• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cộc vàng ven sông

anhthe98

Member
Tranh thủ trời nắng chạy ra bờ sông chụp hình mấy chú cộc vàng Hà giang mới về AE đánh giá còn giúp bác chủ quyết định cho mấy em này đi hay ở :D

Cộc 1

Cộc 2

p/s : bác nào đang nuôi mấy em cộc vàng, đen mới về post lên em xem với nhá. Để AE cùng đánh giá, tìm ra phương pháp hiệu quả hơn.

vanglai213

Active Member
em này của bác hả? dáng ngon thế lưng võng gớm,mặt xì ngầu .em nhìn chó mõn đen em cứ nhó đến mấy em hàng xóm chuyên vồ chộm gót chân hihi

anhthe98

Member
Không phải của em, em đg khuyên mấy bác này trả lại mấy em này về Hà giang đổi lấy mớ khác chứ kiểu nhờ bắt về thế này không hợp tí nào :((

vanglai213

Active Member
sao lại vậy chưa ai nuôi chó cộc vàng mà ..nhìn dáng em nó được đó..Nhờ bắt thì chỉ được vậy thôi còn hợp với mắt mình thì phải xông pha trận mạc hà giang xa lắm đấy anh à

KimCuong

Active Member
trả lại mấy em này về Hà giang đổi lấy mớ khác chứ kiểu nhờ bắt về thế này không hợp tí nào :((
Em hiểu ý bác này, chắc bác ấy muốn nói: Bỏ thì thương mà vương thì tội đây. ;)

Xin gia chủ có ý kiến với................;) :-bd

Lordrich

Member
Em này ngoài đặc điểm là đuôi cộc ra thì các tiêu chuẩn về đầu thủ của H'mong cộc chưa đạt được.
Nếu chỉ dựa vào đặc điểm đuôi cộc thôi mà đều gọi là H'mong cộc thì... em e là sau này giống H'mong cộc không ra dòng, giống rõ ràng.
Lại thành ra chó cỏ lai với H'mong cộc và dẫn đến không còn các đặc tính như bản tiêu chuẩn đã đề ra.
Bây giờ đang mới là giai đoạn đầu của quá trình đưa giống H'mong cộc được công nhận những đặc tính riêng nên theo em những người nuôi đầu tiên nên sàng lọc thật rõ ràng những đặc điểm riêng của loài này.
Rõ ràng đây là chú chó này máu H'mong cộc không nhiều!

AQ1001

Member
Anh em tiếp tục cho ý kiến về chú Hmong cộc này nhé! Nếu không ai có ý kiến gì khác thì sau khi làm hết các thủ tục chuyển vùng cho nó xong, thì lại làm thủ tục chuyển nó đi một vùng cao khác:)):)):))

Shakhi Viet

Active Member
Vậy kể cũng tội nhỉ. Sau này các tôma cộc chuẩn phải nhớ đến các tôma cộc đáng thương của thời kỳ chuyển tiếp này

vanglai213

Active Member
bác mà đưa em nó đi chỗ khác dễ gặp hàng thịt chó lắm tội em nó..thôi thì thương cho chót cho em nó 1 mái ấm đi bác sau này chó vàng mõm đen HM lên ngôi bác là người số 1 tiên phong đấy ^^

AQ1001

Member
bác mà đưa em nó đi chỗ khác dễ gặp hàng thịt chó lắm tội em nó..thôi thì thương cho chót cho em nó 1 mái ấm đi bác sau này chó vàng mõm đen HM lên ngôi bác là người số 1 tiên phong đấy ^^
Cũng chưa đến nỗi phải cho nó vào nồi, mà đã định cho vào nồi còn tiêm phòng làm gì cho nó nhạt thịt:)
Cứ để theo dõi, vỗ béo một thời gian xong đã, xem có gì hay không rồi tính tiếp vậy

vanglai213

Active Member
Cũng chưa đến nỗi phải cho nó vào nồi, mà đã định cho vào nồi còn tiêm phòng làm gì cho nó nhạt thịt:)
Cứ để theo dõi, vỗ béo một thời gian xong đã, xem có gì hay không rồi tính tiếp vậy
dạ : " TIÊN PHONG " chứ không phải tiêm phòng ,mà yém đâu có phải là thịt cún ^^ VP tẩy chay thịt cún, xúc pham, đánh đập nhất là thịt cún đấy bác à ^^

AQ1001

Member
dạ : " TIÊN PHONG " chứ không phải tiêm phòng ,mà yém đâu có phải là thịt cún ^^ VP tẩy chay thịt cún, xúc pham, đánh đập nhất là thịt cún đấy bác à ^^
Thì tôi bảo là phải áp dụng quy trình chuyển vùng của bác TV thì là tiêm phòng, xong rồi...:)) Tại cái quy trình của bác ý không nói rõ là chó thịt có phải tiêm không nên chót tiêm mất rồi:) VP tẩy chay thịt chó bao giờ? Tôi vẫn thấy ban lãnh đạo các cấp vẫn xơi thịt chó đấy thôi:), chắc các bác ấy ăn giấu, bác là người ngoài biết sao được:))

anhthe98

Member
Cún sau 15 ngày về hà nội tự nhiên thấy lông bóng bẩy, phổng phao hẳn lên, mõm không còn đen, bác nào có kinh nghiệm xem giúp em này thuộc thành phần nào, sao lại lạ thế ???

vanglai213

Active Member
Thì tôi bảo là phải áp dụng quy trình chuyển vùng của bác TV thì là tiêm phòng, xong rồi...:)) Tại cái quy trình của bác ý không nói rõ là chó thịt có phải tiêm không nên chót tiêm mất rồi:) VP tẩy chay thịt chó bao giờ? Tôi vẫn thấy ban lãnh đạo các cấp vẫn xơi thịt chó đấy thôi:), chắc các bác ấy ăn giấu, bác là người ngoài biết sao được:))
vụ này có thật hả bác..vậy có vụ nào điều khoản bị phạt không các bác :D hihi

vanglai213

Active Member
Cún sau 15 ngày về hà nội tự nhiên thấy lông bóng bẩy, phổng phao hẳn lên, mõm không còn đen, bác nào có kinh nghiệm xem giúp em này thuộc thành phần nào, sao lại lạ thế ???
chuyện này khó nói nha bác,chắc bác mát tay quá rồi đó ^^ hết mõm đen thàn chó vàng hết .Cũng có thể trong quá trình bác nuôi dưỡng chăm tốt em nó thay đổi đất ở, nước, với về được tắm sạch lên lông tơ rụng hết chẳng hạn ra lông mới lên đệp thế..^^ Đoán mò nha bác

AQ1001

Member
chuyện này khó nói nha bác,chắc bác mát tay quá rồi đó ^^ hết mõm đen thàn chó vàng hết .Cũng có thể trong quá trình bác nuôi dưỡng chăm tốt em nó thay đổi đất ở, nước, với về được tắm sạch lên lông tơ rụng hết chẳng hạn ra lông mới lên đệp thế..^^ Đoán mò nha bác
Cái con này kể cũng lạ, hôm mới mang về tai vểnh, lưng võng, mõm đen, lông lôm nha lôm nhôm. Về HN được 2 tuần lại thành tai cụp, lưng thẳng, mặt sáng sủa, lông vàng mượt như tơ. Mà lạ nhất là cái lưỡi, tự nhiên lại đốm lung tung cả. Thần kinh vững vàng trông nhà tốt, vệ sinh sạch sẽ, gửi nhà anh bạn nuôi hộ mấy hôm, giờ xin em nó về mà khó quá:):):):)
Túm lại giờ chỉ còn mỗi cái tội tai cụp, bác nào có cách chữa ở Hà Giang Tai Vểnh, về HN Tai Cụp thì tư vấn hộ cái:)

vanglai213

Active Member
chữa hỏi bác anh thế98 ấy không hiểu bác ấy cho em nó ăn gì mà nó cụp lại như vậy ^^ em nghĩ nó tai cụp càng phong độ chứ sao rott người ta cắt đuôi đi mới ngầu vậy đó bác..Giờ em nó mà cụp chắc do gen rồi bác à không phải do dinh dưỡng đâu lên bác tìm cách nào cũng khó đấy