• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cẩm nang đi "sâu" từ đầu chí cuối

Vận chuyển chó đi thi.​
Di chuyển bằng ô tô.
Bạn sẽ cần đến một chiếc xe hơi phù hợp để làm phương tiện vận chuyển cho bạn, cho cún và cả đống đồ cần thiết cho cún, cho dù là chú cún nhỏ xíu. Nhiều dân đi Show thích sử dụng xe hơi dạng bán tải thùng kín hoặc xe tải, tuy nhiên với việc tiêu thụ xăng và yếu tố khí thải nhà kính thì sẽ khả thi hơn để đi lại bằng một chiếc xe hơi nhỏ hơn, tiết kiệm xăng và góp phần bảo vệ môi trường.

Giữ an toàn cho cún khi lái xe.
Nếu xe bạn có khoang để lồng/chuồng, hãy cố định chiếc lồng/chuồng vào vị trí chắc chắn nhất ở phía sau. Nó sẽ giúp cho chiếc lồng/chuồng ổn định khi xe đi qua những khúc đường xấu hoặc quanh co. Cún sẽ không chỉ cảm thấy an tâm mà nó còn coi chiếc lồng như ngôi nhà của nó, nó sẽ thấy dễ chịu hơn khi ngủ trong không gian quen thuộc.
Ô tô nhỏ có thể sẽ không có khoang chứa lồng/chuồng, tuy nhiên cún của bạn vẫn phải được cảm thấy an tâm khi bạn lái xe. Nó có thể bị thương nếu xe bạn thay đỏi hướng mà nó còn có thể làm bạn bị thương khi nó lao về phía trước lúc bạn thay đổi tốc độ đột ngột .
“Cương” cho chó được bán với kích cỡ phù hợp với mọi loại chó. Bạn nên gắn “cương” vào dây an toàn trên băng ghế sau, nó sẽ giữ an toàn cho cún suốt cuộc hành trình.

Nguồn Rottweiler.com.vn
Dịch giả Candy_018 (HPRC)

Luyện ngồi xe hơi:
Đừng để đến sát ngày thi rồi mới kiểm tra xem chó của mình có thích đi ô tô không. Kết quả cuộc kiểm tra này chẳng bao giờ theo ý bạn và bạn phải chịu đựng chú cún của mình nhỏ dãi và say xe thậm chí tệ hơn trong suốt chặng đường đi. Thật không công bằng khi đưa cún đi Show trong tình trạng như vậy. Chuyến đi nên vui vẻ cho cả 2 nếu không cún sẽ không thể nào đạt thành tích cao ở vòng thi, bạn cũng vậy!
Hãy bắt đầu với cún từ sớm bằng cách chở cún đi lang thang khu phố hoặc các cửa hàng. Hãy cho ai đó ngồi cùng với cún để phòng trường hợp cún phá rối. Nếu bạn lái xe tới công viên nơi cún có thể chạy nhảy và chơi đùa, cún sẽ xác định việc đi xe hơi sẽ tới điểm đến là một nơi thú vị và sẽ rất nhanh, cuộc hành trình bằng xe hơi sẽ sớm trở nên vui vẻ.

Khi chú chó của bạn không quen việc di chuyển bằng xe hơi thì sẽ có vấn đề khi đến lúc có việc đột xuất phải đi, ví dụ như đi gặp bác sĩ thú y, hoặc khi có việc khẩn cấp và có thể bạn phải đối mặt với quyết định phải sử dụng thuốc an thần cho cún. Không ai muốn làm cho con chó say thuốc nằm đuỗn ra đó trừ khi điều đó quá cần thiết.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Mua bảo hiểm cứu hộ sự cố:
Không ai muốn xe của mình gặp phải sự cố, tuy nhiên luôn có khả năng xảy ra điều này khi mà chặng đường đi cách xa nhà bạn hàng trăm dặm. Có rất nhiều loại dịch vụ cứu hộ sự cố nên bạn có thể lựa chọn 1 loại phù hợp với điều kiện kinh tế của mình. Bạn cần được bảo hiểm cả trong trường hợp chiếc xe không thể sửa chữa ngay trên đường, do đó cần được kéo về nhà.
Đọc kỹ các chính sách trước khi mua bảo hiểm và kiểm tra xem bất kỳ ai, người hay chó đi cùng bạn có được đảm bảo rằng sẽ được đưa về trên xe cứu hộ cùng với bạn trong trường hợp xe phải kéo về hay không? Có rất nhiều trường hợp lái xe cứu hộ từ chối cho chó lên xe của họ, và chú chó tội nghiệp phải nằm trong chiếc xe hỏng và bị kéo đằng sau xe cứu hộ.

Đến đúng giờ:
Bạn cần tính toán thời gian cho chuyến đi của mình và cộng thêm thời gian phát sinh do các bất trắc trên đường. Bản đồ chắc chắn cũng rất cần thiết, đặc biệt khi bạn không biết rõ về khu vực mà bạn đang đến. Thiết bị dẫn đường qua vệ tinh rất lý tưởng cho tất cả những con đường chính nhưng có nhiều cuộc thi được diễn ra ở những khu vực mà dữ liệu bản đồ của máy chưa được cập nhật. Chuyện tìm đường có đôi lúc trở nên vô cùng trớ trêu nếu bạn cứ ỷ lại vào các thiết bị tìm đường điện tử. Hãy sử dụng các phương tiện sẵn có trên internet để hỗ trợ tìm đường trước khi bạn rời khỏi nhà.
Bật các kênh phát thanh địa phương trên radio khi đi để luôn trong trạng thái được cảnh báo, tránh trường hợp bị chậm trễ. Một số loại radio trên xe hơi có khả năng cảnh báo bạn về các vấn đề xảy ra trên đường trong khu vực của các đài phát thanh địa phương.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Giữ liên lạc

Điện thoại di động là một phần trong cuộc sống hàng ngày, lợi ích sử càng rõ rệt khi đi xa nhà. Sắp xếp tên trong danh bạ đơn giản và dễ hiểu ví dụ như : số điện thoại nhà, mẹ, bố, bác sĩ thú y hay hàng xóm. Nếu bạn có xảy ra chuyện gì và không thể tự gọi điện thì người khác cũng có thể dễ dàng báo cho ai đó theo danh bạ trên điện thoại của bạn.

Để chó ở nhà.

Có khả năng thỉnh thoảng bạn tham dự một cuộc thi và phải để cún ở nhà một mình. Hãy cố gắng sắp xếp cho người hàng xóm hoặc bạn bè của mình tạt qua để thả nó ra hoặc đế ý xem nó có ổn không? Có những bất trắc có thể xảy ra với bạn thì cũng có thể xảy ra với cún. Liệu nó có thích ở nhà một mình đến hết ngày trước khi ai đó nhận ra? Hãy đưa cho người giữ chìa khoá hoặc ai đó có thể chăm sóc cho cún khi bạn đi vắng địa chỉ liên lạc chi tiết của bạn. Hãy chuẩn bị mọi tình huống xấu nhất để đề phòng mọi chuyện có thể xảy ra cho thú nuôi của bạn. Điều đó sẽ giúp bạn yên tâm thực hiện chuyến đi mà không phải hoãn hoặc hủy giữa chừng.

Chuẩn bị thức ăn và đồ uống.

Cún của bạn có thể ăn bữa đầu tiên vào buổi sáng nhưng cho nó ăn như vậy có thể gây ra rất nhiều hệ lụy phiền phức trên đường đi. Cố gắng dừng xe mỗi giờ đồng hồ trong cuộc hành trình để cho cún có thể duỗi chân, vươn vai và làm việc của nó. Khi bạn chuẩn bị đồ ăn cho mình để sử dụng trong chuyến đi, hãy nhớ đem vài gói thức ăn nhỏ cho cún. Từng phần nhỏ một sẽ tốt cho dạ dày của nó hơn là cho nó ăn ít bữa với số lượng nhiều. Có thể cho nó ăn ít bánh quy khô trong trường hợp nó đang bị say xe.
Có thể mua bát nhựa cao thành để tránh nước bị trào ra ngoài khi đi trên đường. Mặc dù vậy tốt hơn hết bạn nên dừng lại ở các điểm dừng để tiếp nước. Luôn luôn mang theo nước khi đi, bởi chưa chắc đã có chỗ dừng chân trên đường cho bạn tiếp nước. Có nhiều điểm diễn ra Show để nước trực tiếp dưới ánh nắng mặt trời khiến nước bị nóng quá, chó không thích uống nước nóng, nhiều con nhịn luôn không uống.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Sử dụng dây an toàn và chăn nệm.

Khi nuôi cún, chắc hẳn bạn sẽ có nhiều chăn nệm cho nó, nếu cún của bạn được di chuyển bằng xe hơi và nằm ở hàng ghế sau, bạn hãy thử sử dụng những tấm ga trải giường cũ và khăn tắm, nó sẽ hút ẩm và giữ cho cún được thoáng mát suốt chặng đường dài. Khi thời tiết trở lạnh, hãy mang theo nhiều loại chăn khác nhau để cho cún hoặc hành khách đi kèm có thể sử dụng nếu thời tiết xấu.

Kết hợp du ngoạn phong cảnh.

Bạn sẽ ghé thăm rất nhiều vùng đất xinh đẹp của Vương Quốc Anh trong suốt sự nghiệp đi Show của mình. Tuy nhiên phần lớn thời gian bạn dành cho các con chó và các cuộc Show. Vậy tại sao bạn không đánh dấu lại những điểm đến thú vị mình phát hiện được trên đường đi? Thể nào rồi bạn cũng sẽ 1 vài chuyến đi nghỉ thú vị cuối tuần với người thân và những chú chó của mình.
Bản chương trình của cuộc thi thường liệt kê các khách sạn chấp nhận khách kèm theo chó, nhưng các phòng bị đặt hết chỗ rất nhanh chóng. Cố gắng liên lạc với văn phòng du lịch gần địa điểm tổ chức nhất và tìm xem có phòng ở kèm bữa sáng, và có nhận chó đi kèm không? Những nơi này thường rất thú vị để ở lại và bạn sẽ thấy những người chủ rất quan tâm đến cún của bạn, những chiến thắng của nó và sở thích thú vị của bạn. Trong khi những người cùng tham gia thi đang phải vất vả lái xe trong đêm để đến địa điểm thi, thì bạn đang thưởng thức bữa sáng kiểu Anh, trước khi có 1 đoạn đường ngắn, thong thả đến nơi thi.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Giữ cho căn phòng sạch sẽ.

Cho dù bạn cẩn thận đến đâu, sẽ vẫn có lông vương lại trong căn phòng mà bạn thuê. Bạn nên mang theo tấm ga và phủ nó lên giường, bạn sẽ thấy thoải mái và vô tư khi nói rằng không để cho chó nhảy lên giường và ghế trong căn phòng mà bạn thuê. Hãy nghĩ cho người tiếp theo sẽ thuê căn phòng của bạn, họ có thể sẽ không thích lông chó còn vương vãi trong phòng. Đa số các phòng đều đầy đủ tiện nghi, và các chú chó đều bị thu hút bởi những thứ như sàn nhà lát đá mát lạnh. Kiểm tra xem còn cái gì khiến cún bị hấp dẫn để nhai hoặc phá trước khi bạn nghỉ ngơi.
Một gói khăn ướt, một bình xịt nhỏ để đánh sạch nội thất và bàn chải lông trong túi đồ nghề “Grooming” của bạn là người bạn đồng hành lý tưởng trong trường hợp bạn cần dọn nhanh căn phòng trước khi rời đi. Để cửa sổ mở cho không khí được thoáng hoặc xịt nước thơm của cún cho căn phòng có mùi dễ chịu trước khi đi. Bằng việc có ý thức giữ gìn căn phòng mình thuê 1 chút, thì dù bạn và cún sẽ được họ vui vẻ đón tiếp trong tương lai, và bạn sẽ không làm xấu mặt những người nuôi chó, những người có ý thức dọn dẹp sạch sẽ sau khi ở cùng thú nuôi.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Cuộc hành trình bằng xe lưu động và cắm trại.

Rất nhiều người tham gia Dogs Show di chuyển bằng xe nhà lưu động của mình, cắm trại hoặc dựng lều. Có nhiều Giải vô địch quan trọng chính của năm chọn thời điểm diễn ra vào những tháng hè, và có nhiều chỗ thuận lợi để làm điểm dừng lại qua đêm gần khu vực tổ chức. Ngày càng phổ biến việc người tham dự thi di chuyển từ điểm thi này đến điểm thi tiếp theo, và dùng kỳ nghỉ của mình để tham dự các Dogs Show. Lịch trình cuộc thi sẽ liệt kê chi tiết những khu vực có thể cắm trại được nếu chỗ đó không liền kề với khu vực Dogs Show. Do những người tham gia thi đã rất mệt suốt chặng đường dài, nóng bức từ nhà đến cuộc thi, phải có đến hàng trăm người sẽ nổi lửa lên cho tiệc nướng ngoài trời và mở rượu để ăn mừng, hoặc chia buồn sau một ngày ở Dog Show. Mọi thứ có vẻ rất cuốn hút.

Những ngày nóng bức.

Chẳng ngạc nhiên chút nào khi mà xe hơi có thể nóng bỏng tay nếu như bạn để nó nằm phơi nắng vào những ngày nóng bức. Đừng bao giờ chủ quan để lại cún trên xe khi dừng lại nghỉ giải lao trên đường đi. Kể cả để cửa kính mở, chiếc xe vẫn có thể trở thành cái lò nướng và có nhiều trường hợp chó bị chết bởi nhiệt độ quá nóng. Bất kỳ mọi chuyến đi nào kèm theo chó trên xe phải được lên kế hoạch thật chu đáo. Nếu như cún của bạn không được vào quán cà phê hoặc trạm dịch vụ với bạn, hãy đưa cún đến khu vực bên ngoài và thưởng thức bữa ăn trong không khí thoáng mát với nó. Ngay cả khi ngồi bên lề đường, cạnh xe của bạn hoặc dưới gốc cây ở bãi đỗ xe còn tốt hơn để cún yêu của bạn ở lại và đối mặt với cái chết.
Trong suốt hành trình, hãy cố gắng giữ cho xe luôn mát mẻ. Để cửa sổ trước mở có thể khiến cún sợ hãi do áp lực gió thổi mạnh vào trong xe. Nếu xe bạn không trang bị máy điều hòa không khí, hãy mua vài cái quạt chạy bằng pin hoặc năng lượng mặt trời cho lồng của cún, hoặc lắp ở ghế sau. Có nhiều loại sản phẩm để lắp đặt lên cửa sổ, giá cả phù hợp và rất hiệu quả.
Sử dụng tấm phủ xe chống nhiệt khi bạn đỗ xe ở cuộc thi sẽ tránh việc nhiệt độ tăng cao trong xe, giữ cho xe đủ mát để bạn có thể lên xe về nhà sau cuộc thi.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Thời tiết xấu.

Có khả năng bạn phải đối mặt với thời tiết xấu trong suốt hành trình của mình. Tuyết và bão có thể cũng kinh khủng như những ngày quá nóng. Không chỉ chúng ta phải lo cho mình trong lúc này, mà còn phải có trách nhiệm với cún của mình nữa. Đem theo áo khoác, giầy ủng đi mưa, xẻng nhỏ và bình cà phê, có thể khiến mọi việc khá hơn khi phải chống đỡ với trận bão tuyết. Mang những vật dụng tương tự cho cún như áo khoác và ủng để bạn có thể dắt cún đi an toàn ra khỏi xe trong trường hợp lạnh và ướt nhất. Có thể sắm một chiếc ấm nhỏ hoạt động bằng ắc quy xe, sữa bột, trà, đường, đồ ăn liền để sử dụng trong trường hợp khẩn cấp, nó sẽ rất có ích cho bạn trong trường hợp bạn bị ướt, mệt và lạnh.

Một người dự thi Dogs Show giỏi là..

Biết lên kế hoạch cho cuộc hành trình của mình, tính toán kỹ cho chó được an toàn và thoải mái.

Một người dự thi Dogs Show tồi là..

Không bao giờ để ý đến yếu tố ngoại cảnh và sự thoải mái của cún.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Ngày diễn ra Show

Cuối cùng thì cũng đến ngày này: cuộc thi đầu tiên của cún – thời điểmchờ đợi mà bạn đã phải chải chuốt cho cún, tập luyện và chuẩn bị trong suốt nhiều tháng qua. Bạn sẽ rất hồi hộp, điều đó có thể hiểu được. Sự lo lắng của bạn có thể biểu lộ qua nhiều cách: thường xuyên vào nhà tắm, cảm giác nôn nao, mắng nhiếc trẻ em và hay gắt gỏng với bạn đồng hành là một số triệu chứng phổ biến. Tuy nhiên sự lo âu mà bạn cảm thấy, hãy cố gắng đừng để nó ảnh hưởng sang cún của bạn. Giống chó rất thông minh, chúng có thể cảm nhận được mọi thay đổi trong gia đình và sẽ nhanh chóng nhận ra rằng ngày đặc biệt này sẽ rất khác cuộc sống bình thường.
Bạn phải giữ cho cún có được cảm nhận một cách bình thường cho đến phút cuối trước khi rời nhà. Hãy cho cún ra ngoài để cún làm gì mình muốn, hoặc cho cún đi dạo nếu đó là thói quen mỗi sáng. Nếu bạn có cả một hành trình dài phía trước, tốt hơn là đừng cho cún ăn trước khi đi trừ khi bạn có thời gian để cún hoạt động và tiêu hoá được hết chỗ thức ăn đó, nếu không sau đó sẽ có cả đống mớ hỗn độn ra xe.

Đối phó với thời tiết xấu.

Nếu trời mưa hoặc mặt đất vẫn còn bao phủ trong băng giá hoặc ướt sương, hãy đi ủng, mặc áo mưa cho cún của bạn trước khi vào thi và việc cuối cùng bạn cần làm khi vào khu vực thi là phải rửa chân cho cún. Đa số giống chó đều thích việc đi ủng hoặc mặc áo mưa nhưng hãy mua cho nó từ sớm (cỡ rộng để khi lớn vẫn vừa) và hãy đảm bảo rằng nó đã quen với những đồ may mặc đó để không phải vật lộn ép nó mặc trước khi vào Show. Nếu bạn đến điểm dự thi mà phải băng qua những chỗ có sình lầy thì hãy bế cún vào nếu nó không có ủng hoặc áo mưa. Có thể quấn túi nilon hay bất kỳ túi nhựa nào mà bạn có quanh chân cún để giữ cún được sạch sẽ, trong trường hợp khẩn cấp.
Đừng quên là bạn cũng cần đồ đi mưa. Giầy ủng và áo mưa gấp gọn rất cần thiết và nên chuẩn bị sẵn trên xe phòng trường hợp thời tiết mưa gió. Một bình cà phê giữ nhiệt cũng là điều lý tưởng khi bạn không tìm được trạm dừng nào chấp nhận cho chó vào trên đường đi. Một tách trà ở hàng ghế dự bị trước khi ra về cũng rất ổn và tiết kiệm chi phí so với một số quán phục vụ ở khu vực thi.
Ngày nay có nhiều người tham gia Dogs Show mang theo thực phẩm riêng của mình để tiết kiệm chi phí, dành tiền chi cho những thứ tốn kém mà bạn yêu thích khác (nếu có).

Nguồn Rottweiler.com.vn

Mang theo sản phẩm làm sạch không cần nước.

Có rất nhiều sản phẩm làm sạch không cần dùng nước để tẩy sạch cho bộ lông của cún trên thị trường. Do đó nếu bạn phát hiện ra chân cún của bạn nhuốm đầy bùn đất, hoặc bẩn ở đuôi, mông… hãy sử dụng sản phẩm rửa khô để làm sạch vết bẩn, thấm lông khô bớt bằng giấy lau trước khi chà xát với bột ngô hoặc bột khoai tây để hút hết chất lỏng. Sau khi bột khô, chải hết bột khỏi lông và tất cả sẽ như lúc ban đầu - sạch sẽ và bóng bẩy.
Một số người tham gia thi phải đi rất xa nên mang họ mang theo máy sấy du lịch , loại hoạt động bằng pin. Sản phẩm này rất tuyệt cho giống chó lông dài, nhưng hãy chắc chắn rằng cún của bạn đã quen với âm thanh thanh ồn ào của sản phẩm công nghệ này, nếu không nó sẽ hoảng sợ và bị ảnh hưởng tới tâm lý ngay trước khi bước vòng thi. Hãy nhớ rằng bạn sẽ phạm luật của Hiệp hội chó giống nếu sử dụng sản phẩm làm thay đổi cấu trúc gốc của lông cún, vì thế nếu bạn không chắc về sản phẩm rửa khô thì hãy dùng nước để rửa. Sử dụng bình xịt nước thay vì ngâm để rửa toàn bộ chỗ bẩn, và chỉ cần tiếp thêm nước vào bình khi cần.

Đối phó với thời tiết nóng.

Có thể bạn cho rằng những ngày nóng thích hợp để đi du lịch, hoặc thích hợp để dành thời gian đi Dogs Show – Bạn đã nhầm rồi! Điều phải xét đến đầu tiên là cún của mình và nhu cầu của nó. Xe hơi của bạn có thể sẽ rất nóng nếu bạn bị mắc kẹt giữa đường do kẹt xe, chuyện này vẫn thường hay xảy ra, vậy làm sao để giữ được sự mát mẻ cho cún? Điều hoà nhiệt độ được trang bị trên hầu hết xe hơi, hãy cố gắng lắp đặt tiện nghi này cho cún. Chỗ của cún nên râm mát và có gió nhẹ.
Bạn sẽ thấy trong các gian hàng ở những Show lớn, có rất nhiều sản phẩm đa dạng để giữ cho xe và cún của bạn được mát mẻ trong những ngày hè nóng nực nhất. Tấm phủ bạc chống nhiệt rất tiện dụng để kẹp vào cửa sổ xe, giữ cho nhiệt độ trong xe được mát mẻ trong bãi đỗ. Sử dụng 1 tấm khac cho cún nếu bạn và cún ngồi trong khu vực thi ngay dưới nắng nóng của mặt trời. Quạt du lịch chạy bằng pin phù hợp để gắn trong lồng của cún giá chỉ vài pounds, giúp ích rất nhiều cho những người tham gia Show...

Nguồn Rottweiler.com.vn

Cùng loại sản phẩm quạt kẹp vào cửa sổ, cũng có loại chạy bằng năng lượng mặt trời tiện ích cho bạn chọn lựa.
Nếu nhiệt độ của cún bị tăng quá cao, bạn cần phải làm hạ nhiệt cho cún và xin lời khuyên của bác sĩ thú y. Luôn có bác sĩ thú y sẵn sàng ngay tại các Show lớn, và có số hotline ở các Show nhỏ. Phủ khăn ướt lên trên lưng cún là cách để làm hạ nhiệt, tuy nhiên bạn vẫn phải tìm kiếm sự giúp đỡ của bác sĩ thú y càng sớm càng tốt. Cún có biểu hiện sốt như sau : Thở rất nhiều, biểu lộ sự lờ đờ, chậm chạm và thậm chí không phản ứng. Một số con sẽ bị đổ bệnh, hoặc có thể đột quỵ. Mắt và nướu răng có thể rất đỏ. Rơi vào tình trạng này, chó có thể chết trong vài phút bởi sốc nhiệt, vì thế hãy tìm sự hỗ trợ của bác sĩ thú y ngay lập tức.

Mang theo nước uống.

Luôn luôn mang theo nước uống cho cún của mình. Có thể bạn không gần vòi nước ở Show, hoặc khi bạn dừng lại để nghỉ giải lao khi đi trên đường. Mang theo bao nhiêu nước là phụ thuộc vào kích thước của cún, nhưng nên mang dư 1 chút phòng trường hợp bạn cần rửa tay hoặc rửa sạch bùn đất ở bàn chân của cún. Khi lên kế hoạch cho chuyến đi vào những ngày nóng, hãy pha nước chanh và đổ vào ba phần tư chai sau đó để nó vào ngăn đá tủ lạnh một ngày trước khi đi. Nước đá sẽ tan từ từ trong ngày, vậy là bạn có nước mát để uống. Không bao giờ cho chó uống nước lạnh vào những ngày nắng bởi vì nó có thể gây ra chuột rút và phù nề.
Có một số con không thích uống nước ở địa điểm diễn ra thi, do đó hãy mang đủ để đáp ứng cho những chú chó kén chọn này.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Định vị chỗ đậu xe.

Khi tham gia những Dogs Show lớn, bạn sẽ được phân cho một vé lấy chỗ đậu xe. Đôi khi bạn sẽ phải trả tiền trước, nhưng nên như vậy bởi giá sẽ cao hơn nhiều vào đúng ngày diễn ra Show. Dần dần khi bạn đã tới nhiều Show quanh đất nước, bạn sẽ biết chỗ nào tốt nhất và tồi nhất để đậu xe. Bạn cũng sẽ học được một điều là nên đến sớm để tìm chỗ đỗ an toàn gần lối ra vào. Không có gì lạ khi bạn phải đi bộ đoạn đường khá xa từ xe vào Show, rồi sau đó tới khu vực của bạn hoặc Ring Show.
Bạn sẽ có 1 con cún (hoặc vài con), xe đẩy, túi xách và các thủ tục giấy tờ qua cửa, hãy để con cái, bạn bè hoặc gia đình đi tham gia cùng bạn hôm đó tự lo cho mình để họ tự khám phá cuộc phiêu lưu thú vị. Thêm vào đó là việc đi đúng ngày mưa hoặc ngày nắng nóng, bạn sẽ hiểu vì sao đến sớm là mục tiêu của rất nhiều dân đi Show.

Tìm vị trí như thế nào?

Một khi bạn đã ra khỏi xe, đã dỡ hành lý, đồ nghề xuống và bước tới lối vào của Show, bạn cần biết hai điều:
Khu vực thi và ghế chuẩn bị của bạn nằm ở đâu?
Lấy quyển catalogue hướng dẫn của Show ở chỗ nào?
Cả hai việc trên đều có thể tìm thấy ở ngay sau lối vào. Nếu bạn tham dự một Show lớn, sẽ có nhân viên của Show ở ngay trong lối vào, luôn vui lòng để chỉ nơi nào bạn nên tới. Ở những Show nhỏ sẽ biển chỉ dẫn gắn trên tường, chỉ lối tới các khu vực thi và nơi từng giống chó sẽ thi.
Ở gần đó cũng sẽ có ít nhất một bàn để Catalogue cho người tham gia lấy. Hãy cố gắng đặt trước một bản catalogue vì có thể sẽ không còn vào ngày cuộc thi diễn ra, thêm vào đó, trả trước cho chi phí này có thể sẽ rẻ hơn rất nhiều.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Băng ghế chuẩn bị tại Show.

Hầu hết những Championship Show đều có băng ghế chuẩn bị. Điều này có nghĩa là tất cả những chú cún dự thi đều có ghế để ngồi và nghỉ ngơi. Băng ghế này được làm bằng gỗ, do đó bạn nên mang theo tấm thảm để lót cho cún ngồi. Ngoài ra còn có dây xích được thiết kế riêng cho cún ngay trên ghế chuẩn bị để tránh việc cún xổng ra, chạy lung tung. Phía sau ghế là phòng gửi đồ đạc, hành lý, và gần đó sẽ là khu vực chăm sóc ngoại hình, sẽ có bàn riêng để cho bạn làm công việc này. Băng ghế được đánh số thứ tự theo số báo danh của các thí sinh. Số này sẽ là số riêng và duy nhất cho bạn ở Dogs Show đó.
Băng ghế được sắp đặt để từng giống chó sẽ ngồi cùng với nhau, và số báo danh sẽ theo thứ tự và bằng chữ cái. Bạn sẽ thấy ghế của mình ngay bên cạnh những người mới bắt đầu giống như mình, và chó cũng cùng một giống như nhau. Điều này có thể giúp bạn nhanh chóng kết bạn với người hàng xóm cận kề này.

Giữ an toàn khi ở Show.

Không bao giờ để cho cún của bạn ở một mình trên băng ghế dự bị. Đáng buồn thay có một số người vô tâm có thể vầy vò, trêu chọc chó của bạn. Do đó, chó của bạn có thể sẽ bị lo lắng do bị bỏ rơi một mình và nó sẽ sủa, rồi tru, hú, làm cho những người khác khó chịu, và cuộc thi bị xáo trộn. Đã có nhiều trường hợp chó con khó chịu quá nên phá rối khu vực ghế dự bị, sau đó nó không còn đủ tư cách để dự thi nữa. Nếu như bạn đi một mình, sẽ có lúc bạn cần phải rời khỏi nó, vì thế hãy gắng nhờ ai đó trong hội chó giống của mình cầm dây dắt và để mắt tới nó. Bạn có thể đáp lại sự giúp đỡ này bằng cách này hoặc cách khác để kết bạn với những người cùng đam mê giống chó giống như bạn.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Xác định rõ phương hướng của mình.

Khi bạn đã sắp xếp xong cho cún vào vị trí ghế ngồi và cho cún uống nước, bạn cần phải xác định rõ công việc của mình. Hãy để mắt tới quyển Catalogue để xem có tất cả bao nhiêu con dự thi ở vòng thi của bạn, và phải kiểm tra ít nhất hai lần thứ tự thi, đây sẽ là phần quan trọng của việc trình diễn, để kiểm tra xem ai sẽ là người bạn phải đối mặt tại cấp độ thi (class) của bạn ở các Show. Bạn có thể sẽ biết được rằng mình đang cạnh tranh với một con đang ở phong độ đỉnh cao, và bạn có thể sẽ bị đánh bại ở cuộc thi. Dù là bất cứ ai ở cấp độ thi của bạn, cũng hãy nhớ rằng mỗi Show lại có những giám khảo khác nhau và tất cả chó đều được đánh giá bởi phong độ của chúng trong ngày hôm đó, vì thế chẳng có gì phải lo lắng, hãy giữ tinh thần và sẵn sàng mọi lúc, mọi nơi.
Đôi lúc bạn sẽ là người đầu tiên ra trình diễn, có khi bạn sẽ phải chờ hàng tiếng đồng hồ mới được xướng tên. Kiểm tra xem vòng thi của mình nằm ở đâu? Bạn có thể cho cún tập duyệt cùng lúc, nhưng phải để mắt tới thời gian. Chó đực luôn được ra thi trước chó cái ở tất cả các giống khác nhau, và chó con luôn được thi trước chó đực. Do đó nếu chó của bạn ở cấp độ puppy, bạn phải chuẩn bị sẵn sàng ở bên cạnh vòng thi vào thời gian quy định. Nếu bạn có mặt trễ, có khả năng giám khảo sẽ từ chối phần dự thi của bạn. Đó sẽ là một sự khởi đầu đáng buồn cho nghiệp đi Show của bạn.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Khâu chuẩn bị cho cún.

Trở lại chỗ ngồi của mình, dùng một tách trà và cho cún chuẩn bị sẵn sàng. Kiểm tra xem nó có bị vướng bụi bẩn gì ở lông và mắt, tai và răng có sạch sẽ hay không? Nếu cún của bạn thuộc giống chó lông dài, bạn phải chải cho nó thật mượt mà để sẵn sàng cho vòng thi. Các giống khác thì chỉ cần chải chuốt qua loa và kiểm tra lại một lượt là đã sẵn sàng để vào cuộc.
Đeo dây dắt cho cún và cài số báo danh lên áo (có thể là phần ngực áo) của bạn. Số báo danh của bạn luôn luôn được đánh dấu ở băng ghế của bạn tại những Show vô địch. Những Show mở rộng thuộc dạng nhỏ, hoặc những Show dành cho riêng một giống chó – sẽ đưa cho bạn số báo danh ngay khi bạn bước vào vòng thi ở cấp độ của mình (class). Hãy tập cắt từ tấm card cho đến cài số báo danh, vì đôi khi sẽ rất khó khăn nếu bạn hơi lo lắng, hồi hộp, tay thì lại đang giữ chú cún nghịch ngợm, hay nô đùa.
Nếu bạn gặp rắc rối với việc này, hãy nhờ ai đó giúp đỡ - chúng ta đều là người mới bắt đầu và hầu hết mọi người đều rất vui lòng giúp đỡ những người mới.
Bạn có thể sẽ phải chờ lâu mới đến lượt thi, vì thế hãy cho cún đi dạo để nó giải toả tâm lý và duỗi thẳng chân cẳng. Cún sẽ biết âm thanh ồn ào phát ra từ đâu, và sẽ không bị giật mình bởi những âm thanh và cảnh tượng lạ lùng khi bước vào phần thi của mình.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Trang phục của bản thân

Mọi cố gắng sẽ chẳng là gì khi bạn dành thời gian để chải chuốt và giữ sức khỏe cho cún ở phong độ cao nhất trong khi bạn lại bước vào vòng thi và ăn mặc một cách vụng về, ngớ ngẩn, kéo hình ảnh của cún xuống theo mình. Bạn có thể sẽ ngạc nhiên khi thấy sao lại có nhiều handler mặc quần bò lôi thôi với áo sơ mi nhàu nhĩ.
Hãy nhớ rằng bạn sẽ phải cong người qua thân cún và chạy vòng quanh sân khấu thi, do đó hãy chọn trang phục thật cẩn thận. Phụ nữ mà đi giày cao gót, váy ngắn và áo trễ cổ có thể sẽ thu hút sự chú ý của một số giám khảo, nhưng sẽ không đưa được bạn tiến xa hơn được trong sự nghiệp đi Show đâu. Tương tự, đàn ông mặc quần bò tụt giống với hình tượng người lộn xộn cũng không có được cái nhìn thiện cảm. Trang phục của bạn phải là nền tảng cho cún và màu sắc nên tôn được cún lên.
Trừ khi cún của bạn màu đen, thì quần tây màu đen và áo sơ mi màu đen hoặc trắng hoàn toàn có thể chấp nhận được. Áo khoác màu sắc sặc sỡ được mặc khá phổ biến mấy năm gần đây, và nếu bạn quyết định sử dụng trang phục này thì hãy chắc chắn chúng giặt bằng máy được. Đừng bao giờ mặc quần tây hoặc váy ngắn cùng màu với cún vì cún sẽ không nổi bật rõ ràng khi trình diễn.
Hãy nghĩ rằng trang phục của bạn phải làm nền cho cún; chúng nên tôn được màu sắc của cún, điều này cũng khiến người handler trông đẹp đẽ.
Giày không nên có gót cao hoặc phát ra âm thanh ồn ào khi di chuyển. Giầy thể thao, giày đi bộ sẽ rất dễ chịu, thoải mái khi sử dụng, và sẽ không làm cún bị thương trong trường hợp cún chạy sát dưới chân bạn.. Đa số dân đi Show có 2 tủ quần áo, 1 để chuyên đi Show, 1 là trang phục khác.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Cố gắng đừng đứng đầu hàng khi bước vào phần thi, như vậy bạn sẽ ổn định được tâm lý cho cún, và cũng có thể thấy cái gì được yêu cầu cho những thí sinh đi trước. Đừng làm căng thẳng với cún quá, nhưng mặt khác, cũng đừng để cún chơi đùa – nó ở đây là để làm việc. Khi giám khảo yêu cầu bạn bước lên phía trước, hãy tiết kiệm thời gian để cho cún sẵn sàng tư thế show ở trên bàn, hoặc mặt đất (tùy thuộc vào giống chó của bạn). Trong trường hợp giám khảo hỏi bạn về cún, ví dụ như tuổi, trả lời với nụ cười nhẹ nhàng, và đừng có gợi chuyện. Đó là điều cấm kỵ.
Di chuyển cún theo sự chỉ dẫn và chú ý đến thời gian, lúc này bạn có vài phút để thực hiện bài thi, hãy sử dụng đủ và gắng giữ cún trong trạng thái vòng cổ được thả lỏng khi dắt. Có rất nhiều handler giữ căng dây dắt khiến cho chân trước của cún không chạm được xuống đất. Khi giám khảo kết thúc công việc với cún của bạn trong phần thi, họ sẽ cảm ơn bạn, sau đó bạn sẽ phải quay trở lại cuối dãy hàng. Khi tất cả đã trình diễn xong, giám khảo sẽ đi dọc dãy hàng, và có khả năng sẽ chỉ định một vài con phải trình diễn một lần nữa. Bạn cần chú ý đến giám khảo và giữ cho cún đứng đúng quy cách. Ngay sau đó, giám khảo sẽ chỉ ra những người chiến thắng, thường là năm người, hy vọng bạn sẽ không bỏ lỡ khoảnh khắc họ xướng tên bạn.
Người trợ lý sẽ đứng ở giữa sân khấu thi, vậy nên hãy bước đến vị trí mà họ chỉ định cho bạn, có thể là giải nhất, nhì, ba, khuyến khích hoặc giải đặc biệt.
Chỉnh đốn cún của mình một lần nữa vì giám khảo có thể sẽ thay đổi ý của họ. Khi được trao chứng nhận và hoa xong, đợi ở chỗ xếp hàng vì giám khảo có thể cần viết một bài bình luận cho cún của bạn. Sau đó họ sẽ nói lời cảm ơn bạn, và bạn có thể ra về.
Bạn đã có mặt ở cuộc thi kể từ khi bước vào cho tới khi ra về - dù chiến thắng hay không, có thể các giám khảo đã quan sát bạn từ trong phần thi, và thái độ không tốt có thể sẽ được ghi dấu. Hãy luôn nhớ giữ nụ cười trên khuôn mặt, và chúc mừng người chiến thắng.

Những chú chó đi tiếp trong các cấp độ cao hơn.

Nếu bạn đăng ký tham gia thi cho nhiều hơn 1 cấp độ thi (class/ breed class) bạn sẽ phải quay trở lại vòng thi một lần nữa để tranh tài. Bạn sẽ được xếp vào hàng “ đã trình diễn” và người trợ lý sẽ xếp bạn vào hàng cùng với những thí sinh tương tự khác, tách biệt với những thí sinh chưa bước vào phần thi đang chờ được đánh giá. Trước khi quyết định người chiến thắng của cấp độ thi này, giám khảo sẽ nhìn lại 1 lượt nữa cún của bạn và hi vọng rằng bạn sẽ được gọi vào top năm người chiến thắng.Bạn sẽ gặp khó khăn hơn vì cấp độ thi càng cao hơn thì lại có càng nhiều chó “ đã từng trình diễn” hơn, bởi người trợ lý và giám khảo sẽ rất khắt khe và không bỏ qua 1 lỗi nhỏ nào vì đây là luợt chấm thứ 2 của họ.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Giải nhất của các giống chó.

Một khi tất cả các thí sinh trong 1 nhóm đã được đánh giá, người trợ lý sẽ gọi cho tất cả những con đực vượt qua thử thách để vào vòng trong tranh giải Vô địch (Challenge Certificate) hoặc giải Nhất cho giống cái (hoặc đực). Nghĩa là nếu bạn được giải nhất ở Cấp độ thi đầu tiên của bạn (class), bạn sẽ được yêu cầu xếp hàng cùng với những thí sinh khác và có thể sẽ được yêu cầu trình diễn lần một lần nữa. Khi giám khảo quyết định được con nào là nhất, họ sẽ trao Một giấy chứng nhận CC và cùng với nó còn có một giấy Reserve Challenge Certificate (giải nhì). Còn có một giải thưởng nữa là Giải nhất cho chó thiếu niên và cũng có thể bạn là người nhận được giải. Thường là bạn sẽ phải chạy vòng quanh sàn thi để vinh dự nhận những tràng vỗ tay của những người xung quanh, còn những con cún sẽ tham gia cùng bằng tiếng sủa đầy hào hứng.
Bạn sẽ rút ra được 1 kinh nghiệm nếu bạn đã thắng một vòng thi nào đó, bạn vẫn sẽ phải giữ cho cún được sạch sẽ và gọn gàng để có thể nó còn phải quay lại vòng thi một lần nữa.
Khi tất cả những con chó trong vòng thi dành cho chó cái đã được đánh giá, vị giám khảo của bạn trong ngày hôm đó sẽ chọn ra một con cái tốt nhất, cũng tương tự như cách chọn chó đực. Sau đó, con đực và cái sẽ được đi tiếp vào vòng trong để tranh giải Nhất (thuộc một giống nào đó).
Bạn sẽ được gọi để tranh giải Nhất ở cấp độ chó thiếu niên cạnh tranh với chó cái cấp độ thiếu niên, và đây là cơ hội cho cún của bạn trình diễn ở các nhóm puppy vào cuối ngày.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Các Show mở rộng.

Nếu như cuộc thi của bạn có quy mô nhỏ, có khả năng những con đực và cái sẽ ở cùng một cấp độ. Trong trường hợp này, những người chiến thắng của từng cấp độ thường được gọi trở lại để tranh giải Nhất của giống chó đó chứ không phải phân ra giải cho từng giống đực hoặc cái. Nếu như cuộc thi không được đánh giá theo nhóm hệ thống thì tất cả những người thắng giải nhất của loại chó đó sẽ cùng nhau thanh giải Best in Show. Tương tự như vậy các chú chó con sẽ được thi dưới giải Best Puppy in Show.
Bạn sẽ thấy rằng ở những Show mở rộng tại địa phương bạn sẽ gặplại những người quen của mình, và có thể có thêm chút không khí cộng đồng tập thể trong dịp này. Những Show mở rộng nhỏ hơn sẽ không có nhiều quầy phục vụ tham gia cùng, do đó hãy đảm bảo rằng bạn đã trang bị đủ hành lý, thiết bị vì có thể sẽ rất khó khăn để mua một cái dây dắt Show mới hoặc loại nước uống ưa thích của mình.

Nhóm chấm thi.

Một số Show được chấm thi trên hệ thống nhóm, có nghĩa là tất cả những con chó thi vào phần “ chó lao động”, con nào thắng giải nhất sẽ tranh tài ở một trong bốn nhóm “nghiệp vụ”. Thường xuyên có nhóm thi cấp độ Puppy nữa. Những chi tiết này sẽ có trong bản Lịch trình và Catalogue của bạn. Mỗi con chó chiến thắng ở các nhóm xong sẽ tranh giải Best in Show. Chiến thắng một giải ở ngay lần đi Show đầu tiên của mình là một một thành tựu lớn và là niềm vinh dự mà không nhiều người có thể đạt được khi mới bước vào nghiệp đi Show. Nhưng cho dù chiến thắng hay thất bại, sau ngày đầu tiên ở cuộc thi bạn chắc chắn sẽ luôn cảm thấy bứt rứt và thôi thúc bởi sự cám dỗ bởi các cuộc Show tiếp theo.

Đồ nghề đi Show bao gồm:

- Nước, Bát đựng nước uống và đồ ăn
- Một bình xịt nước
- Giấy lau
- Bột ngô hoặc bột khoai tây
- Xích để móc vào hàng ghế chuẩn bị
- Ủng và áo mưa cho chó
- Khăn ướt cho chó và người
- Bàn chải, Lược
- Dây dắt Show
- Cái kẹp (cài áo) để cài số báo danh/ vòng thi
- Giấy thông hành vào trường thi
- Bộ cứu thương nhỏ cho mình, Bộ cứu thương cho cún
- Túi đựng rác
- Một bản đồ đường đi đến địa điểm thi
- Điện thoại di động
- Quần sạch
- Đồ uống cho mình và chó
- Thực phẩm cho handler, Thực phẩm cho chó

Một người tham dự thi tốt là:

Vui vẻ hưởng thụ cuộc thi đầu tiên của mình và không lo lắng về vị trí chiến thắng, hoặc đạt đủ điều kiện để tham dự Crufts Show.

Một người dự thi tồi là:

Đến muộn và về sớm, không bao giờ chúc mừng, chia vui với người thắng cuộc và thường than vãn/ phàn nàn về cuộc thi.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Luật lệ và quy tắc.

Đối với người mới đi Show, những luật lệ xung quanh cuộc thi sẽ làm cho bạn ngại ngần. Tới khi bạn đã bắt đầu quen với việc đi Show, bạn sẽ nhận ra rằng hầu hết các luật lệ đều rất cần thiết với thế giới của Dog Show. Các luật lệ này được thiết lập để mọi hoạt động tại Dog Show được trôi chảy nhất có thể.

Sách đỏ.

Nguồn gốc Hiệp hội chó giống bắt đầu từ hội những người yêu chó, và giống như bất kỳ một câu lạc bộ nào khác, phải có một quy tắc, luật lệ để tuân theo. Qua nhiều năm và với sự phát triển sự đam mê loài chó, cuốn sách luật đã ngày càng được bổ sung thêm các điều khoản cho đến tận hôm nay, khi đã bao quát mọi phần về thế giới của loài chó từ các thành viên câu lạc bộ cho đến luật lệ thi.
Hiệp hội chó giống xuất bản cuốn “quy luật” hàng năm. Vì có luật mới được bổ sung hoặc luật cũ được thay đổi bởi nhiều tiểu ban khác nhau, được bao gồm trong Nhật báo Kennel phát hành hàng tháng. Chúng rất đáng để đọc vì nó đem lại cái nhìn sâu sắc về lĩnh vực phả hệ của giống chó. Cho dù cuốn sách luật này mang tên Luật lệ và quy tắc của Hiệp hội chó giống, trong phạm vi uỷ ban, những người đi Show và các thành viên của Hiệp hội chó giống biết đến nó dưới cái tên “ Cuốn sách đỏ” dựa theo màu sắc của bìa sách.
Cuốn sách có một danh sách các thành viên của Hiệp hội chó giống, các câu lạc bộ về các giống chó khác nhau và các tổ chức, câu lạc bộ đào tạo, huấn luyện liên kết với Hiệp hội chó giống.
Các thành viên của Hiệp hội nhận được một bản sao, mỗi chủ nhiệm của những câu lạc bộ, tổ chức liên kết này phải tuân thủ theo mọi luật lệ và sử dụng cuốn sách để tham khảo. Nếu bạn đã cần phải liên lạc với chủ nhiệm câu lạc bộ chó giống, hoặc tìm kiếm 1 lớp huấn luyện gần khu vực mình sống; cuốn sách đỏ sẽ là nơi để bạn tham khảo. Tuy nhiên ngày nay trang web của Hiệp hội chó giống đăng rất nhiều thông mà bạn cần tìm.

Nguồn Rottweiler.com.vn