• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cafe cuối tuần với những người bạn nuôi chó Xoáy quận 12 và các quận lân cận

haigadon

Member
Chó nào chả là chó, GCN cũng là tờ giấy thôi còn tiền là thật nó có thể đổi được nhiều thứ cần thiết hơn! Ví dụ như nhũng nhu cầu cơ bản ăn, ngủ, ...

Mình chọn B vì dư ra 17tr có thể nhậu tẹt + mấy em chân dài nữa lúc đó đi bằng bốn chân về cũng dc :)).
có 2 phương diện khác nhau..
1 là dân bình thường thì kiểu gì cũng dc miễn là hơp nhãn
2 là dần có kiến thức,chuyên nghiệp tầm nhìn xa 1 chút họ sẽ chơi những con có giấy đầu tiên là khẳng định con vật ma mình yêu thương là thầun chủng..phải ko a phú bộ đội..heheh
còn nếu như hải hải có 1 trương hợp mua 1 con chó nhiều tiền trừ khi cha mẹ nó đều có gấiy là nhìn từ khá trở lên...
tỳ vào con mắt mỗi người 1 kiểu cho nên mới có cái gọi là dog show mamg ra cọ sát biết liền

20tr/con chó àh. Không mua đâu vì điều kiện kinh tế không cho phép. Mà K ơi, cái bầy của K đặt gạch được không nhểy :D.

can_508381

Member
20tr/con chó àh. Không mua đâu vì điều kiện kinh tế không cho phép. Mà K ơi, cái bầy của K đặt gạch được không nhểy :D.
Con của Mắm mình giữ lại theo dõi thêm hơn 1 tháng nữa rồi mới tính tiếp
Chứ chỗ ở đâu mà nuôi, nhưng tạm thời mình chưa dám nhận gạch của ai hết, hihi
Thân!

tunglam12

Con của Mắm mình giữ lại theo dõi thêm hơn 1 tháng nữa rồi mới tính tiếp
Chứ chỗ ở đâu mà nuôi, nhưng tạm thời mình chưa dám nhận gạch của ai hết, hihi
Thân!
Qua hình ảnh và miêu tả của bác Kiên em rất thích em mắm nhà bác. Đàn con của mắm các cứ theo dõi nếu em nào bác không thích thì bác nhường lại cho em nhé. ;)

DONGNAMBO

Active Member
Kết nối đam mê

có 2 phương diện khác nhau..
1 là dân bình thường thì kiểu gì cũng dc miễn là hơp nhãn
2 là dần có kiến thức,chuyên nghiệp tầm nhìn xa 1 chút họ sẽ chơi những con có giấy đầu tiên là khẳng định con vật ma mình yêu thương là thầun chủng
còn nếu như hải hải có 1 trương hợp mua 1 con chó nhiều tiền trừ khi cha mẹ nó đều có gấiy là nhìn từ khá trở lên...
tỳ vào con mắt mỗi người 1 kiểu cho nên mới có cái gọi là dog show mamg ra cọ sát biết liền
Qua comment của haigadon thì mình có đôi dòng như sau:

- Tính của mình là không thích làm ai phiền lòng nên chỉ học hỏi các anh em là chính (như cái buổi ban đầu chúng ta gặp nhau ở 10h);

- Thật ra thì em Táo là con chó Phú Quốc (khoảng) thứ bốn mươi mấy mà mình đã nuôi (như đã tâm sự với anh em là năm 2007 mình bắt đầu nuôi và cho sinh sản nhiều lần rồi, chủ yếu là chó màu đen), khi mua em Táo thì em nó chưa phải là con chó được CNG và với sự giúp đỡ của anh bạn tốt nên em nó được CNG và về nhà mình (giá sáu triệu là một cái duyên, cái tình);

- Mình chỉ nuôi để tìm lấy một con nào đó để dẫn đi săn là khoái rồi, chứ không muốn trở thành nhà nhân giống chuyên nghiệp vì mình không có thời gian và phải lo nhiều việc khác như các anh, các chị đã có gia đình;

- Còn chơi hay mua chó Phú Quốc như thế nào thì tùy vào suy nghĩ, điều kiện, sự đam mê... của mỗi người. Vấn đề này mình không một lời bình luận!

Lúc này mình thường đi công tác xa nên không thể thường xuyên giao lưu với anh em được, chỉ thỉnh thoảng có chút thời gian lên net xem Topic của Q12 ra sao thôi. Hẹn gặp anh em khi có dịp; anh tranle và anh NguoiBinhduong vui vẻ với anh em nhé! Thân - Vui./. ./. ./.

haigadon

Member
hết hồn chưa..heheh hải cũn vậy chưa đám mua laối đấy vì dk nhiều khi không cho phép với lại chăm sóc 1 con chó nhỏ phê lắm chưa đủ trình độ mua chó nhiều tiền dc...với lại kinh nghiệm uôi con kém chưa dám nuô những con giá như vậy cần phải rèn luyện lâu dài nữa..thôi trước mắt cứ chơi laọi bèo nhèo học cách nuôi đã..ko ưng thì gửi về quê cũng dc chả sao

phuhv

Member
Đi tắt đón đầu thì hiệu quả nhanh nhưng học phí cũng nhiều nếu không may mắn.

A. 1 con chó con của 1 con đực có giải trong dogshow, chó mẹ đã hoặc (chưa) CNG?

B. 1 con chó con của chó bố mẹ đều chưa CNG?

Bạn chọn con nào? con A giá khoảng 20tr, con B giá tầm 3 - 4tr?

Chọn con A thì ra ngoài off nói đây là con con của con C và D (C, D hoặc có giải, hoặc đã CNG)....sướng miệng, mà mọi người cũng trầm trồ khen ngợi

Chọn con B thì chỉ biết ngồi nhìn con A và rút ra bài học kinh nghiệm riêng.

Sau 9 tháng 2 con A, B đều ra CNG.

1. Con A đạt CNG -- mọi người nghĩ đó là chuyện hiển nhiên, chó có gia phả, nguồn gốc mà. Quan trọng là giá nó bằng 5 con B.

2. Nếu con B rớt CNG thì đó là bài học....để đi lựa mua chó, nuôi tốt hơn.

3.Cả 2 con đều được CNG ---- như vậy 20tr có gì khác 3-4tr.

4. Nếu con A bị gì đó mà khi ra dogshow CNG lại mà không đạt thì thành Pet nuôi mùa sau đi tiếp à? ....

Để 1 con chó con từ 2 tháng tuổi có thể đạt được CNG thì mất ít nhất 7 - 10 tháng nuôi, trong quá trình nuôi? Bệnh, tai nạn, cẩu tặc....vv

Những con chó đạt CNG hoặc có giải ở dogshow thì thủa hàn vi của nói là con gì?
" 3.Cả 2 con đều được CNG ---- như vậy 20tr có gì khác 3-4tr" [
--> Cái này là hoàn toàn không hợp lý. Nếu điều anh nói là đúng thì sẽ không có ai cho chó mình đi Shows để CNG hết vì chó F1 = chó F0 --> Con đường nhân giống bảo tồn và gia nhập thế giới của con Phú Quốc sẽ rất là lâu và gian nan lắm.
Với 2 con chó con trong trường hợp của anh nêu ở trên là không thể so sánh.
1 con là F1, 1 con chưa là gì. Nếu anh tính chơi theo kiểu F0 đến F1 đến F2 đến F3 và Full giấy thì con chó con (A) có cha mẹ đã được CNG là tốt hơn. Nếu 2 con A và B lớn lên đều được CNG thì con chó con A (F1) vẫn lợi thế hơn, nó sẽ sinh sản ra thế hệ F2, còn con chó kia (B) sẽ là F0 chỉ cho ra F1. Mà thời gian nhân giống từ F0 đến F2 là khoảng 3 năm (F0 đến 15 tháng mới được sinh sản ra F1, F1 này phải CNG lại và 15 tháng mới được sinh sản ra F2). Trong thời gian 3 năm đó anh sẽ tốn bao nhiêu tiền thức ăn, thuốc, công chăm sóc ???

4. Nếu con A bị gì đó mà khi ra dogshow CNG lại mà không đạt thì thành Pet nuôi mùa sau đi tiếp à? ....
-->Trường hợp này rất khó xảy ra. 20 triệu là số tiền tương đối lớn, một khi anh bỏ ra 20 triệu mua 1 con giống thì ít nhất anh phải có 1 cái nhìn, kinh nghiệm nhất định về con giống đó chứ!

can_508381

Member
Chủ Nhật này mình có rủ Khang qua giao lưu với a e q12, Khang cũng là 1 thành viên của tổ Kỹ Thuật CLB CPQ SG
Bữa đó ai muốn đánh giá chó thì đem ra cho vui nhé
Thân!

can_508381

Member
Quên nữa, 6h sáng mai Muốt có mặt ở sân chơi q12 chờ các bạn
Ai tham gia thì thanks nhé
Đã thanks mà kô tham gia thì phạt 1 lý cf nhé, hihi
Thân!

--> Cái này là hoàn toàn không hợp lý. Nếu điều anh nói là đúng thì sẽ không có ai cho chó mình đi Shows để CNG hết vì chó F1 = chó F0 --> Con đường nhân giống bảo tồn và gia nhập thế giới của con Phú Quốc sẽ rất là lâu và gian nan lắm.
1 con là F1, 1 con chưa là gì. Nếu anh tính chơi theo kiểu F0 đến F1 đến F2 đến F3 và Full giấy thì con chó con (A) có cha mẹ đã được CNG là tốt hơn. Nếu 2 con A và B lớn lên đều được CNG thì con chó con A (F1) vẫn lợi thế hơn, nó sẽ sinh sản ra thế hệ F2, còn con chó kia (B) sẽ là F0 chỉ cho ra F1. Mà thời gian nhân giống từ F0 đến F2 là khoảng 3 năm (F0 đến 15 tháng mới được sinh sản ra F1, F1 này phải CNG lại và 15 tháng mới được sinh sản ra F2). Trong thời gian 3 năm đó anh sẽ tốn bao nhiêu tiền thức ăn, thuốc, công chăm sóc ???

-->Trường hợp này rất khó xảy ra. 20 triệu là số tiền tương đối lớn, một khi anh bỏ ra 20 triệu mua 1 con giống thì ít nhất anh phải có 1 cái nhìn, kinh nghiệm nhất định về con giống đó chứ!
Các anh chị cho em hỏi : nếu 1 con chó f0 phối với 1 con chó F2 thì con của cặp đó sẽ là f mấy?

can_508381

Member
e muốn up clip quay con Do của e chơi ở ngoài cánh đồng mà ko biết cách..có bác nào chỉ giáo giúp e.thak
Up lên youtube đó T, search google là ra à, hihi

Các anh chị cho em hỏi : nếu 1 con chó f0 phối với 1 con chó F2 thì con của cặp đó sẽ là f mấy?
F0 phối với Fn thì vẫn là F1
Ngược lại Fn foois với chó chưa có giấy thì vẫn là chó chưa có giấy
Thân!

can_508381

Member
vậy nguồn gốc con của con Fn và 1 con chưa có chứng nhận giống nên ghi thế nào?
Con của con Fn + chưa có giấy = chưa có giấy
Đã chưa có giấy thì P muốn ghi cái j thì ghi, đâu có ai quan tâm P ghi cái j, hihi
Thân!

hopnh123

Member

Mỗi người chúng ta có cách suy nghĩ khác nhau, nên việc mình nói anh đúng/ sai hay anh nói mình sai/đúng còn tùy thuộc vào nhiều khía cạch...

Đồng ý là con đường chung tuyển chọn để có (F0) - (F1) - (F2) -(F3) để CPQ là Quốc Khuyển của VN. mình để dấu "()" nhé

Nếu 1 con giá 20tr chỉ được mỗi cái lợi thế hơn con 3-4 tr như vậy là (1/5) thì mình vẫn lấy con số 5 vì con chó nhỏ 2 tháng chưa thể nhìn và đánh giá hết được. Kinh nghiệm thì phải rút ra từ thực thế, nuôi - phối lựa chọn nhiều.

1 con Vô Địch đi nữa thì cũng phải có ngày đầu đem ra CNG mà

can_508381

Member

Mỗi người chúng ta có cách suy nghĩ khác nhau, nên việc mình nói anh đúng/ sai hay anh nói mình sai/đúng còn tùy thuộc vào nhiều khía cạch...

Đồng ý là con đường chung tuyển chọn để có (F0) - (F1) - (F2) -(F3) để CPQ là Quốc Khuyển của VN. mình để dấu "()" nhé

Nếu 1 con giá 20tr chỉ được mỗi cái lợi thế hơn con 3-4 tr như vậy là (1/5) thì mình vẫn lấy con số 5 vì con chó nhỏ 2 tháng chưa thể nhìn và đánh giá hết được. Kinh nghiệm thì phải rút ra từ thực thế, nuôi - phối lựa chọn nhiều.

1 con Vô Địch đi nữa thì cũng phải có ngày đầu đem ra CNG mà
Đây là chia sẻ quan điểm của mỗi người, vì vậy kô thể nói đúng hay sai được, vì còn tùy cách chơi và cách nghĩ của mỗi người
Những người chơi lâu, có kinh nghiệm thì họ sẽ nghiên rất nhiều về gia phả
Những người chưa có kinh nghiệm thì họ lại có suy nghĩ khác, mình nghĩ nên tôn trọng tất cả quan điểm của mỗi người. Thay đổi quan điểm của người khác là 1 thử thách mà, hihi, quan trọng là chia sẻ thật lòng và tôn trọng lẫn nhau, cùng nhau đưa con Chó Phú Quốc ra thế giới
Nhưng mình tin chắc chắn rằng nếu đam mê đến tận cùng thì cũng chỉ có 1 mẫu số chung thôi đó là gia phả
Thân!

can_508381

Member
...
vì con chó nhỏ 2 tháng chưa thể nhìn và đánh giá hết được. Kinh nghiệm thì phải rút ra từ thực thế, nuôi - phối lựa chọn nhiều....
Như H nói, vì vậy gia phả rất quan trọng
Thân!

haigadon

Member
nói quạch tẹt ra la 2ocn chó phú quốc còn rtấ nhiều điều cần tranh cãi đến khi nào dc 1000 con đăng kí FCI lúc đó nó sẽ như các giống chó khác....chuyển qua mục chó đẹp hay xấu và gia phả tốt hay ko tốt....
tốt nhất a e mạnh ai nấy nuôi chó nếu nhìn ok thì ra show lấy dc những gì mình muốn rồi từ đó đưa ra kinh nghiệm chiến đấu y như môn thể thao vậy..thật là khó quá đi vì những tư liệu con phú quốc còn quá mù mờ