• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cần xin 1 bé mèo trắng lông dài tại hà nội

hanhjen

Member
Thế à, đáng nhẽ tôi ko vào rep lại cho bạn đâu. Bạn nói hay nhỉ, thích ko ? Tôi chỉ cho đàn mèo hoang tôi chăm cả vài năm nay nhé, bạn nói sao cơ, vì tôi có mèo TÂY rồi à :))... Tây hay Tàu quan trọng j? Yêu mèo thì TÂY TA j ko phải là mèo mà phải kén chọn mèo XÙ với cả KHÔNG XÙ ? Nhà tôi hộ khẩu chính nhà to mặt tiền thì sao, tôi bế 1 on mèo hoang về, mẹ tôi ko thích thế là bà mang đem cho :)). Bạn nghĩ kĩ chưa mà buông lời như thế nhỉ? Đau chẳng lẽ bố mẹ bạn làm lơ :))... Tôi thấy nhiều con người như vậy lắm bạn à, vọ, con thích mèo nhưng chồng ko thích mèo. Đau mặc kệ. Họ xin hay ko quyền họ nhưng tôi thích nói hay không quyền tôi, có đúng ko? Tôi có mèo TÂY thì sao? Muốn xem khẩu phần ăn của con nhà tôi ko??? 1 kg/1 ngày( 3 lần 1 tuần). Trứng vịt lộn, cút lộn 2 ngày 1 lần, lần 1 đứa 2 quả. ROYAL CANIN full bát cả ngày. Thuốc tiêm phòng luôn có sẵn để oder, thuốc xổ giun, trị nấm, giường ngủ, nhà cây 1tr5 1 cái nhà. Thích thì vào nhà tôi mà xem những j tôi sắm sửa cho chúng nó. Tôi quyết định nuôi khi tôi chắc chắn kinh tế tôi mạnh, tôi mang lại điều tốt cho pet. Nhà tôi trong 17 năm, chưa 1 năm bố tôi cho phép tôi mang mèo chó về nhà vì mẹ tôi ghét động vật... Mãi đến khi tôi đi làm, lấy chồng, tôi sở hữu 1 đàn mèo hoang, cho ăn uống để chờ người đón. Tôi có post đây ko? Post khoe làm j, tôi dư sức chăm chứ có thiếu sức chăm đâu, chồng tôi thích mèo TÂY, tôi đón về, riêng tôi vẫn chăm sóc TÂY TA như nhau, có thịt cho thịt, Royal cho Royal... Bạn ủng hộ ai tôi mặc kệ chả quan tâm nhưng đừng lôi cái câu ai cũngc ó mèo TÂY, ng ta có đc là nhờ ng ta dành dụm, nhờ lòng yêu thương chứ có phải cứ vào vẫy tay vung chữ 1 phát có ng dâng mèo tận họng à.... Đâu ra sướng thế, tôi nói thật :" CHẢ CÓ CHA MẸ NÀO ĐEM CON BỎ CHỢ ĐÂU, CHẢ CÓ NGƯỜI YÊU MÈO NÀO THIỆT SỰ ĐEM CON CHO CÁC BẠN ĐÂU, SỢ MUA Ở NHỮNG NGƯỜI UY TÍN CŨNG KO ĐC NỮA. RA CHƠ MÀ XIN THỬ KHÚC THỊT XEM NGƯỜI TA CÓ CHO KHÔNG? CÁI J CŨNG CÓ CÁI GIÁ CẢ, KO PHẢI CỨ MUỐN LÀ ĐC, TRƯỞNG THÀNH TÍ NỮA ĐI CÁC BẠN. SINH VIÊN CẢ RỒI, NHỎ NHẮN J NỮA
Bạn nói Tây hay Tàu ko quan trọng gì thế tại sao bạn lại nuôi mèo tây ? Hỏi 1 câu rất ngắn gọn vậy thôi. Kể cả là trc đây bạn có nuôi mèo ta thì chả tính làm j, vì là quá khứ rồi, chỉ biết bây giờ bạn đang nuôi mèo Tây, bạn bỏ tiền ra mua mèo Tây và cảm thấy ghen tị, bực tức khi thấy người khác ko cần bỏ tiền mà vẫn có đc mèo tây chứ j

Thứ nhất, mình thấy lý do xin mèo trắng của bạn buồn cười quá. Xin mèo trắng nuôi vì hợp phong thủy????? Thế nếu sau đấy nhà bạn chuyển nhà, phong thủy nhà mới không hợp với màu trắng thì bạn không nuôi em ấy nữa à=)). Nếu bạn xin mèo trắng( lông dài) vì lý do như thế thì chẳng ai cho đâu bạn ạ vì những người nào mà đã cho mèo( nhất là mèo Tây) thì đều muốn tìm cho bé mèo 1 người chủ mới thực sự yêu thương em ý như 1 thành viên trong gia đinh chứ không phải xin nuôi mèo Tây chỉ vì chạy theo trào lưu, vì sở thích nhất thời, thấy thích thì nuôi, không thích nuôi nữa thì bán đi lấy tiền:( như 1 số người.
Thứ hai, mình nghĩ nếu bạn thực sự thích 1 em mèo Tây thì nên tiết kiệm, dành dụm tiền để mua 1 em thì sẽ tốt hơn là lập topic như thế này, nhất là dù sao bạn cũng là sinh viên rồi, quỹ thời gian cũng không hạn hẹp như thời học sinh nữa thì sao bạn không thử đi tìm 1 công việc làm thêm. Như thế thì chỉ cần 1-2 tháng là đón được 1 em mèo đúng như mong ước rồi, chẳng cần phải xin xỏ làm gì. Nếu ngay cả đến tiền mua mèo bạn cũng không lo được thì bạn nên nghĩ lại về quyết đinh nuôi mèo đi vì nuôi mèo dù là mèo Tây hay mèo Ta nếu chăm sóc tử tế thì tốn kém không ít đâu bạn ạ, nhất là những bé mèo Tây sức đề kháng thường không tốt bằng mèo Ta, ăn uống cũng không dễ bằng mèo Ta. Như bé mèo nhà mình chẳng hạn, đến h tiền nuôi bé cũng phải gấp 2-3 lần tiền mèo rồi:(. Này nhé, ăn uống thì bé rất kén ăn, chỉ ăn Royal Cannin( bây h bé đang ăn Royal fit 32 130k/ cân), ăn thịt gà, gan gà luộc, tôm hấp, thỉnh thoảng tẩm bổ bằng sữa, sữa chua, phô mai, trứng cút lộn... Tiền thuốc men thì khoảng 450k tiền tiêm phòng+ tẩy giun, 250k tiền mua thuốc trị rận+ thuốc viêm tai vì bé có rận tai, lại còn tiền cát vệ sinh mỗi tháng mất gần trăm, chưa kể còn tiền mua sữa tắm, lược chải lông( cái này là cần thiết vì mèo lông dài mà không được chải lông thường xuyên thì lông sẽ bị vón cục), nói chung là rất tốn kém bạn ạ. Mà những người tặng mèo thì luôn muốn tìm cho mèo của mình 1 người chủ đã có điều kiện kinh tế vững vàng 1 tí để chăm sóc bé với những điều kiện tốt nhất mà ngay cả đến tiền mua mèo bạn còn không lo được thì làm so người ta tin tưởng mà giao mèo cho bạn được.
Thứ ba, mình thấy bạn hơi mất thời gian khi lập topic này đấy. Chẳng ai lại muốn giao mèo của mình cho 1 thành viên mới chưa hề có đóng góp gì cho diễn đàn, 1 người mà mình chưa hiểu và chưa cảm thấy thực tin tưởng. Nhất là đã có nhiều trường hợp xin hoặc mua mèo Tây giá rẻ rồi lại đem bán lại lấy tiền. Tốt nhất là bạn nên tự thân vận động, nên chứng tỏ cho mọi người thấy tình yêu của mình với các em mèo bằng cách tham gia các hoạt động như offline, sinh hoạt CLB chẳng hạn chẳng hạn. Mình nghĩ rằng nếu bạn chân thành và tạo dựng được lòng tin thì bạn chẳng cần phải lập topic người ta cũng mang mèo đến tặng cho bạn.
P/s: 1 vài lời góp ý chân thành của mình thôi, bạn muốn nghe hay không là tùy bạn, mình không có ý ném gạch đá nên đừng ném mình nhé:D

yoon_cat

Member
cảm ơn. Tôi lập topic này để xin mèo, xin được hay không là vấn đề của tôi, không liên quan tới bạn. Bạn lấy tư cách gì vào topic của tôi nhận xét này nọ rồi bắt đầu lên giọng. Bạn bảo tôi khoe khoang, vậy bạn đang làm gì, cách nói của bạn chắc là không khoe, có thể tôi không có điều kiện bằng các bạn nhưng ít nhất tôi dám chắc mình có thể làm cho chúng bèo khỏe và thơm tho không kém bạn. Tôi lập topic xin mèo chứ không phải là để bàn luận về tư cách nuôi mèo. bạn đi làm, bạn có nhà, có chồng, mọi thứ đều thuận lợi thì bạn nói gì chả được, nói gì chả hay. bây giờ thiếu gì người như tôi chưa có đủ đều kiện về mặt này mặt kia, chả lẽ tất cả những người đó đều xấu, đều không đáng được nuôi hoặc xin mèo tây à. Thiển cận

yoon_cat

Member
Thứ nhất, mình thấy lý do xin mèo trắng của bạn buồn cười quá. Xin mèo trắng nuôi vì hợp phong thủy????? Thế nếu sau đấy nhà bạn chuyển nhà, phong thủy nhà mới không hợp với màu trắng thì bạn không nuôi em ấy nữa à=)). Nếu bạn xin mèo trắng( lông dài) vì lý do như thế thì chẳng ai cho đâu bạn ạ vì những người nào mà đã cho mèo( nhất là mèo Tây) thì đều muốn tìm cho bé mèo 1 người chủ mới thực sự yêu thương em ý như 1 thành viên trong gia đinh chứ không phải xin nuôi mèo Tây chỉ vì chạy theo trào lưu, vì sở thích nhất thời, thấy thích thì nuôi, không thích nuôi nữa thì bán đi lấy tiền:( như 1 số người.
Thứ hai, mình nghĩ nếu bạn thực sự thích 1 em mèo Tây thì nên tiết kiệm, dành dụm tiền để mua 1 em thì sẽ tốt hơn là lập topic như thế này, nhất là dù sao bạn cũng là sinh viên rồi, quỹ thời gian cũng không hạn hẹp như thời học sinh nữa thì sao bạn không thử đi tìm 1 công việc làm thêm. Như thế thì chỉ cần 1-2 tháng là đón được 1 em mèo đúng như mong ước rồi, chẳng cần phải xin xỏ làm gì. Nếu ngay cả đến tiền mua mèo bạn cũng không lo được thì bạn nên nghĩ lại về quyết đinh nuôi mèo đi vì nuôi mèo dù là mèo Tây hay mèo Ta nếu chăm sóc tử tế thì tốn kém không ít đâu bạn ạ, nhất là những bé mèo Tây sức đề kháng thường không tốt bằng mèo Ta, ăn uống cũng không dễ bằng mèo Ta. Như bé mèo nhà mình chẳng hạn, đến h tiền nuôi bé cũng phải gấp 2-3 lần tiền mèo rồi:(. Này nhé, ăn uống thì bé rất kén ăn, chỉ ăn Royal Cannin( bây h bé đang ăn Royal fit 32 130k/ cân), ăn thịt gà, gan gà luộc, tôm hấp, thỉnh thoảng tẩm bổ bằng sữa, sữa chua, phô mai, trứng cút lộn... Tiền thuốc men thì khoảng 450k tiền tiêm phòng+ tẩy giun, 250k tiền mua thuốc trị rận+ thuốc viêm tai vì bé có rận tai, lại còn tiền cát vệ sinh mỗi tháng mất gần trăm, chưa kể còn tiền mua sữa tắm, lược chải lông( cái này là cần thiết vì mèo lông dài mà không được chải lông thường xuyên thì lông sẽ bị vón cục), nói chung là rất tốn kém bạn ạ. Mà những người tặng mèo thì luôn muốn tìm cho mèo của mình 1 người chủ đã có điều kiện kinh tế vững vàng 1 tí để chăm sóc bé với những điều kiện tốt nhất mà ngay cả đến tiền mua mèo bạn còn không lo được thì làm so người ta tin tưởng mà giao mèo cho bạn được.
Thứ ba, mình thấy bạn hơi mất thời gian khi lập topic này đấy. Chẳng ai lại muốn giao mèo của mình cho 1 thành viên mới chưa hề có đóng góp gì cho diễn đàn, 1 người mà mình chưa hiểu và chưa cảm thấy thực tin tưởng. Nhất là đã có nhiều trường hợp xin hoặc mua mèo Tây giá rẻ rồi lại đem bán lại lấy tiền. Tốt nhất là bạn nên tự thân vận động, nên chứng tỏ cho mọi người thấy tình yêu của mình với các em mèo bằng cách tham gia các hoạt động như offline, sinh hoạt CLB chẳng hạn chẳng hạn. Mình nghĩ rằng nếu bạn chân thành và tạo dựng được lòng tin thì bạn chẳng cần phải lập topic người ta cũng mang mèo đến tặng cho bạn.
P/s: 1 vài lời góp ý chân thành của mình thôi, bạn muốn nghe hay không là tùy bạn, mình không có ý ném gạch đá nên đừng ném mình nhé:D
xin lỗi bạn làm ơn đọc lại bài rep của tôi ở trên, tôi không hề nói xin mèo cho hợp phong thủy mà là phong thủy hợp với màu trắng nên muốn nuôi thì nên nuôi mèo trắng, vậy thôi. còn tôi lập topic là việc của tôi, xin được hay không cugnx là việc của tôi, tôi muốn xin ai cho thì tôi cảm ơn chứ việc gì đến bạn. Hay lại giữa đường thấy chuyện bất bình chẳng tha

thanhcarter

Member
Thứ 1: Cảm giác của tôi là TRÂN TRỌNG BỐ MẸ, VÌ BỐ MẸ KO THÍCH MÈO. KO CẦN PHẢI XIN, CỨ CHỜ ĐỢI CHO ĐẾN KHI CÓ NHÀ, CÓ TIỀN SẮM 1 BẦY VỀ NUÔI CHO SƯỚNG. Cảm giác của tôi là thế đấy. Cái j cũng BỐ MẸ trên hết
Mèo tôi ăn ngon hơn bạn à, thế bạn ko nuôi đc mèo đâu. Bạn ăn còn ko đủ thì lấy đâu ra kinh tế chăm mèo trong khi gia đình ghét động vật. Xin về xong bố mẹ ko cho nuôi thì đem bán à =))

Bạn có quyền vào ném gạch la liêm tôi thì tôi có quyền ném gạch la liếm ng khác. Bạn thấy chuyện bất bình chạy vào chọi chọi vài câu thì tôi cũng chọi chọi vài câu. Đây là chuyện tôi chọt chủ thớt chứ chọt j bạn mà bạn phải lên tiếng ỉ ôi... Hay là chủ thớt chơi bài tạo vài acc vào làm scandal ?

Nói tóm lại, chuyện j cũng thế, cái j cũng có cái giá. KHi nào sự nghiệp vững chãi thì có mang 10 con về nhà bố mẹ cũng ko cấm

Linkmuti ơi.... Đừng vì bài viết của chị mà nói vậy. Chị cho chúng nó ăn kiểu đó vì chị mong muốn chúng nó mập to... E đừng bao giờ nghĩ mèo xù thì ăn ngon, có nhiều bé thứ j cũng ăn đc em ạ. Chị xin lỗi vì đã nói những lời như vậy.... Ta hay tây j cũng là mèo e ạ. Nếu như sau này whisky nhà chị đủ tuổi có em bé, nếu e vẫn còn muốn nuôi mèo thì chị sẽ để lại cho e 1 đứa nhé :)... Chúc 2 bé nhà e khỏe mạnh đều nhé :)
Haha...Nhà bạn này giống mình.Đặt tên tập đoàn rượu luôn......

thanhcarter

Member
Tuy nhà mình có khá giả nhưng bố mẹ mình quản chặt, 1 tuần chỉ cho 70k tiền ăn sáng, tiêu vặt + đổ xăng mà mình đi học mất 12km. Các bạn tính xem 1 ngày mình ko tiết kiệm nổi 5k đâu :| Mà nói luôn, chủ topic là người lập ra topic, họ xin gì là quyền của họ, xin được hay ko là việc của họ. Chẳng liên quan gì đến các bạn nên đừng vào ném đá gì. Mà nhà bạn hatran cho mèo ăn như vậy cũng bt thôi. Mèo tây bé nào mà chả ăn thế, royal canin full 24/24 là chuyện đương nhiên rồi nên bạn đừng khoe ra làm j, ngta cười cho đấy. Mình có nhiều người bạn nuôi các bé mèo tây rất xinh, mình thường xuyên qua chơi vs chúng nó nên cách chăm sóc chúng nó như nào mình hiểu mà. Tuy là tốn kém, bản thân mình không có tiền nhưng gia đình lại khá giả, bố mẹ làm ăn được nên mấy khoản chi tiêu cho nó bố mẹ mình chẳng lẽ ko lo nổi
Anh hâm mộ e lắm luôn ý...70k/1 tuần mà cả đổ xăng+ăn sáng+tiêu vặt.>:D<[-O<.Hôm nào chỉ cách cho a với nhé......

thanhcarter

Member
cảm ơn. Tôi lập topic này để xin mèo, xin được hay không là vấn đề của tôi, không liên quan tới bạn. Bạn lấy tư cách gì vào topic của tôi nhận xét này nọ rồi bắt đầu lên giọng. Bạn bảo tôi khoe khoang, vậy bạn đang làm gì, cách nói của bạn chắc là không khoe, có thể tôi không có điều kiện bằng các bạn nhưng ít nhất tôi dám chắc mình có thể làm cho chúng bèo khỏe và thơm tho không kém bạn. Tôi lập topic xin mèo chứ không phải là để bàn luận về tư cách nuôi mèo. bạn đi làm, bạn có nhà, có chồng, mọi thứ đều thuận lợi thì bạn nói gì chả được, nói gì chả hay. bây giờ thiếu gì người như tôi chưa có đủ đều kiện về mặt này mặt kia, chả lẽ tất cả những người đó đều xấu, đều không đáng được nuôi hoặc xin mèo tây à. Thiển cận
Cái loại ngu này nói mãi cũng thế thôi....Mọi người kệ xác nó đi..ngta vào góp ý lại còn thái độ.Còn ngu dài dài>:/

hanhjen

Member
Anh hâm mộ e lắm luôn ý...70k/1 tuần mà cả đổ xăng+ăn sáng+tiêu vặt.>:D<[-O<.Hôm nào chỉ cách cho a với nhé......
Thế đấy anh ạ. Đời khổ lắm :)) Muốn có con mèo tâm tình bầu bạn, thỉnh thoảng tâm sự vs nó mà chắc ko đc

prunus_mume

Member
mình chẳng theo bên chủ topic hay chị hatran cả. mình cố gắng đọc từng commen của mọi người 1 và cũng muốn chia sẻ 1 chút ý kiến của mình
mình rất yêu mèo, dù ta hay tây cũng rất yêu quí. thật sự mình thấy mèo tây có phần xinh đẹp đáng yêu hơn mèo ta, nhưng mỗi mèo 1 vẻ mình không bao giờ coi trong mèo tây hơn mèo ta cả. Thích bộ lông dầy dặn xù xì của mèo tây, cái bụ bẫm của mèo tây, nên thật sự rất rất muốn có được 1 em mèo tây để nuôi, ko phân biệt mèo anh hay mèo mỹ hay mèo ba tư, miễn là lông xù đáng yêu xinh đẹp. Mình đã rất rất nhiều lần lang thang ở mục Xin/ tặng mèo để mong muốn " tóm cổ " về 1 em mèo tây xinh đẹp. Mình đã rất nhiều lần định lập topic xin mèo tây.

Nhưng, mình lại quyết định không lập topic xin mèo tây nữa và không đi rình xem ai tặng mèo tây để xí chỗ xin của mọi người nữa.
Và, mình lại quyết định nuôi mèo 2 đứa mèo ta.
Vì, mình đang là học sinh ( chưa phải sinh viên ), kinh tế cũng trong phạm vi nhất định. mình không thể hàng ngày cứ Royal Cannin cho chúng. Mình chỉ cho chúng ăn Whiskas thôi. mình cũng không thể mua cát Meo khử mùi cho chúng được mà chỉ dùng xỉ than. cũng không thể lúc nào cũng mua cá riêng thịt riêng về làm đồ ăn riêng cho mèo mà chỉ cho ăn theo gia đình. Thỉnh thoảng mình mới thưởng cho chúng nó cái xúc xích, thỉnh thoảng mình nhịn cái bánh patê của mình để cho chúng nó ăn thêm.

Có nghĩa là gì? Là mình Ý Thức được tài chính của mình eo hẹp, không đủ kinh tế để lo cho mèo tây suốt đời nên mình chọn nuôi mèo ta cho dễ nuôi, dễ chăm. dù lòng rất muốn có mèo tây để nuôi đấy các bạn ạ!

Ngày trước rình mò trên vietpet, mình bắt gặp topic Tặng mèo tây của 1 chị nào đó mình không nhớ, tặng bé Cốm Tam Thể. Mình như bắt phải vàng, thấy rất vui cũng định hớn hở đăng kí chăm bé Cốm. Nhưng nghĩ lại mang Cốm về rồi mình không thể chu toàn cho nó nên lại thôi, trái tim thì muốn nhưng trí óc không cho phép.

Vì vậy nếu bạn chủ topic có khả năng, tài chính, kiến thức, tình yêu mèo để chăm sóc mèo tây thì việc xin mèo của bạn mình nghĩ là hợp lí.
:) em giống chị 1 thời đó ^^ k biết em có biết Bụi của chị k nhưng nó là đứa dc sung sướng nhất trong đám mèo nhà chị, ăn ngon, ở sướng. C nuôi mèo từ hồi lớp 4 cho đến giờ lần đầu tiên dám đi mua mèo Tây về vì biết là mình đủ kinh phí mua mèo, chăm chút cho chúng nó :)

Nhớ hồi trước mèo nhà chị thích ăn cá dầu, ra chợ mua cá cho chúng nó mà vô tình bà bán hàng biết dc bà ý còn riết róng: giời ơi cá này ngta mua về tâm bột rán cho người ăn mà mày mua về kho cho mèo à..... Trộm vía ăn ngon như người nên bọn mèo ta nhà chị ngày trước đứa nào cũng to đùng, sờ chắc nịch, ôm ấm ơi là ấm :-*

mê mèo Tây từ hồi bắt đầu biết đến bọn 34 ald, aln, ragdoll - tức là phải 4-5 năm rồi mà giờ mới thực hiện dc ao ước bấy lâu. Đi từ muốn đến có là 1 đoạn đường dài ngắn khác nhau ^^ hehe, đến lúc em sẽ có 1 bé mèo Tây như mong muốn thôi và em sẽ chăm cho bé tốt :) thực ra ăn uống ngon lành thế nào, ở sung sướng ra sao cũng là vô nghĩa nếu bé k thấy hài lòng, đúng k ^^
---------------------
Bạn Tabi thân mến, tôi biết bạn lập nick chỉ để lên đây ném đá lại. Bạn là ai, tôi không biết và tôi cũng không quan tâm. Nhưng chỉ riêng việc bạn phải lập 1 nick ảo để thể hiện quan điểm của mình là đã cho thấy rằng bạn không có tư cách đó. Ngoài ra tôi chắc đến 80% bạn chọn cái tên này - đối với 1 số người tôi quen biết trên 4rum mà nói là 1 nỗi buồn chưa phai - là 1 cố tình, có ẩn ý và rất đáng khinh bỉ:)
-----------------------
@hanhhjen: thưa bạn, xe tôi 1 tuần đi hết 75k tiền xăng trong khi tôi đi 1 ngày cũng phải 18-20km, bạn đi xe gì cho tôi biết tôi đổi xe với. tôi không ăn sáng, tiền gửi xe đã trả cả kỷ luôn 1 lượt và hầu như chả mua sắm gì :) đấy là cách tôi sống vì tôi muốn có tiền mua mèo đấy :) định nghĩa khá giả là thế nào cũng khó lắm :-j thế nên bạn cũng đừng bảo nhà bạn khá giả vội mà đánh giá chị hatran nọ kia. Chị ý sống riêng và nuôi mèo bằng tiền của chị ý. Chị ý là người khá giả đấy còn bạn thì chưa đâu :)
-------------------------
@ yoon_cat
Toi tin mèo và người đến với nhau là duyên, nên tôi k thích duyên "ép". Giả sử bạn dc cho mèo trắng nhưng lại thấy em vàng xinh hơn. Tim 1 bên, não 1 bên. Bạn chọn não. Vậy có chắc bạn sẽ yêu thương trân trọng em trắng không :d
Với cả, ngoài từ "thiển cận" ra bạn còn biết dùng từ gì khác không? Đọc mãi 1 từ cũng nhàm mắt ^^
Bạn đi xin mèo mà cứ hùng hổ như là ngta phải nài nỉ bạn nuôi mèo cho ngta vậy sao :) xin gạch cũng còn phài ỉ ôi bác ơi bác à nữa đó chứ :) đừng trách mọi người ăn nói ác ý với bạn, phải trách bạn sao đó trước :) tiên trách kỉ, hậu trách nhân
@ mẹ mít: có những người rất kỳ lạ, lời nói không ác ý ngta cũng coi là có ác ý, thế nên kệ đi em ạ:)) chị đang muốn tìm thuốc nở cho bụi ăn cho chóng nhớn để cưới chị Mít về làm dâu đây, hehe

hanhjen

Member
:) em giống chị 1 thời đó ^^ k biết em có biết Bụi của chị k nhưng nó là đứa dc sung sướng nhất trong đám mèo nhà chị, ăn ngon, ở sướng. C nuôi mèo từ hồi lớp 4 cho đến giờ lần đầu tiên dám đi mua mèo Tây về vì biết là mình đủ kinh phí mua mèo, chăm chút cho chúng nó :)

Nhớ hồi trước mèo nhà chị thích ăn cá dầu, ra chợ mua cá cho chúng nó mà vô tình bà bán hàng biết dc bà ý còn riết róng: giời ơi cá này ngta mua về tâm bột rán cho người ăn mà mày mua về kho cho mèo à..... Trộm vía ăn ngon như người nên bọn mèo ta nhà chị ngày trước đứa nào cũng to đùng, sờ chắc nịch, ôm ấm ơi là ấm :-*

mê mèo Tây từ hồi bắt đầu biết đến bọn 34 ald, aln, ragdoll - tức là phải 4-5 năm rồi mà giờ mới thực hiện dc ao ước bấy lâu. Đi từ muốn đến có là 1 đoạn đường dài ngắn khác nhau ^^ hehe, đến lúc em sẽ có 1 bé mèo Tây như mong muốn thôi và em sẽ chăm cho bé tốt :) thực ra ăn uống ngon lành thế nào, ở sung sướng ra sao cũng là vô nghĩa nếu bé k thấy hài lòng, đúng k ^^
---------------------
Bạn Tabi thân mến, tôi biết bạn lập nick chỉ để lên đây ném đá lại. Bạn là ai, tôi không biết và tôi cũng không quan tâm. Nhưng chỉ riêng việc bạn phải lập 1 nick ảo để thể hiện quan điểm của mình là đã cho thấy rằng bạn không có tư cách đó. Ngoài ra tôi chắc đến 80% bạn chọn cái tên này - đối với 1 số người tôi quen biết trên 4rum mà nói là 1 nỗi buồn chưa phai - là 1 cố tình, có ẩn ý và rất đáng khinh bỉ:)
-----------------------
@hanhhjen: thưa bạn, xe tôi 1 tuần đi hết 75k tiền xăng trong khi tôi đi 1 ngày cũng phải 18-20km, bạn đi xe gì cho tôi biết tôi đổi xe với. tôi không ăn sáng, tiền gửi xe đã trả cả kỷ luôn 1 lượt và hầu như chả mua sắm gì :) đấy là cách tôi sống vì tôi muốn có tiền mua mèo đấy :) định nghĩa khá giả là thế nào cũng khó lắm :-j thế nên bạn cũng đừng bảo nhà bạn khá giả vội mà đánh giá chị hatran nọ kia. Chị ý sống riêng và nuôi mèo bằng tiền của chị ý. Chị ý là người khá giả đấy còn bạn thì chưa đâu :)
@ yoon_cat
Toi tin mèo và người đến với nhau là duyên, nên tôi k thích duyên "ép". Giả sử bạn dc cho mèo trắng nhưng lại thấy em vàng xinh hơn. Tim 1 bên, não 1 bên. Bạn chọn não. Vậy có chắc bạn sẽ yêu thương trân trọng em trắng không :d
Với cả, ngoài từ "thiển cận" ra bạn còn biết dùng từ gì khác không? Đọc mãi 1 từ cũng nhàm mắt ^^
Bạn đi xin mèo mà cứ hùng hổ như là ngta phải nài nỉ bạn nuôi mèo cho ngta vậy sao :) xin gạch cũng còn phài ỉ ôi bác ơi bác à nữa đó chứ :) đừng trách mọi người ăn nói ác ý với bạn, phải trách bạn sao đó trước :) tiên trách kỉ, hậu trách nhân
@ mẹ mít: có những người rất kỳ lạ, lời nói không ác ý ngta cũng coi là có ác ý, thế nên kệ đi em ạ:)) chị đang muốn tìm thuốc nở cho bụi ăn cho chóng nhớn để cưới chị Mít về làm dâu đây, hehe
Ơ, bạn ko tin à, mình vẫn còn đi học nên bố mẹ chỉ cho đi xe wave thôi. Chị mình đi làm rồi mới đc đi Lx. Xe mình thì 1 tuần đi hết tầm 40k tiền xăng là cả đi học thêm. Mình nói điêu làm gì, thật mà. Số tiền còn lại mình ăn sáng, hôm ăn hôm không :) Bố mẹ mình quản chặt khủng khiếp luôn, không cho mình đi làm thêm vì sợ vất vả rồi sợ người ta lừa ( mà mình lớn rồi chứ :(( ) Hôm trước xin đi làm thêm ở quán cafe dành cho tuổi teen thì bố mẹ bảo cafe đèn mờ à, không cho đi :( Mình không biết các bạn định nghĩa khá giả là gì, chắc mỗi người 1 ý nghĩ khác nhau. Đấy là quan điểm tự nhận xét của mình thôi. Theo mình 1 gia đình mà bố mẹ mỗi người 1 cái ô tô để đi làm và có đủ điều kiện đi du lịch nước ngoài thường xuyên thì là khá giả. Mà nhà mình thì cũng chỉ đi loanh quanh các nước Châu á như hàn quốc, singapore, malay.... thôi, ko có đi châu âu. Đấy là quan điểm của mình, còn các bạn thế nào mình ko rõ

linkmitu

Member

vâng, em có vào topic xem ảnh bé bụi rồi chị ạ, và lại càng mong muốn ngày nào đó cũng được nuôi mèo tây :D:((
em hiện đang nuôi 2 đứa mèo ta thôi, nhưng cũng chăm chút cho chúng nó chu đáo chả khác gì hoàng hậu. có hôm em đi mua sữa cho chúng nó uống, thấy mod phudung bảo uống sữa bột trẻ em pedia sure gì đó tốt cho mèo và free lactose nên em đi tìm mua. ra hàng người ta hỏi mua cho người bệnh ốm à? em bảo mua cho mèo, người ta tí ngất :)) vì hộp nhỏ giá 350k và hộp lớn 500k rồi =(( em đành ra mua bio milk cho chúng nó vì rẻ hơn mà mang về 2 đứa cũng chả chịu uống tí nào x-(
Em đang muốn đi lấy chồng luôn đây rồi có việc làm rồi tha hồ thực hiện ước mơ nuôi mèo tây của em :"> nuôi 10 đứa luông :">

linkmitu

Member
Linkmuti ơi.... Đừng vì bài viết của chị mà nói vậy. Chị cho chúng nó ăn kiểu đó vì chị mong muốn chúng nó mập to... E đừng bao giờ nghĩ mèo xù thì ăn ngon, có nhiều bé thứ j cũng ăn đc em ạ. Chị xin lỗi vì đã nói những lời như vậy.... Ta hay tây j cũng là mèo e ạ. Nếu như sau này whisky nhà chị đủ tuổi có em bé, nếu e vẫn còn muốn nuôi mèo thì chị sẽ để lại cho e 1 đứa nhé :)... Chúc 2 bé nhà e khỏe mạnh đều nhé :)
đọc cái Linkmuti mà em buồn cười quá chị ạ, em là Linkmitu chứ :D đập vào mắt em là chứ MUTI khiến em không nhin nổi cười. :D
Em rất cảm ơn ý tốt của chị hatran, chắc em cũng ít nhất phải hết 1 năm nữa thì em mới thi xong đại học, làm sinh viên rồi thì em sẽ có nhiều thời gian + tiền để chăm sóc mèo tây hơn, và lúc đó nếu whisky bầu bí rồi sinh con thì chắc chắn em sẽ xí 1 chỗ chị ạ, chị đừng quên giữ chỗ cho em nhé :D dù gì thì mèo ta cũng dễ nuôi hơn và hiện tại em cứ gắn bó với 2 con giặc ở nhà đã.:">

Skim242

Member
Ơ, bạn ko tin à, mình vẫn còn đi học nên bố mẹ chỉ cho đi xe wave thôi. Chị mình đi làm rồi mới đc đi Lx. Xe mình thì 1 tuần đi hết tầm 40k tiền xăng là cả đi học thêm. Mình nói điêu làm gì, thật mà. Số tiền còn lại mình ăn sáng, hôm ăn hôm không :) Bố mẹ mình quản chặt khủng khiếp luôn, không cho mình đi làm thêm vì sợ vất vả rồi sợ người ta lừa ( mà mình lớn rồi chứ :(( ) Hôm trước xin đi làm thêm ở quán cafe dành cho tuổi teen thì bố mẹ bảo cafe đèn mờ à, không cho đi :( Mình không biết các bạn định nghĩa khá giả là gì, chắc mỗi người 1 ý nghĩ khác nhau. Đấy là quan điểm tự nhận xét của mình thôi. Theo mình 1 gia đình mà bố mẹ mỗi người 1 cái ô tô để đi làm và có đủ điều kiện đi du lịch nước ngoài thường xuyên thì là khá giả. Mà nhà mình thì cũng chỉ đi loanh quanh các nước Châu á như hàn quốc, singapore, malay.... thôi, ko có đi châu âu. Đấy là quan điểm của mình, còn các bạn thế nào mình ko rõ
Nhà bạn vậy mà sao bạn kham khổ thế,70k 1 tuần hả,sao mà đi học,lỡ có đi với bạn bè thì bạn bè trả hết hả,còn bể bánh xe thì dắt bộ về chắc.hay cuộc đời bạn chỉ bik đi học rùi về nhà,ko có bạn bè gì hết.hèn chi bạn thèm 1 em mèo TÂY làm bạn.mèo TA chắc cũng ko làm bạn bớt bùn đâu ha.

Skim242

Member
Mình không muốn nói nhiều vì nói nhiều lại gây mâu thuẫn, mình chỉ nêu ra ý kiến của mình, mình ủng hộ bạn chủ topic. Các bạn cmt trên kia do các bạn đã có mèo tây để nuôi nên không hiểu được nỗi niềm của những người không có. Có bạn nói mèo Nga trắng rất rẻ tầm 1tr -> 1,5tr. Rẻ so với bạn thôi, đâu có rẻ so với mình. Mình vẫn đang là sinh viên, chưa đi làm nên kể cả mình có dành dụm tiết kiệm cả năm cũng chưa chắc được vì nhà mình thì có điều kiện nhưng bố mẹ quản chặt, chỉ cho tiền tiêu đủ sống qua ngày, không thừa ra nổi 1 khoản nào. Mà kể cả có thừa ra 1 tí tí tẹo tẹo chắt chiu đc 1 ít thì đùng 1 cái gặp chuyện gấp phải tiêu luôn :(( Xin tiền bố mẹ mua mèo thì bố mẹ không cho tiền, nhưng nếu có mèo để nuôi thì chắc chắn có điều kiện nuôi. Vì mình có hộ khẩu Hà Nội, nhà đầy đủ, các bữa ăn cũng đầy đủ thì mèo không bao giờ sợ đói. Mà nếu mèo có bệnh, chẳng lẽ bố mẹ mình lại để nó bệnh mà chết, chắc chắn sẽ cho nó đi bệnh viện rồi. Mình đã có 1 ước nguyện từ rất lâu, rằng sau này mình đi làm, có nhà riêng, có tiền sẽ thoải mái chọn mua mèo, không quan trọng tiền nong. Tại bây giờ chưa có tiền nên chưa mua được, mà cũng chả ai cho nên đành đợi thôi.
Chủ topic muốn xin thì kệ bạn ấy đi, quyền của bạn ấy mà. Mà bạn ấy xin mèo trắng chứ có phải mèo tây đắt tiền gì đâu. Mèo trắng thì meo lai cũng được mà :)
Ba mẹ bạn tiền mua mèo còn tiếc huống hồ là tiền thức ăn,tiền chữa bịnh gấp mấy lần tiền mèo.Mình ở thành phố Hồ Chí Minh,quê ở hà nội,bữa nhỏ em họ về quê chơi bắt về con mèo xù của người quen vào.Ba mẹ nó cũng chẳng nói gì,ăn thì dễ mình ăn gì nó ăn nấy,được tháng mấy thì do ko quen thời tiết nóng nó bắt đầu ghẻ,rụng lông,lại còn bầy chó ở nhà cứ nhìn nhìn làm nó sợ cứ run hoài,đem ra chỗ thú y nó phán là 300k 1 ngày nội trú.phải cho ở lại.thế là ba nó bắt đem bỏ chứ ko hề cho 1 xu chữa bệnh.Mình bỏ tiền ra mua nuôi nó bịnh thì mình tiếc chứ xin về thì đừng hòng.Tâm lí chung mà,đối với người lớn chó mèo là 1 điều vớ vẩn.Nuôi con mình ko đã mệt rồi,còn nuôi thêm chó mèo.Đó là lí do mình dành dụm 3 cái Tết mới tậu được bầy chiahuahua.
ps:Ban đầu cũng tính bỏ nhưng mình tội con mèo quá phải đem nó cho 1 bạn bán mèo trên diễn đàn nuôi lun và nó đã khỏe mạnh và đẹp như cũ(đừng ai ném đá chú mình nói ông ấy ác giết mèo nhé)thế là từ đó cạch.hết dám nuôi mèo Tây.nuôi cực còn hơn chó.nó sợ nước ko bik tắm nó bằng đường nào.nó đi vệ sinh thì lung tung,lại toàn đi vào ngóc ngách.Trừ khi cả nhà đều thik chứ 1 người thik thì ko ổn đâu.ba mẹ đã ko cho tiền mua là đã ko thik rùi.xin về lại giống con mèo nhà mình tội lém lun ý.

prunus_mume

Member
:-? học là SV hay HS :D Pru không biết đi xe số nên thôi chắc k đổi xe dc rồi :))
Nhà pru nghèo, các nước châu Á ngoài TQ ra thì chưa đi ^^ Cũng không có ô tô :">

prunus_mume

Member
vâng, em có vào topic xem ảnh bé bụi rồi chị ạ, và lại càng mong muốn ngày nào đó cũng được nuôi mèo tây :D:((
em hiện đang nuôi 2 đứa mèo ta thôi, nhưng cũng chăm chút cho chúng nó chu đáo chả khác gì hoàng hậu. có hôm em đi mua sữa cho chúng nó uống, thấy mod phudung bảo uống sữa bột trẻ em pedia sure gì đó tốt cho mèo và free lactose nên em đi tìm mua. ra hàng người ta hỏi mua cho người bệnh ốm à? em bảo mua cho mèo, người ta tí ngất :)) vì hộp nhỏ giá 350k và hộp lớn 500k rồi =(( em đành ra mua bio milk cho chúng nó vì rẻ hơn mà mang về 2 đứa cũng chả chịu uống tí nào x-(
Em đang muốn đi lấy chồng luôn đây rồi có việc làm rồi tha hồ thực hiện ước mơ nuôi mèo tây của em :"> nuôi 10 đứa luông :">
;;);;);;) C k muốn lấy chồng =)) Trừ khi lấy dc ai cũng yêu mèo như mình :">
C đang nhờ anh trai mua Ragdoll rồi chừng nào chị qua thăm xách về mà mắc quá chắc ông ý không chịu :(
8->Mấy em Ragdoll đẹp thôi rồi :((

Boo Boo

Member
Hic hic... Lại vác gạch đá ném nhau tứ tung rồi! Mọi người nên bình tĩnh nhìn nhận vấn đề 01 cách khách quan.
Chủ topic cần xin 01 bé mèo Tây vì chưa có điều kiện để mua.
Bạn hatran góp ý nên dành dụm tiền để mua và chỉ nên nuôi khi nào đủ điều kiện chăm sóc pet tốt nhất.
Có vậy thôi mà nói qua nói lại căng thẳng quá! Theo mình nghĩ bạn hatran cũng có ý tốt nên nên mới khuyên bạn như vậy. Nuôi 01 con mèo thì dễ nhưng nuôi như thế nào?????? Cho nó ăn cơm thừa canh cặn, bỏ mặc chẳng bao giờ tắm hay chải lông cho nó, chẳng bao giờ đưa nó đi bác sĩ, nuôi nó để bắt chuột ..... Những bé mèo như vậy vẫn sống tốt nhưng chẳng ai muốn bế ẵm kể cả chủ của nó.
Còn chăm sóc có 01 bé mèo Tây mạnh khoẻ xinh đẹp thì rất tốn kém. Mọi người nói ăn như mèo ( nhưng nuôi mèo Tây hay Ta thời nay tốn kém lắm!) Có nhiều người chăm sóc cho ăn uống còn tốn kém hơn cả bạn hatran nữa đó:(. Nhiều lúc nhìn thực đơn của chúng nó mà các mẹ cho mèo nhà mình ăn mình còn thèm:">.
Hiện nay mình đang nuôi 02 bé mèo Ta lai tí Tây thôi mà cũng méo cả mặt đây này. Đứa nào cũng kén ăn ko chịu ăn hạt khô, mà chỉ thích thịt gà luộc, cá tươi hấp hoặc chiên, thịt bò, xúc xích....Không có thì bỏ ăn. Nằm lì 01 góc 02 vợ chồng già nhà tớ phải ăn cơm với rau luộc, đậu phụ, trứng chiên.... còn chúng nó vênh mặt ăn thịt ...:(:(:(. Trứng vịt lộn thì nó ăn con còn mình ăn trứng :(:)(( Mình thì gội đầu bằng Sunsilk bồ kết, còn nó thì tắm bằng dầu gội Dove :(:)(:)(( Tại sao lại phải vậy? Vi Dove nó thơm mình thích chúng nó thơm tho để còn hôn chúng nó :">.
Mình chỉ có vài lời chia sẻ vậy thôi.... Đừng có ném gạch đá vào nhà mình nhé! Nhà mình làm xây dụng nên gạch đá vào nhà mình là thành tiền hết đấy :)
Tưởng cô bận bịu gì không vào VP. Nhà cháu làm topic hỏi thăm các cháu mà cô chẳng thèm ghé qua cho nhà cháu biết bé Mũ nồi đen thế nào rồi. Có 2 đứa đi vào Sài Gòn mà thấy im lìm cả 2.

linkmitu

Member
;;);;);;) C k muốn lấy chồng =)) Trừ khi lấy dc ai cũng yêu mèo như mình :">
C đang nhờ anh trai mua Ragdoll rồi chừng nào chị qua thăm xách về mà mắc quá chắc ông ý không chịu :(
8->Mấy em Ragdoll đẹp thôi rồi :((
vâng 1 trong các tiêu chí chồng tương lai của em là có tình yêu to lớn dành cho loài mèo chị ạ :"> em cũng mê Ragdoll lắm, nhìn quí tộc ko chịu nổi :( :( , ko biết giá vào khoảng bao nhiu chị nhỉ để em còn nhịn đói nhịn khổ thêm mấy năm tiền lì xì tết nữa :)) nhưng em vẫn thích Scottish Fold hơn, dễ thương:x

hathu08

Active Member
Mình mới đọc trang 1 với trang cuối thôi nhưng mà mình thấy chẳng có gì phải căng thẳng cả. :) người tốt người xấu rồi học thức hay không, chẳng bao giờ có thể qua vài cái comment mà đánh giá được.

mà bonus tí, không phải tớ ngứa mồm đâu, nhưng đọc cái đoạn ăn sáng hôm có hôm không, mới nhớ vụ có đợt hết tiền, mình phải nhịn ăn cơm gần 1 tuần á (có ai biết vụ nhịn ăn thanh lọc cơ thể bên wtt ko, cứ lúc nào hết tiền là tớ lại áp dụng trò đấy :)) ) mình nhịn ăn thì không sao, bọn trẻ con nhà mình không được ăn no, cứ kêu gào suốt. Những lúc ấy chỉ biết ôm chúng nó mà khóc thôi, thế mà cho chúng nó đi vẫn không nỡ :) Có khi nghĩ mình ác, mình không có đủ điều kiện nên nuôi chúng nó làm chúng nó khổ hơn.

Những người cho mèo giờ cũng kén dữ lắm, cũng vì không có điều kiện nuôi nên họ mới cho. Mà cung thì bao giờ cũng ít hơn cầu. Nên ngoài việc lập topic xin thì còn thêm việc thể hiện mình đáng tin để mà được cho mèo nữa. Đây là góp ý chân thành của mình.

Boo Boo

Member
Bạn nói Tây hay Tàu ko quan trọng gì thế tại sao bạn lại nuôi mèo tây ? Hỏi 1 câu rất ngắn gọn vậy thôi. Kể cả là trc đây bạn có nuôi mèo ta thì chả tính làm j, vì là quá khứ rồi, chỉ biết bây giờ bạn đang nuôi mèo Tây, bạn bỏ tiền ra mua mèo Tây và cảm thấy ghen tị, bực tức khi thấy người khác ko cần bỏ tiền mà vẫn có đc mèo tây chứ j
Cái này thì bạn chưa biết rồi. Mình tặng bạn Hatran 1 thằng cu mèo Anh lông dài hẳn hoi mà bạn ấy không lấy không, nhất định trả tiền đấy.