• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cắn chết mèo con: Là mèo bố hay mèo lạ đây???

hôm qua và hôm nay mình thử dùng biện pháp"vật lí trị liệu" cho bé, tức là xoa bóp và phơi nắng thì thấy tình hình khá lên nhiều, nhưng cái cổ thì nguy quá, bạn cứ thử tưởng tưởng bạn nằm nghiêng khi ngủ, nằm bên này thì ngóc đầu lên, nghiêng bên kia thì chúc đầu xuống, cột sống chỗ cổ thì cong vòng nghiêng về phía cái chi bị liệt nên hay mất thăng bằng đổ xuống, hai hôm nay xoa bóp tắm nắng thì bé đã có thể lết và chống người ko bị đổ, nhưng chỉ đc một lát thôi.
mèo mẹ nhà mình rất thương mèo con, nó vẫn chăm sóc con như khi con nó chưa bị gì, nhưng khổ cái, đôi khi nó giỡn với con mạnh bạo quá, con nó yếu như thế, vậy mà nó cứ đùa đùa, dụ con nó ra khỏi ổ(mà làm sao mà ra đc, đi đứng còn khó nữa mà), thấy con không ra , thế là nó ngoạm cổ lôi ra, lôi ra xong còn đùa giỡn lôi kéo mèo con, thật ra nó làm vậy cũng bình thường thôi, vì trước đây mỗi khi còn một con nó đều thế, nhưng mà làm như vậy đâu có phù hợp với bé mèo đang bị thương tật thế này, thấy nó lôi ra bé mèo nằm bệt xuống, lại còn bị mẹ ôm, đạp, lôi...thấy mà thương ghê, chiều nay mình định đưa bé mèo ra bác sĩ Nghĩa để chữa cái cổ,chỉ cần cái cổ thẳng và linh hoạt như trước là ổn rồi, còn bé bị liệt đối với mình ko đáng lo ngại cho lắm.

Gacon

Hix hix nhà mình cũng có mèo mới đẻ hôm 22/1/2010.Em mèo Nhi đẻ được 4 em mèo con có một em mướp với 3 em xám nhìn lạ lắm. Lúc em nhi đẻ mình ngồi cạnh từ đầu cho đến cuối.Có một em mướp đẻ đầu tiên bị khèo cả 4 chân hu hu làm sao bây giờ khổ thân em ấy quá.Em ấy vẫn đi lại được nhưng bàn tay với bàn chân bị gập vào trong em ý phải đi bằng khuỷu tay , khuỷu chân . Sáng 22/1 em Nhi đẻ , mình ở với em ý đến 3h mình phải đi làm.Trời lại còn mưa , lạnh buốt nữa chứ.Đến tối mình về thì có một em xám có vẻ yếu , mình cho em ấy vào ti mẹ mà em ấy cũng chẳng bú em ấy cứ nằm yên người lạnh ơi lạnh.Mình sợ quá cho cả 5 mẹ con Nhi vào chăn ngủ chung với mình .Cả đêm mình đã rất lo mình dậy để cho em xám nằm sát vào mẹ Nhi nhưng vẫn không thấy ổn.Sáng mình dậy đi làm thì thấy em ấy khó thở đã bắt đầu ngáp ngáp mình sợ quá mình không biết phải làm sao để em ấy khỏi nữa.Biết em ấy đau mà mình chẳng giúp được gì cả huhu mình sợ nhất cái cảm giác đó .Trước khi đi mình có đắp chăn cho mấy mẹ con em Nhi rồi nhờ mẹ ở nhà chăm sóc . Mình vừa đến chỗ làm gọi điện cho mẹ thì mẹ bảo em xám chết rồi :(( huhu mình buồn quá cứ ngồi ở chỗ làm khóc mãi .Còn mấy em kia nữa khi lớn lên mình không biết là mình có thể chăm sóc tốt cho mấy em đấy không vì nhà mình chật lắm không có chỗ nuôi mẹ chỉ cho mình nuôi 1 em Nhi thôi . Có ai có thể cho mình lời khuyên hay nuôi hộ mình 1 em không :((

sao lại khổ thân mấy bé mèo như vậy chứ:(, chị cố gắng chăm sóc mấy bé còn lại nhé chị,(em gọi chị là chị nhé vì em còn là sinh viên năm đầu) còn bé mướp bị khèo chân thì chị xin mẹ chị cho để lại nuôi nhé, em nghĩ là bây g chỉ có chị là yêu thương nó nhất thôi, chứ bây g cho người khác người ta lại đối xử không ra sao với bé thì..., nhà em cũng như nhà chị, mẹ em từ trước đến g chỉ cho nuôi duy nhất một bé mèo mẹ thôi, còn mèo con đem cho hết, nhưng lần này em xin mẹ giữ lại bé mướp, bởi bé đã bị như thế rồi thì làm sao cho ai được, mèo khoẻ mạnh mà muốn cho còn khó nữa huống chi..., đôi khi em giận mẹ vì có những lúc mẹ hơi nhẫn tâm, hồi xưa có một con mèo con bị chó cắn nên bị liệt hai chân sau, nó không chịu ăn và đi vệ sinh tại chỗ luôn, nhưng mẹ em đã vất nó đi dù nó chưa chết, em giận lắm, còn hai bé mèo con vừa bị chết vừa rồi, mẹ bảo đem ra SOS,em nghe là hiểu liền bởi vì trước cổng SOS là xe rác hay tụ ở đấy, em không dám hỏi cặn kẽ vì không muốn nghe, không muốn nghĩ như thế, nhưng em buồn và giận, bởi vì dù mèo đã chết, nhưng không thể xem nó là rác mà quăng đi như thế, cứ mỗi lần nghĩ đến bé mèo bị liệt mẹ vất đi năm xưa, em lại sợ mẹ sẽ vất bé mèo con này như thế, nên em vẫn đang cố gắng làm bé khoẻ mạnh lại, có thể đi được, có thể tự ăn được, có thể vào đi vệ sinh trong khay cát. Chị cố gắng xin mẹ giữ lại bé mèo bị tật nhé, có thể với người không yêu mèo họ cho là phiền hà, nhưng với chị thì điều đó không vấn đề gì phải không:)

hôm nay mình vừa cho bé mèo đi khám ở chỗ bác sĩ Nghĩa, bs bảo là mèo bị áp-xe mủ ở chỗ vết thương rồi, hèn chi mình cứ thấy chỗ vết thương cứ sưng to dần, cổ càng lúc càng ngoẹo, nhưng do bé mèo còn bé quá nên không thể lấy mủ ra được, phải cho uống thuốc để tan ổ ap-xe đi, mong là bé sớm bình phục.
Em cảm ơn bác sĩ Nghĩa rất nhiều ạ, cảm ơn sự nhiệt tình của bs.
(hôm nay thấy 2 bé mèo nhà bs, em nghiền chết đi được, hì hì:) )

ôi mừng quá đi mất, cái chân bị liệt của bé đi được rồi!!!
bất ngờ ghê, cái tay bé mới hôm qua còn lết dưới nền nhà, vậy mà hôm nay lại có thể đứng được trên sàn nhà bằng cả bốn chân rồi và đi một cách xiêu vẹo, haha:D, cái cổ cũng bớt vẹo rồi nhưng vẫn còn sưng, không ngờ bé tiến bộ nhanh thế, trời ơi vui quá đi mất.
nhưng thời gian vừa rồi bé đau nên ít bú mẹ, nên gầy giơ xương, mình cầm bé mà chịu không nổi, cho uống sữa ngoài là bé kêu thét lên , dù đó là sữa em bé hay sữa đặc ông thọ, sữa tươi cũng không chịu, chỉ chịu mỗi sữa mẹ nhưng lại ít bú, hic, hôm nay bé khoẻ lên nhiều rồi, nhìn bé đi xiêu vẹo nhưng chi bị liệt đã cử động mình vui quá mọi người ơi,:)):))
Em cảm ơn bác sĩ Nghĩa nhiều ạ:)

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
ôi mừng quá đi mất, cái chân bị liệt của bé đi được rồi!!!
bất ngờ ghê, cái tay bé mới hôm qua còn lết dưới nền nhà, vậy mà hôm nay lại có thể đứng được trên sàn nhà bằng cả bốn chân rồi và đi một cách xiêu vẹo, haha:D, cái cổ cũng bớt vẹo rồi nhưng vẫn còn sưng, không ngờ bé tiến bộ nhanh thế, trời ơi vui quá đi mất.
nhưng thời gian vừa rồi bé đau nên ít bú mẹ, nên gầy giơ xương, mình cầm bé mà chịu không nổi, cho uống sữa ngoài là bé kêu thét lên , dù đó là sữa em bé hay sữa đặc ông thọ, sữa tươi cũng không chịu, chỉ chịu mỗi sữa mẹ nhưng lại ít bú, hic, hôm nay bé khoẻ lên nhiều rồi, nhìn bé đi xiêu vẹo nhưng chi bị liệt đã cử động mình vui quá mọi người ơi,:)):))
Em cảm ơn bác sĩ Nghĩa nhiều ạ:)

Chào em,

Anh báo tin em nè. Sáng nay anh ngủ dậy thấy có tin nhắn như thế này trong điện thoại của anh: ''BS ơi, cái tay bị liệt của bé mèo bị mèo bố cắn đã cử động lại rồi, bé đã đi được bằng 4 chân. Em vui quá. Cảm ơn sự giúp đở của BS. Hì Hì''

Đây là món quà cho anh niềm vui rất nhiều trong ngày làm việc hôm nay đó. Chúc em và bé mèo khỏe nhé.

Anh Nghĩa

em cảm ơn bác sĩ Nghĩa và các anh trong saigonpet đã tận tình giúp đỡ
cháu cảm ơn bác sĩ greenvet đã hướng dẫn và động viên cháu
cảm ơn tất cả các bạn trên vietpet đã luôn động viên mình
nếu không có mọi người, em không biết là bé mèo có thể khoẻ mạnh lại thế này không nữa, em xin cảm ơn tất cả:)

AnhNTT

Trời!!!! Thật khắc nghiệt. Nhà mình có một con mèo đực rồi. Thấy nó túng bấn quá đang tính tìm cho nó một em xinh xinh. Thế này thì thôi rồi. Ác quá.

một vài hình ảnh của các em mèo một ngày trước khi xảy ra thảm hoạ:

Con không cho mẹ nói nữa đâu nhé

Còn đây là hình ảnh bé mèo mướp vào ngày hôm qua mình mới chụp, bé đã hoàn toàn khoẻ mạnh và mập như heo vậy, bụng lúc nào cũng phễnh ra, căng tròn như muốn nổ tung

Vipz.14

Member
Có phải bé mặt hơi ốm không, hay là do ảnh??... Bạn cứ tiếp tục tẩm bổ thêm cho bé để bé thêm khỏe... nếu bé còn bú sữa thì cố gắng cho bé bú nhiều vào... bú liên tục.. trông bé không được mũm mĩm cho lắm, cấu không thích đâu :)) Còn cái bụng thì cấu được rồi đó :))

tinicat

gacon ui, cho tớ 1 em đi. Tớ có 1 tật xấu là hay đi xin xỏ các em mèo về nuôi lắm, thông cảm cho tớ nha, nhường cho tớ 1 em nha! co ji cu pm cho tớ!

kemkẹo

Member
đọc thấy sợ thế mèo nhà mình cũng có sân vườn nhưng ko cho các bé mèo ra ngoài chơi mấy, với lại đóng kín cửa,nhưng bọn mèo ta mèo lai nhà hàng xóm vẫn lảng vảng, lần nào thấy chúng nó mình cũng đuổi đi,bt là tội nhưng ko thể để nó rủ kem kẹo nhà mình đi mất đc, với cả sẽ bị lây bọ chét rận,với 1 đống bệnh tật...... chuyện mèo bố cắn mèo con thì mình cũng bt nhưng may mắn là kẹo béo nhà mình rất thương con liếm với ôm con ngủ suốt
chia buồn với bạn nhưng đây cũng là bài học,bạn đóng chặt các cửa trong nhà trc khi ngủ và nếu mèo bố dữ thì phải nhốt riêng ra

m-e-o-d

sao bạn giống mình thế! mèo nhà mình sinh 4 con, 1 con mèo lạ vào cắn chết 1 con, bị thương 1 con. Thế là mình tức điên đi được chả dám đi đâu vì sợ nó vào cắn tiếp, đêm nào mình cũng canh nó vào để bắt nó đem thả chỗ nào thật xa. Bữa đó nó bị dụ mình chiến đấu với nó 1 phen bị nó cắn sưng cả tay mà nó sống lâu rồi có kinh nghiệm lại thoát được, tức ơi là tức! Dù sao cũng chia buồn với bạn!

mọi chuyện đã qua lâu rồi, mình cũng đã nguôi ngoai đi nhiều, và bây g bé mèo nhà mình lại mang bầu tiếp, bạn mình hét lên "trời ơi sao con mèo nhà mày mắn đẻ thế?" :D, hic, mà lạ ở chỗ, chính cái thằng bố khốn kiếp ấy giờ lại tiếp tục làm bố của cái lũ nhóc đang ở trong bụng này, cách đây hai tháng mình thấy nó và thằng bố ấy "lén lút" ngoài ban công với nhau, trời ơi sao con meo nhà mình nó ngây thơ dễ bị dụ như thế chứ, oá oá, giờ thì bé meo đang ở lỳ trong nhà, khi nào có buồn đi vệ sinh thì mới ra ngoài, hic, mà mình mới nuôi thêm nhóc cún con ba tháng tuổi láo lếu, mất nết, hỉ mũi chưa sạch mà ra vẻ ta đây có tướng tá hơn đòi bắt nạt cô mèo bốn năm tuổi đang có chửa. Mà mỗi lần mình âu yếm bé meo thì nó cứ xông vào đòi cắn mèo, mình ngồi trên ghế bế bé meo lên đùi thì nó chồm chồm đòi cắn chân mèo, đuôi mèo, mà nó bị mèo đánh miết mà có sợ đâu, bởi tướng nó to ngang mèo mà, mình chỉ thương bé meo đang có bầu, mình không muốn nó bị kích động, mà cái nhóc tì ấy, hôm nay đưa đi chích ngừa, có ba con chó bự ở đó, nó sợ một phép và cứ nép vào người, không dám ở một mình, thế mà vừa về nhà là chọc ghẹo cô meo, đúng là cái thằng con trai hư thân mất nết:(
mà thật sự mình sợ phải đưa bé meo đi triệt sản lắm, phải mổ, mình nghĩ chắc nó đau lắm, mà nó thì hay vận động chứ có nằm yên như người đâu, với lại mình sợ nó mất sữa khi nuôi con nữa, còn nếu nó đẻ thì rồi sớm muộn cũng phải cho đi, bé mèo con còn sống sót mình đã kể thì cũng đã được cho đi, bởi bé đã hoàn toàn trở lại bình thường rồi, mà mẹ mình thì không muốn nuôi thêm mèo cái nữa:(, đáng lẽ ở lứa trước mẹ mình định giữ lại một bé mèo đực nhưng không ngờ cả hai bé đều chết cả, lần này nhất định mình phải cần thận hơn, không để thằng bố ấy vào cắn chết con nữa:(

pink_snow721

huhu, 5 bé mèo mới sinh của tớ cũng mới bị cắn chết vào lúc tối nên tớ ko thề can thiệp được. Nhìn mấy bé trên vũng máu, tớ thấy day dứt và ghê rợn loài mèo kinh khủng, ngay cả đồng loại cũng ko tha.
Và tớ rất muốn bik nguyên nhân!
Tình hình là thế này: Nhà tớ có nuôi 1 con mèo cái, nó đẻ 1 lứa, trong đó tớ đã giữ lại 1 con, giờ đã lớn. Giờ mèo mẹ lại đẻ lứa nữa. Lúc đầu mọi việc rất êm đềm. Mèo mẹ chăm sóc bầy con trên lầu. Mèo anh ở dưới. Mỗi lần mèo anh tiếp xúc mèo con là nó lại gầm gừ. Thế r ngày hôm wa, mèo mẹ mất tích đi đâu ko rõ ( tớ lo là nó đã gặp chiện, vì nó cũng già lắm r), để lại mèo con bơ vơ. Mình thương wa nên đem mấy bé xuống bếp ( lầu 1) để tiện đút sữa và chăm sóc. Thế là sáng hôm sau...
Mình ko bik là mèo anh hay mèo bố đã làm chiện ác độc này? Lúc đầu mình nghĩ là mèo anh, vì muốn bảo vệ lãnh thổ, mình đã căm ghét nó vô cùng.
Nhưng giờ nghe mấy bác nói mèo bố cũng có thể cắn chết con ( vì con mèo bố hay lảng vảng vào nhà tớ lắm, nhưng tớ nghĩ ko sao nên ko đuổi) cộng với thái độ có phần sợ hãi của mèo anh, mình đã suy nghĩ lại!
Mong các bác có lời giải dap, đê tớ bik có nên tip tục giận mèo anh nữa ko, và rút ra bài học quý báu

huhu, 5 bé mèo mới sinh của tớ cũng mới bị cắn chết vào lúc tối nên tớ ko thề can thiệp được. Nhìn mấy bé trên vũng máu, tớ thấy day dứt và ghê rợn loài mèo kinh khủng, ngay cả đồng loại cũng ko tha.
Và tớ rất muốn bik nguyên nhân!
Tình hình là thế này: Nhà tớ có nuôi 1 con mèo cái, nó đẻ 1 lứa, trong đó tớ đã giữ lại 1 con, giờ đã lớn. Giờ mèo mẹ lại đẻ lứa nữa. Lúc đầu mọi việc rất êm đềm. Mèo mẹ chăm sóc bầy con trên lầu. Mèo anh ở dưới. Mỗi lần mèo anh tiếp xúc mèo con là nó lại gầm gừ. Thế r ngày hôm wa, mèo mẹ mất tích đi đâu ko rõ ( tớ lo là nó đã gặp chiện, vì nó cũng già lắm r), để lại mèo con bơ vơ. Mình thương wa nên đem mấy bé xuống bếp ( lầu 1) để tiện đút sữa và chăm sóc. Thế là sáng hôm sau...
Mình ko bik là mèo anh hay mèo bố đã làm chiện ác độc này? Lúc đầu mình nghĩ là mèo anh, vì muốn bảo vệ lãnh thổ, mình đã căm ghét nó vô cùng.
Nhưng giờ nghe mấy bác nói mèo bố cũng có thể cắn chết con ( vì con mèo bố hay lảng vảng vào nhà tớ lắm, nhưng tớ nghĩ ko sao nên ko đuổi) cộng với thái độ có phần sợ hãi của mèo anh, mình đã suy nghĩ lại!
Mong các bác có lời giải dap, đê tớ bik có nên tip tục giận mèo anh nữa ko, và rút ra bài học quý báu
mình trả lời bạn nha, bạn ko nên giận bé mèo anh, tội nghiệp nó, mình cũng từng giữ một bé mèo là mèo đực và sau đó mèo mẹ đẻ lứa sau, mèo mẹ khi có bầu thì tát thằng anh liên tục và hay bỏ đi, khi đẻ con rồi nó càng đề phòng thằng anh, đó là bản năng của nó là ko muốn bất cứ con mèo nào lại gần con nó, kể cả anh giai, nó thấy ko an toàn. Mình từng nhân lúc mèo mẹ đi vắng thì cho thằng anh lại gần ổ mấy đứa em thì nó sợ hãi chạy đi, mà nó cũng sợ mẹ nó đánh nó, mình từng giữ đến hai thằng anh giai , mà chúng nó đều phản ứng thế, nhưng khi các bé mèo con được một tháng, biết vui chơi rồi thì anh chúng nó mới đến gần, ngửi ngửi rồi vài bữa sau chơi cùng các em luôn, mà tụi anh giai này cưng em lắm nhé, đôi khi đùa em quá trớn em hét ỏm tỏi anh mới buông. Nên mình chắc chắn với bạn là thằng bố hoặc thằng mèo đực khác. Chúng nó ko thích mèo cái mang thai vì khi mang thai mèo cái không chịu giao hợp, mà chúng nó thì đâu có biết tụi nhóc con kia có phải con nó hay ko, thế nên nó giết mèo con rồi bắt mèo cái giao hợp để sinh lứa khác. Thế nên mình triệt sản hai đứa nhà mình rồi, mình thích mèo con nhưng chứng kiến chúng nó chết mình xót xa lắm

kipoki

thưởng thì mèo bố sẽ ko cắn con của nó, có khi nó căn con mèo đực con, tùy con
mèo đực cùng đàn chắc là cắn con đực con rồi, con cái nó để lại =))
mèo lạ thì cắn hết
còn đừng hỏi vì sao mèo làm thế, nhiều loài vật cũng vậy, kể cả con người,
mèo đực bố cũng ko ưa gì mèo đực con của chính nó
mình nuôi mèo tầm 1 đàn vài trăm con, mỗi khi nó đẻ, nên cách ly ra 3:-O
kiểu như '' ta sẽ là kẻ chơi hết đám mèo cái này vậy á''
nuôi mèo mất dạy lắm, nuôi chó thick hơn:x