• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cầu cứu cho Sukem và chứng hậu sản!

Hôm 11/1, Sukem nhà mình sinh 1 đứa con (đúng cái hôm mưa gió rét buốt). Trưa 12 về thấy có thêm 1 đứa nữa. Hai đứa chũn chĩn rất đáng yêu. Thế mà đến hôm qua, 1 em mèo đã chết, và hôm nay chết nốt em kia....Nguyên nhân là vì Sukem không có sữa, không cho bú và rất đau đớn. Chỉ 3 ngày mà gầy rộc, lông xơ xác, người cứng đờ, đồng tử mắt dãn và mắt không trong như mọi ngày. Đứng không vững, cố gắng lắm chỉ đi được mấy bước xiêu vẹo, không chịu ăn (từ hôm qua đến giờ mới được độ 2 vủn thịt bằng hạt lựu), còn lại toàn uống nước (hôm nay mình cho uống nước đường để hy vọng có calo). Trưa nay thấy Sukem lại tiếp tục...đẻ! Nhưng đó là 1 cái thai chết lưu, bốc mùi, có lông, có thịt, chân tay, hốc mắt, tai nhưng chưa hoàn chỉnh. Do quá đau và kiệt sức nên mãi Sukem không rặn ra hết được, mình có giúp đỡ nhưng thấy bụng Sukem quặn lại, kêu ré lên nên mình thương quá...

Mãi một hồi thì Sukem cũng "đẻ" nốt được, ăn rau thai của chính nó, rồi yếu hơn. Hiện nay đang ốm nặng, mình chỉ biết vuốt ve và cho uống nước đường, lót tổ ấm, hy vọng Sukem sẽ hồi phục...

Mình đi tìm bác sĩ thú ý thì...không có! (tỉnh lẻ mà). Có cô bác sỹ vẫn xuống tiêm chó cho nhà mình, mình hẹn sáng mai đến tiêm cho Sukem 1 mũi...xem có khá hơn không...

Trong trường hợp này, mình nên làm gì thêm nữa??? Mình thương Sukem như thể Sukem là con của mình, hôm nay thương quá cứ ngồi khóc thôi...

Thương lắm...

Phu Dung

Moderator
Thương Sukem quá. Thực sự là tình trạng hậu sản như thế mà không có bác sĩ có kinh nghiệm, thiếu thuốc thang phương tiện thì rất khó nói được kết quả. Chỉ cầu mong sao Sukem có thể qua được. Hi vọng cô bác sĩ có thể tiêm cho Sukem một ít thuốc kháng sinh để tránh nhiễm trùng và một ít thuốc bổ để hồi sức. Chúc Sukem mọi điều tốt lành.

Cảm ơn chị Phù Dung. Em cũng cố gắng chăm sóc hết mức, chủ yếu Sukem chịu uống nước đường nên cũng đỡ lo...toàn uống nước thôi, uống nhiều lắm! Cái thai lưu kia đẩy được ra ngoài rồi thì hy vọng là sẽ hồi phục, bình thường sức khỏe Sukem tốt lắm. Em sẽ lưu ý về vấn đề tiêm thuốc cho Sukem.