• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cần tìm mèo mẹ cho 2 bé mèo con bú sữa - mod cho em để ké vài ngày

hitokiri

Member
chẳng là trước nhà em có 2 bé mèo bị bỏ rơi, mắt còn chưa mở hết, 1 bé còn chưa mở mắt. Thấy 2 bé đói tội nghiệp nên em đã mang về cưu mang tạm thời, và đã mua sữa Bio (dành riêng cho mèo) để tẩm bổ cho 2 bé, nhưng cả 2 đều không chịu uống. Cứ thế này không biết 2 bé có sống nổi không nữa

Vì vậy nếu nhà bác nào có mèo mẹ đang cho con bú thì xin cho em địa chỉ để cho 2 bé bú nhờ với ạ

Cảm ơn mọi người nhiều lắm
Đt của em là 0908 058 248 hoặc 0908 359 567 ạ

Ryu

Member
Tiếc là nhà mình không có,hai bé nhà mình cũng là mình nhặt về nuôi nhưng lúc đấy các bé mở mắt rồi...:(
UPPP dùm bạn nhé...
Nhà bạn nào có mèo xin giúp đỡ đi ạ:(:(:(

hitokiri

Member
Mình cũng từng nhặt mấy bé mở mắt rồi, chăm rất dễ
còn 2 bé này không chịu uống sữa... mình chỉ cố gắng cho uống đc giọt nào hay giọt ấy thôi :(

whitexsnow

Active Member
Mình cũng từng nhặt mấy bé mở mắt rồi, chăm rất dễ
còn 2 bé này không chịu uống sữa... mình chỉ cố gắng cho uống đc giọt nào hay giọt ấy thôi :(
Thường thì ban đầu mèo không chịu uống đâu, nó sẽ phun ra hết,bạn chỉ có thể ép nó uống thôi, mua cái ống chích ý bạn, bõ cái đầu kim ra, xịt từ từ sâu vào miệng tránh để nó sặc hoặc bạn có thể mua bình sữa của mèo khoảng 50k thì phải.

Mình chỉ có thể giúp vậy thôi, mèo mình đẻ dc gần 2 tháng rồi, nó không chăm con nữa và cũng ko còn sữa nên không giúp dc gì cho ban :(

hitokiri

Member
Mình cũng đã mua bình cho em nó bú rồi, nhưng rất khó bắt tụi nó há miệng, toàn để trào sữa ra ngoài :( chỉ bít cầu may đc giọt nào hay giọt đó nhưng thấy vầy không cầm đc thời gian dài :(

whitexsnow

Active Member
Mình cũng đã mua bình cho em nó bú rồi, nhưng rất khó bắt tụi nó há miệng, toàn để trào sữa ra ngoài :( chỉ bít cầu may đc giọt nào hay giọt đó nhưng thấy vầy không cầm đc thời gian dài :(
Bạn đừng đưa thẳng vào miệng nó ko há ra đâu, bạn đưa vào 2 cái mép 2 bên ý, cứ đẩy vào nó sẽ há ra cho bạn đút sữa

lululubu

Active Member
Cái bú bình thực ra là hơi to, bạn dùng lọ thuốc nhỏ mắt ấy, dễ xử lý hơn, con nhà mình cũng đang dùng cái này. Có điều dùng xong phải ngâm nước nóng rửa sạch ngay, đừng để lâu rất dễ phải vứt đi thay lọ khác.

lululubu

Active Member
À mà nói thật mình thấy bio hơi khó uống, bạn mua dielac step 1 loại dành cho trẻ từ 0-6 tháng tuổi ý, hộp 400gr mình mua là 85k, hộp giấy cùng trọng lượng là 72k. Sữa đấy mùi khá thơm, mèo nhà mình cũng đang phải ép uống vì nó lười nhất định không chịu ti sữa mẹ. Hồi đầu cũng đánh vật cả ngày với nó, dạo này trộm vía bị ép nhiều cũng uống được kha khá rồi.

hitokiri

Member
mình thì dùng ống hít mũi của trẻ con cho chúng nó uống, vì nhìn cũng giống bình sữa, và có vòi cao su mềm nên ít làm tụi nó đau, nhưng vẫn rất khó khăn vì tụi nó ko chịu hé miệng, mồ cứ ngậm chắt lại. có đưa trực tiếp vào miẽng được đâu, toàn phải đưa bên mép nhưng nó cứ oằn người ko chịu uống. mỗi lần uóng cứ như cự hình vậy, khó khăn lắm mới vào được 1 giọt, còn lại trào hết ra ngoài, giờ chỉ là cầm hơi thôi, mong sao có mèo mẹ nào chụi cho bú nhờ thì may ra.,,mà bé mèo còn lại thay đang co dấu hiệu mở mắt nhưng 1 bên thấy kéo màng dấy và chảy máu, ko biết có sao ko nữa,, ma nó nhỏ quá ko dám mang ra thú y, giờ mình chả biết phải làm sao nữa

ropilois

Member
bạn thử mua thuốc nhỏ mắt cho trẻ sơ sinh nhỏ cho bé xem, bé bị như vậy vì không có mèo mẹ liếm đấy mà.:(

lululubu

Active Member
Thằng bé nhà mình nó dí vào ti mẹ không bú nên chỉ có cách cho uống ngoài. Mình nghĩ có khi bọn nó chưa quen nên không thích bú, h không chơi trò tự nguyện được đâu bạn ạ, cứ phải ép thôi, bạn nên dùng lọ thuốc nhỏ mắt để dễ kiểm soát lượng sữa, và mở miệng bọn mèo dễ hơn. Mèo nhà mình không thích bú còn phun phì phì ra cơ, rồi giãy giụa lên xuống. Theo mình bạn cứ bón sữa từ từ cho nó, được 1 ít thì lại cho nghỉ, sau đó tiếp tục. Lâu dần thành phản xạ mèo sẽ bú ngoan hơn.

Vấn đề mắt thì bạn dùng nước muối sinh lí sửa mắt, sau đó nhỏ thuốc nhé. Nước muối rẻ lắm, 5k 1 lọ to uỳnh 500ml, nếu mắt bé chỉ kéo màng ko nặng lắm bạn dùng Cloramphenicol 0.4% nhỏ cũng được. Mèo nhà mình mắt còn sưng húp lên, 3 ngày liền lau mắt mỗi ngày 3 bận mà mủ cứ chảy ra từng đợt ý, phải mua Tobrex về nhỏ, bây giờ thấy cũng đỡ đỡ hơn rồi.

hitokiri

Member
Dùng nước muối sinh lý đảm bảo an toàn chứ bạn? Mình chỉ sợ bé bị đau mắt thôi, chứ ở nhà thuốc có bán cũng rẻ

Ngày nào mình cũng cố gắng cho bé uống sữa, qua đc ngày nào biết ngày đó thôi, nhưng chỉ sợ ... thấy bé càng lúc càng yếu hơn

hitokiri

Member
1 bé đen trắng thì khá hơn vì chịu uống sữa, nhưng mình cũng chỉ giữ đc 1 tuần nữa thôi, vì ba mình sắp về rồi, mà ổng không cho nuôi. HI vọng sẽ có chủ nhân mới nhận bé về khi bé đã cứng cáp hơn

ropilois

Member
mình nghĩ bạn nên mua thuốc nhỏ mắt dành riêng cho trẻ con, hồi meo nhà mình về mới khoảng 2 tháng và mắt bị chảy nc rất nhiều, mình ra thú y và đc cô ý kê đơn cho thuốc Argyrol 1%, sau khi ra hiệu thuốc hỏi thì thấy bảo đây là thuốc đặc hiệu cho trẻ sơ sinh, mình mang về tra cho con bé nhà mình thì thấy rất tốt, nhưng sau đó đi mua thì lại không có nữa, thấy bảo thuốc này tuy tốt nhưng date quá ngắn (khoảng 5 ngày) nên hiệu thuốc thường không nhập, phải đến viện mắt mới có hay sao ý. Bạn thử cố tìm mua rồi về tra thử cho các bé xem, nhớ tra xong thì phải lau vùng quanh mắt cho cẩn thận không thì ẩm ướt các bé dễ bị nấm và bị toét mắt nặng hơn. mong các bé mau lớn khỏe mạnh như 2 em ngoài hn.:)

hitokiri

Member
Rất cám ơn các bạn đã wan tâm

NHưng cuối cùng 2 bé đã lên thiên đàng rồi, cũng không đau đớn gì, rất thanh thản và nhẹ nhõm

Âu thì trong những ngày ngắn ngủi đó, 2 bé cũng đã nếm trải cảm giác được con người yêu thương và chăm sóc kề bên, chứ không fải chỉ có hắt hủi vô thừa nhận

Tuy vậy mình vẫn thấy buồn và bất lực, dù đã có kinh nghiệm chăm hơn 20 bé rồi mà vẫn để 2 bé fải ra đi. Buồn quá nhưng không làm gì hơn được