• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cứu bé chó của e đi mọi người

hoaihieu2607

tình hình là nhà có 1 em cún 2 tuổi bị ho do lây bệnh nhà hàng xóm. đi khám bác sĩ kêu viêm phổi với ruột. đã 7 ngày e nó chưa ăn gì hết. Mấy ngày đầu em nó ói ra nước vàng có bọt. khoảng 10 lần /1 ngày. xong chích thì ko còn ói mà chuyển sang tiêu chảy. trong 1 đêm chảy 11 lần. phân màu vàng có kèm 2,3 giọt máu đỏ. Bây giờ chuyển sang phân màu xanh, rất tanh, đã cầm được máu. Nhưng e lo quá, hiện e nó đang được điều trị nhưng không biết có qua khỏi không nữa. Lúc trước, e nó nặng mười mấy ký, giờ chỉ còn 7kg thôi.
Mấy anh chị coi có cách nào để e nó ăn hay khỏi bệnh không? thành thật cảm ơn. hiện giờ rất hoang mang và đau khổ. giúp e với....
Hồi sáng đi truyền nước biển cho e nó. nhìn e nó rất mệt mỏi..đau khổ quá

ldthanh

đây chính xác là bị viêm ruột, nhưng mà bạn để 7 ngày thì hơi khó cứu rồi.
Trước chó nhà mình cũng bị y hệt nhưng 2 ngày nên mình cứu đc.
Bềnh này bạn phải tiêm T500, Vitamin B12 B6, B2, C. Kết hợp cho uống chất điện giải.
Ngoài ra bạn cho chó ăn lòng đỏ trứng gà sống, chỉ cho ăn lòng đỏ. bỏ hết lòng trắng.
Nó ko ăn thì phải lấy xilanh bơm cho nó ăn. mấy ngày đầu nó sẽ nôn ra hết. Nhưng mà vẫn phải cho ăn. đc tí nào hay tí nấy. tuyệt đối ko cho uống sữa và ăn đồ tanh, mỡ...
Chúc bạn cứu đc cún cưng.
Mình làm như vậy và chỉ 2,3 ngày là chó khỏi. tuy nhiên giờ nó ko nhớn đc nữa. mãi mãi 15kg :((

Ziny Yzma

Member
Mình ko biết nhiều về việc chữa bệnh nhưng việc ''cầm cự'' mình rất thuộc.Nếu như chưa kịp đưa tới bác sĩ thì bạn bắt buộc phải xay thức ăn+trộn ít nước vào thành dạng lỏng.Sau đó lấy cái bơm kim tiêm rút kim ra hút thức ăn rồi gang miệng cún ra bơm chất lỏng vào.vậy và cầm cự đc.