• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cần hỏi kinh nghiệm

karent

Member
em mới bắt 1 bé mèo xiêm về được khoảng gần 2 tuần . Lúc đầu về bé k ăn , phân bình thường . Sau thấy bé k chịu ăn gì nên em cho bé uống sữa . Mãi cũng k chịu ăn nên em cho đi khám , bs nói bé mèo nhà em bị bệnh viêm phổi , tiêm cho 2 mũi , ít nhất 3 ngày liên tiếp .
Sau khi tiêm , bé mèo nhà em bắt đầu bị tiêu chảy nên em k dám cho bé đi tiêm tiếp , đã nấu cháo cho bé ăn . Bây h đã hơn 1 tuần rồi mà phân bé vẫn lỏng , tuy đã đòi ăn nhưng k dám cho ăn gì mà chỉ dám cho ăn cháo . Thỉnh thoảng bé còn bị són ra nữa . Em cũng k biết nên làm gì nữa

[zin]

Member
Mèo nhà bạn bị viêm phổi à? Bạn có thấy bé khó thở hay chảy nước mắt nước mũi, ho hc kêu k ra tiếng không?
Mình tìm thấy 1 số topic về viêm phổi ở mèo, bạn tham khảo nhé
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=49919

Bạn có thể mua thức ăn Kitten 36 của Royal Canin cho em ý ăn, để em nằm ở chỗ nào ấm áp, khô thoáng nữa nhé

hathu08

Active Member
mình thấy có điều lạ là mấy đứa mình nuôi, đứa nào cũng rất ngoan với nước. Pha chậu nước ấm rồi thả chúng nó vào chúng nó chẳng ý kiến gì cả, dội nước ấm lên người cũng thế. Khi tắm chúng nó kêu gào chẳng qua vì chúng nó ghét bị giữ lâu với lại cứ 1 con tắm, 1 con ở bên ngoài cửa gọi thì làm gì mà chẳng kêu gào :(
Mình nghĩ là nếu từ bé cho mèo vào nước thì các bé sẽ nhanh quen thôi. với lại là không được "bạo lực" lúc tắm, cứ kiên nhẫn với các em nó, vọc vọc nước cho chúng nó chơi, thế là chúng nó lại khỏe re ấy mà

hathu08

Active Member
ui mình post nhầm bài, mở nhầm tab :( vô duyên quá, bài chẳng liên quan gì cả, xin lỗi mọi người :(

@karent: mèo của bạn có phải bắt ở ngoài chợ về không? trường hợp này với mèo mới về khá phổ biến. Bạn nên đưa em ấy đi thú y, vì mình tự chữa nguy hiểm lắm, nhất là chưa có kinh nghiệm nữa.

karent

Member
[zin];364962 nói:
Mèo nhà bạn bị viêm phổi à? Bạn có thấy bé khó thở hay chảy nước mắt nước mũi, ho hc kêu k ra tiếng không?
Mình tìm thấy 1 số topic về viêm phổi ở mèo, bạn tham khảo nhé
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=49919

Bạn có thể mua thức ăn Kitten 36 của Royal Canin cho em ý ăn, để em nằm ở chỗ nào ấm áp, khô thoáng nữa nhé
bé có bị chảy nước mắt , uống nước thì hay bị sặc ra mũi , lần nào cho ăn cháo cũng đến khổ T.T khó thở thì k thấy , trước kêu bị mất tiếng , h bt lại rồi .
:praying: cả ngày em ấy nằm cạnh key máy tính , khi mình ngồi thì em ấy nhẩy lên bàn ... đã ăn uống và đòi ăn đòi uống , hôm nay cho ra ngoài sân chơi 1 lúc thấy ku cậu khoái lắm ... mỗi tội vẫn cứ bị tiêu chảy dù chưa dám cho ăn gì ngoài cháo với thịt lợn hầm :nailbitting:

to hathu08 : T.T mang đi rồi nhưng k dám mang đi tiêm nữa vì cứ bị tiêu chảy :nailbitting:

[zin]

Member
Thấy bé thế cũng đỡ lo. Có lẽ tiêu hóa vẫn chưa ổn định nên vẫn tiêu chảy. Bạn thử đổi sang thức ăn khô xem bé có đỡ k. Nếu lần trc bé tiêm mà khỏe hơn thì mình nghĩ nên để bé tiêm tiếp để điều trị dứt điểm luôn :worried:

X

xuka3691

Guest
em mới bắt 1 bé mèo xiêm về được khoảng gần 2 tuần . Lúc đầu về bé k ăn , phân bình thường . Sau thấy bé k chịu ăn gì nên em cho bé uống sữa . Mãi cũng k chịu ăn nên em cho đi khám , bs nói bé mèo nhà em bị bệnh viêm phổi , tiêm cho 2 mũi , ít nhất 3 ngày liên tiếp .
Sau khi tiêm , bé mèo nhà em bắt đầu bị tiêu chảy nên em k dám cho bé đi tiêm tiếp , đã nấu cháo cho bé ăn . Bây h đã hơn 1 tuần rồi mà phân bé vẫn lỏng , tuy đã đòi ăn nhưng k dám cho ăn gì mà chỉ dám cho ăn cháo . Thỉnh thoảng bé còn bị són ra nữa . Em cũng k biết nên làm gì nữa
comment thế này không biết có lạc đề không. mình thấy bạn bảo đi bác sĩ người ta kết luận mèo bị viêm phổi. không biết bạn cho đi bác sĩ nào. nhưng mà nếu mà cho đến bọn hanvet thì nên cẩn thận. Tít nhà mình mang đến đấy. người ta nghe ống nghe có mỗi 2s, hỏi là có chảy nước mũi không, có mất tiếng không. mình đã trả lời là không rồi. thế mà vẫn cứ bảo là nó bị viêm hô hấp. tiêm 3 mũi và bắt tiêm 3 ngày liên tiếp. tiêm xong về lả luôn. mình sợ quá mang đi nhờ bác sĩ khác thì thấy phải sờ nắn người nó, đo nhiệt độ, nghe tim phổi. bác sĩ cứ hỏi là lúc khám nó có đo nhiệt độ không, có khám tử tế không mà tiêm. mình bảo không. ông ấy cứ lẩm bẩm mãi là: vô trách nhiệm, không biết khám tiêm lung tung là chết mèo nhà người ta. túm lại bây giờ mình không tin bọn hanvet nữa. còn thù ý

karent

Member
k biết ở HN có chỗ bv thú y nào tốt k nhỉ ? có ai chỉ hộ với

Kún¥êu

Member
Bạn có thể liên lạc với Bác sĩ của Việt pet là bác sĩ Chiền hoặc bác sĩ Báu . Hai bác sĩ này rất nhiệt tình và rất mát tay chữa khỏi bệnh cho rất nhiều các bé mèo, chó ....