử dụng cho các vết cắt.
Một số sử dụng thuốc khác: gây mê, kháng sinh, chống thấp khớp, chống co thắt, thuốc tống hơi, lợi tiểu, đau nhức cơ bắp, đau nhức, thấp khớp, ớn lạnh, lạnh trong, các khớp đau răng, trĩ.

Cám ơn mọi người đã đọc bài.

Lynyeu

Member
Nhưng nếu mèo phê thì có tác dụng gì không cô baby, cái này có gây nghiện cho mèo không? Dùng nhiều có tốt cho thần kinh của mèo không.
Ngửi canip sẽ kích thích cho mèo là kích thích cái gì vậy. Nhà mình có chậu cỏ Nhật, mèo cũng hay ra gặm, chơi.Nhưng cái này giúp mèo dễ nôn ra lông ở trong bụng

babytired

Member
Nhưng nếu mèo phê thì có tác dụng gì không cô baby, cái này có gây nghiện cho mèo không? Dùng nhiều có tốt cho thần kinh của mèo không.
Ngửi canip sẽ kích thích cho mèo là kích thích cái gì vậy. Nhà mình có chậu cỏ Nhật, mèo cũng hay ra gặm, chơi.Nhưng cái này giúp mèo dễ nôn ra lông ở trong bụng
Chị biết khi mèo chơi hăng bé hay cắn, cào mình nên khi thấy bé chơi quá đà chị đem catnip ra cho tụi nó chơi cho dịu cơn. Nghiện này không có tác dụng gì hết, 5-10 phút là hết rồi mà như em nói trên khi mèo chơi catnip đã rồi sẽ không chơi nữa nên không có hại. Bên này đồ chơi nhồi catnip nhiều lắm.

kokokiukiu

Active Member
Em cũng ko hiểu là mèo có bị nghiện ko nữa.Nghe chị Baby mô tả mà cứ như thuốc phiện ấy nhỉ:))

Gemma

Active Member
Dữ hôn! Kỳ này Baby thành chuyên gia sức khỏe mèo rồi nha! Lấn cả sân của mấy bác Vet Doctor ở đây rùi :-bd:love struck:

babytired

Member
Dữ hôn! Kỳ này Baby thành chuyên gia sức khỏe mèo rồi nha! Lấn cả sân của mấy bác Vet Doctor ở đây rùi :-bd:love struck:
Đâu có, em post bài này làm keo dán miệng ông xã chị heheh (bụng dạ em hẹp hòi). Nói giỡn chứ gửi cho chị mà chồng chị không thích em cũng hơi lo, em sợ có chuyện gì mai mốt về VN ổng "kick my little butts" hihi

Lynyeu

Member
Chị biết khi mèo chơi hăng bé hay cắn, cào mình nên khi thấy bé chơi quá đà chị đem catnip ra cho tụi nó chơi cho dịu cơn. Nghiện này không có tác dụng gì hết, 5-10 phút là hết rồi mà như em nói trên khi mèo chơi catnip đã rồi sẽ không chơi nữa nên không có hại. Bên này đồ chơi nhồi catnip nhiều lắm.
May quá, mấy đứa nhà mình chưa đứa nào cắn cào mẹ cả. Hy sinh cái ghế bàn phế cho chúng nó cào mài móng rồi, còn Đô đô vừa cắn thì bị quát một tiếng "Đô đô" là nó nhả ra luôn>:D<

babytired

Member
:D Mọi người ráng chờ chút xíu, khi nào hạt về tới thì mấy chị em trồng rồi cho em biết kết quả hen... Gửi mà trong bụng lo, sợ hông đủ chia... Chị Gemmie thấy 500 hạt đủ chia hông?

bellelove

Member
ôi chị baby gửi catnip về VN ah? không theo dõi topic Oscar nhà chị thường xuyên nên chưa hóng được vụ này, không biết có chen chân xin được vài hạt không ^^

babytired

Member
Bellelove ơi, mình gửi 500 cho chị Gemmie, 500 cho anh Cương đó. Đề phòng bị lạc nên gửi 2 nơi hihi :D

bellelove

Member
đọc qua 1 vài bài viết về trồng catnip thấy cũng không cần nhiều sự chăm sóc, quan trọng nhất là làm sao cho mèo tránh xa catnip trước khi cây đủ lớn và có đủ ánh nắng cho cây. Lúc nào về tới chỗ anh Cương phải cố xếp hàng đặt gạch mấy hạt mới được.

D_P_HOA

Active Member
Bellelove ơi, mình gửi 500 cho chị Gemmie, 500 cho anh Cương đó. Đề phòng bị lạc nên gửi 2 nơi hihi :D
ôi dã nhỉ, chị cũng đăng ký à :)), xem mấy đứa nhà chị nó Phe như thế nào :))

babytired

Member
Mọi người đừng lo ha, hết em gửi về thêm... Mọi người cứ gửi "iu" cầu vô đây nha đừng đánh bom nhà chị Gemmie và anh Cương nha... Họ chửi em chết!

bellelove

Member
Mọi người đừng lo ha, hết em gửi về thêm... Mọi người cứ gửi "iu" cầu vô đây nha đừng đánh bom nhà chị Gemmie và anh Cương nha... Họ chửi em chết!
catnip là trồng được rồi sẽ có hạt để trồng tiếp đúng không chị? vậy ở VN có người trồng rồi lại chia cho những người khác thôi, đỡ mất công chị gửi bên đó về chi cho mệt ^^

hoangmoccuong

Vietpet sponsor

Nhín bé này phê ngộ quá, đang mong ngóng từng ngày catnip của baby về đến Việt Nam, hy vọng loại cây này có thể sinh trưởng tốt ở Việt Nam.

babytired

Member
Em cũng nôn quá trời, chờ 3 tuần mà chưa thấy đâu thì em sẽ gửi đợt khác...

babytired

Member
Vui quá là vui, catnip về tới Saigon rồi. Ai có nhu cầu qua đánh bom nhà chị Gemma nha hihi :D. Nói vậy chứ xin mọi người yêu cầu ở đây để tránh post bài lung tung nhà Chi Gemma và a Cương (hông biết chừng nào mới tới nhà a Cương.)

babytired

Member
mấy chị ở sài gòn nếu có lứa mèo đẻ cho em đặt gạch 1 em :D
Bạn này ngộ ha, xin mèo sao post ở đây? Mà mấy mục khác thấy bạn nó mẹ bạn cho mèo, lỡ bạn xin về lại không được nuôi lại đem cho thì tội bé mèo lắm. Trong đây post này không có mèo chỉ có cỏ cho mèo thôi.

bellelove

Member
Vui quá là vui, catnip về tới Saigon rồi. Ai có nhu cầu qua đánh bom nhà chị Gemma nha hihi :D. Nói vậy chứ xin mọi người yêu cầu ở đây để tránh post bài lung tung nhà Chi Gemma và a Cương (hông biết chừng nào mới tới nhà a Cương.)
về SG rồi chắc 1 2 bữa nữa là ra HN thôi chị. Đề nghị các anh chị em trong SG truyền đạt kinh nghiệm trước nha