• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cần tư vấn về bồ câu

thanhhaivs

Member
Lâu lâu rồi mà không thấy tình hình chủ thớt AQ thông báo tình hình chim cò ra rao rồi.Thấy anh hì huc đóng xong cái chuồng rồi mà ko thấy chim cò sao hết. hi hi

Thanks bác,
Vậy cho hỏi là cuối tuần này là lúc nào và ở đâu? Và hỏi nhỏ tý là ăn trưa có cháo bồ câu không?=))
Chào AQ! Không biết ai anh ai em nên gọi bạn cho rồi nha.

Cái máu ẩm thực của bạn có lẽ có sẵn trong người, chưa nuôi chim đã nghĩ đến chuyện thịt nó rồi. Nhưng đó quả là đúng, vì nuôi mà không thịt thì nó phí đi.

Thịt chim bồ câu có rất nhiều tác dụng, hôm nào bạn cứ ăn liên tục mấy con bồ câu hầm coi chuyện phòng the có khá hơn hay không?

Ngày xưa ở quê có câu:

"Thương chồng nấu cháo bồ câu
chồng ăn chồng ấy như trâu phá chuồng"​

Cứ thế mà phát huy nha!

AQ1001

Member
Lại cần tư vân tiếp!!!
Tình hình là 2 cặp bồ câu nhà tôi thấy đã xxx hơn tháng nay rồi mà chưa thấy có ra quả trứng nào cả:)
Vậy là sao? bao giờ nó đẻ ai biết tư vấn hộ một cái nào.

nglong

Member
Lại cần tư vân tiếp!!!
Tình hình là 2 cặp bồ câu nhà tôi thấy đã xxx hơn tháng nay rồi mà chưa thấy có ra quả trứng nào cả:)
Vậy là sao? bao giờ nó đẻ ai biết tư vấn hộ một cái nào.
hehe
Bình tĩnh đi bạn ơi, có cặp phang nhau vài tháng rùi mới có trứng ra ạ, có cặp hì hục vài ngày rồi ra 4 trứng lận
Túm lại là bình tĩnh nhé
:)):)):))

AQ1001

Member
hehe
Bình tĩnh đi bạn ơi, có cặp phang nhau vài tháng rùi mới có trứng ra ạ, có cặp hì hục vài ngày rồi ra 4 trứng lận
Túm lại là bình tĩnh nhé
:)):)):))
Chả hiểu chúng nó phang nhau thế nào mà trứng ấp 22 ngày rồi ra thẳng thùng rác. Kiểu này chuyển sang chơi gà cho nó chắc mất :)). Đang tính được 1 cặp ăn Tết nguyên đán, giờ thì lại ngửa cổ lên trời mà mong.:)

nglong

Member
Chả hiểu chúng nó phang nhau thế nào mà trứng ấp 22 ngày rồi ra thẳng thùng rác. Kiểu này chuyển sang chơi gà cho nó chắc mất :)). Đang tính được 1 cặp ăn Tết nguyên đán, giờ thì lại ngửa cổ lên trời mà mong.:)
Thèm thế thì ra chợ cho đã cơn thèm đi rồi tính, có khi chim con biết tính ông chủ nên cương quyết ko chịu mổ vỏ chui ra đó bạn ơi

Lâu mấy lứa đầu thôi, sau con đàn cháu đống thì chỉ muốn đình sản cả đàn

AQ1001

Member
Thèm thế thì ra chợ cho đã cơn thèm đi rồi tính, có khi chim con biết tính ông chủ nên cương quyết ko chịu mổ vỏ chui ra đó bạn ơi

Lâu mấy lứa đầu thôi, sau con đàn cháu đống thì chỉ muốn đình sản cả đàn
Chán mấy con BC này quá rồi. Ai có kinh nghiệm đón bọn nó về nuôi hộ cái!!!!!
2 cặp đẹp như mơ, to như đô vật Đình Bảng thì mỗi cặp mất 1 con. Giờ không dám thả ra nữa, hết cả giấc mơ bay cao, bay xa.
Chú Hải đâu rồi, đổi BC Pháp lấy đua đê........ê......ê....... không là anh hạ cái chuồng chó xuống đây!!!!!!=))

nglong

Member
Chán mấy con BC này quá rồi. Ai có kinh nghiệm đón bọn nó về nuôi hộ cái!!!!!
2 cặp đẹp như mơ, to như đô vật Đình Bảng thì mỗi cặp mất 1 con. Giờ không dám thả ra nữa, hết cả giấc mơ bay cao, bay xa.
Chú Hải đâu rồi, đổi BC Pháp lấy đua đê........ê......ê....... không là anh hạ cái chuồng chó xuống đây!!!!!!=))
Hihi
Hải bỏ BC Pháp rồi nên em đặt gạch nhé, mai off xong bắt luôn - đổi lấy chim con nấu cháo cũng đc mà đua cũng OK

AQ1001

Member
Hihi
Hải bỏ BC Pháp rồi nên em đặt gạch nhé, mai off xong bắt luôn - đổi lấy chim con nấu cháo cũng đc mà đua cũng OK
Lại chắp cánh giấc mơ bay cao, bay xa. Mấy con BC Pháp này kể ra cũng được việc ở chỗ là: Bà xã tự nhiên chán BC thịt, nên được chuyển qua BC đua. Hay cái nữa là dạo này cuối tuần hay phải đi công tác xa nên có điều kiện thả chim rồi:)):)):))

GA_DONG_TAO

Active Member
AQ mà dám thả... đang đi ăn cơm lại nhận được tin nhắn thì lại thu chim về ngay ấy mà.

AQ1001

Member
AQ mà dám thả... đang đi ăn cơm lại nhận được tin nhắn thì lại thu chim về ngay ấy mà.
Chú béo dạo này nói láo quá đấy!!!!!!
Lâu không nhìn thấy cái mặt tay nhà báo lá cải xanh, không biết từ ngày bị con sư tử Hạ Hồi nó vồ giờ đã hoàn hồn được tý nào chưa????????=))=))=))

lucnt65

Member
Chú béo dạo này nói láo quá đấy!!!!!!
Lâu không nhìn thấy cái mặt tay nhà báo lá cải xanh, không biết từ ngày bị con sư tử Hạ Hồi nó vồ giờ đã hoàn hồn được tý nào chưa????????=))=))=))
Nghe danh AQ1001, hôm nào rảnh off tý chứ nhẩy

AQ1001

Member
Ngoalong nói:
Pháp còn dám thả nữa là đua bác AQ nhỉ
May nhờ anh em giúp đỡ tôi đã chuyển đổi mục đích từ chim thịt(của đáng tội cũng chưa biết cái miếng thịt BC ntn:(() sang chim đua=))

Chiều qua lúc xách chim đi ông tổ trưởng dân phố bảo" đi bán à?" Lúc về qua cửa nói rõ to" cháu đổi BC thịt sang đua cho nó tít". Lần này mà nó còn vồ mất thì chuyển qua nuôi đà điểu=))
Cám ơn sự giúp đỡ của chú Hải, Long nhiều!
Nghe danh AQ1001, hôm nào rảnh off tý chứ nhẩy
Nhất định một ngày gần đây sẽ xách ***g chim đi off rồi, lỡ thả nó không về còn biết đường mà ăn vạ mấy cha xúi dại mình chứ hỉ>:D<

AQ1001

Member
Sáng qua ngồi cafe với mấy bác trong hội chim câu xong, về đến nhà hứng chí lên thả luôn cặp đua ra. Nó chuyền nhẹ nhàng lên cổng,ô văng của sổ, mái hiên, mái nhà rồi không thấy đâu nữa:((
Lần cuối cùng nhìn thấy là chúng lượn 2 vòng quanh sân tập thể rồi vút cao qua ngọn xà cừ:D, đúng là bay cao bay xa thật

Hung.tinhyeu

Active Member
Sáng qua ngồi cafe với mấy bác trong hội chim câu xong, về đến nhà hứng chí lên thả luôn cặp đua ra. Nó chuyền nhẹ nhàng lên cổng,ô văng của sổ, mái hiên, mái nhà rồi không thấy đâu nữa:((
Lần cuối cùng nhìn thấy là chúng lượn 2 vòng quanh sân tập thể rồi vút cao qua ngọn xà cừ:D, đúng là bay cao bay xa thật
Hôm nào đ/c AQ1001 dậy tôi luyện chim nhé, Nghe đâu đ/c có tay nghề luyện chim hay lắm, để xem đôi chim nhà tôi nó có lượn rồi bay cao vút không nhé.

lucnt65

Member
Đúng là bay xa, lại học được thanhhaivs thả chim phóng sinh rồi :)

nglong

Member
Hà Nội sắp thành lập hội chim phóng sinh, chủ tịch đâu như tên Hải, tổng thư ký nghe thông tấn xã con vịt báo tên Lực, hôi viên khá đông

thanhhaivs

Member
Vụ này găng quá, đề nghị bác AQ làm ngay chuồng mới, làm xong chuồng sẽ có chim cho bác nuôi, 2 con bay mất chắc nó thay chủ làm từ thiện để sau này làm chuồng nuôi cho nó thuận thiên đó mà. Bác cứ cải tạo lại cái chuồng nhé.

AQ1001

Member
Vụ này găng quá, đề nghị bác AQ làm ngay chuồng mới, làm xong chuồng sẽ có chim cho bác nuôi, 2 con bay mất chắc nó thay chủ làm từ thiện để sau này làm chuồng nuôi cho nó thuận thiên đó mà. Bác cứ cải tạo lại cái chuồng nhé.
Oài, cái vụ chuồng trại này tạm thời anh không làm nữa vì bà xã bảo: đã nuôi được con nào đâu mà suốt ngày làm chuồng :(
Giờ cứ xem ai có đôi nào xấu xấu mang về nuôi thử cho có kinh nghiệm cái đã:D
Anh em ai có đôi nào chưa kịp thịt thì alo nhé:)