• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cầu nguyện cho một chú chó không biết tên...

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Hôm nay tôi xin cầu nguyện cho một chú chó mà tôi không hề quen biết...

Trong cánh cửa góc chợ, có một chú chó vàng nằm run rẩy, bẩn thỉu với đôi mắt nhắm tịt, bộ lông bết dính, thân hình gầy gò của em khiến tôi đau xót biết nhường nào, không biết có ai để ý đến em, có ai cảm thấy thương cảm cho em không, có ai nhìn em mà không thốt lên rằng: "Ôi con chó này kinh quá, trông như bị dại!" không...

Tấm thân gầy guộc đang run lên vì đau đớn của em.

Ánh mắt cầu cứu của em.

Hơi thở khó khăn của em.

Tôi xin lỗi vì không thể làm gì cho em, chú chó cô đơn... Cuộc đời này có những sự bất công, nhưng tôi tin vào sự luân hồi, tôi tin chắc kiếp sau em sẽ được hạnh phúc với một gia đình yêu thương em, để có thể bù đắp cho em tất cả những mất mát mà em phải chịu trong giây phút này!

Tôi và tất cả những con người có trái tim đều cầu nguyện cho em như vậy, dù em chưa ra đi... nhưng tôi biết là một ngày gần đây, em sẽ đi về một nơi xa lắm, nơi có những chú chó đồng cảnh ngộ với em, có những người yêu thương em...

Tôi đã không cầm được nước mắt. Vì sự bất lực của mình. Vì sự tàn nhẫn của xã hội. Tôi chỉ có thể cầu nguyện cho em ở nơi này. Tôi mong mọi người cũng có thể cầu nguyện cho chú chó không tên này!

Cám ơn mọi người!

thanhnhut

Member
thật tội nghiệp,tôi cũng đã từng có cảm giác này,đôi khi chúng ta cảm thấy bất lực và có lỗi,đúng là xã hội này thật tàn nhẫn và chúng ta cũng là 1 phần làm nên cái tàn nhẫn đó

nguyenmaiphuquy

Active Member
Mình cũng đã từng có những cảm giác và gặp những trường hợp tuơng tự như thế này,hay thỉnh thoảng gặp và chứng kiến những người không thích thậm chí ghét chó và những hành động,lời nói của họ.Mong sao tất cả cún trên đời đều được hạnh phúc cùng người chủ yêu thương chúng.