• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cần giúp đỡ về cách nuôi chó Pug!

ilovepug22

Vốn là em có đứa bạn thân từ lớp 1,nó có 1 cặp Pug đen thuần chủng,k lai, và sinh đc gồm 4 con 2 đực 2 cái :D nay đã 2 tháng tuổi .Thấy em thích chó nên nó định tặng e 1 chú Pug đực :D .Vì em chưa nuôi chó lần nào :-ssnên lập pic mog các bạn giúp đỡ chứ lỡ làm e ý 'ngủm' thì tội lắm ạ :(
nhà em rộng 100m vuôg nhưg lại k có sân vườn,k biết có phù hợp với dòng Pug này ko ạ?
và có ai biết bệnh viện cho pet nào uy tín ở q1 TPHCM ko ạ? để hàng tháng đưa bé ý đi khám bệnh :D .Cám ơn mọi người nhiều ạ :D

nhokluvsuri1

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
giống này thì bạn phải bik dạy dỗ, vì giống chó này rất dzữ (đó là thứ 1)
bạn phải có kĩ năng huấn luyện nó làm qen với cách đánh hơi, vì giống chó này mũi nó lỡm vào, đa số chỉ sử dụng mắt <---đây là lý do khiến nó rất dzữ ( đó là thứ 2)
còn việc bệnh tật thì chích 7 mũi. chờ e nó lớn tý rồi làm sạch e nó thường xuyên nhé bạn,.:x
Có j sai sót thì ace vietpet đừng chém e :p

nhokluvsuri1

Nếu mà có trục trặc k bik nuôi thì cứ pm YH: nhokluvsuri1 , mình sẽ chăm sóc pé cho, cậu mình dưới tỉnh có 1 trại chó chuyên về giống này.;)

ilovepug22

vâng! cám ơn m.n ;) Mà cho mình hỏi thêm là dòng chó này có biết cách trông nhà không ạ? chỉ cần nó sủa để báo động thôi! Mình chỉ sợ là nó gặp ai cụng vẫy đuôi mừng rồi đi theo người lạ luôn ạ :)|

chó Pug là giống chó hiền mà, dữ đâu mà dữ, mình đang nuôi 1 cặp nè, nhưng mà giống chó này hay ganh tỵ, nựng con này là con kia lao lại ngay, còn về sủa người lạ thì tùy con, có con sủa, có con gặp ai cũng mừng ^^ chó Pug nghịch lắm đấy hay cắn đồ bừa bãi nữa nhất là chó con nên phải dạy nó, chú ý vệ sinh các nếp nhăn trên mặt nó mỗi tuần 1 lần, nuôi trong nhà thì phải tập cho nó đi vệ sinh đúng chỗ. Bạn có thể ra 178 Trần Hưng Đạo, phường Nguyễn Cư Trinh, Quận 1 đó là trạm thú y quận 1 để khám chữa bệnh và tiêm phòng cho chó

à một số con mắt lồi hay đau mắt do bụi với hay chảy nước mắt lắm đấy, lâu lâu lau sạch cho nó nhé, nhỏ thuốc nhỏ mắt cho nó luôn nếu thấy cần, 1 tuần nhỏ 1 lần cho nó cũng tốt, nhỏ nước muối hoặc thuốc nhỏ mắt v rohto ^^ chó pug cũng hay bị hôi miệng lắm, nên phải thường xuyên vệ sinh

ilovepug22

à một số con mắt lồi hay đau mắt do bụi với hay chảy nước mắt lắm đấy, lâu lâu lau sạch cho nó nhé, nhỏ thuốc nhỏ mắt cho nó luôn nếu thấy cần, 1 tuần nhỏ 1 lần cho nó cũng tốt, nhỏ nước muối hoặc thuốc nhỏ mắt v rohto ^^ chó pug cũng hay bị hôi miệng lắm, nên phải thường xuyên vệ sinh
vậy là mình phải đánh răng cho nó hả bạn? :-ss....lỡ nó ko chịu nhổ bọt kem ra mà nuốt luôn thì sao?...nó đâu có biết súc miệng như mình :(

nhokluvsuri1

xin nhắc lại 1 lần nữa là giống này ích kĩ lắm, 1 khi nó đang chơi 1 món j nó sẽ cắn xé và nằm đè lên....bạn phải bik cách làm nó phân tâm rồi hãy lấy đồ nhé...( còn ko thì 1 táp ko hay đâu)...
_ còn việc mà sũa người lạ thì theo kinh nghiệm của mình thì nó rất ít sũa, chỉ nhìn và nhào zô......
Chúc bạn có pé iu ng0an;;)

ilovepug22

mình mới đón em ý về...thấy nó im lặng lắm,nằm im re ở góc nhà....chỉ uống sữa thôi,chắc vì em ý lạ nhà, hy vọng em ý khỏe mạnh!! ;)

đánh răng cho chó bằng kem chuyên dùng cho chó mà, nó có thể nuốt được, hoặc cho nó gặm thanh làm sạch răng có bán ở các cửa hàng thú cưng đó bạn, còn việc nó đang ăn hoặc đang chơi vật gì đó mà bạn lại gần lấy lại nó gầm gừ hoặc cắn bạn dù bạn là chủ thì cái đó cũng còn tùy con chó, với lại nuôi chó thì phải dạy nó chứ, bạn có thể dùng tay đút nó ăn hoặc nó đang ăn thì bạn vuốt ve nó, tạo cho nó cảm giác an toàn, bạn càng sợ nó thì nó càng lấn áp bạn thôi, nói chung phải dạy nó như 1 đứa trẻ vậy đó, cưng chiều nó quá nó cũng mau hư đấy ^^ Bạn có thể tìm những clip của Cesar Milan xem để hiểu thêm về cách dạy cho chó ngoan. Bạn mua thuốc về sổ giun cho nó đi rồi tuần sau mang đi chích ngừa bệnh, chúc cún của bạn khỏe mạnh mau ăn chóng lớn.

ilovepug22

;) cám ơn các bạn nhìu nhé.. Đúg là dòng Pug này qậy thậc đấy...ăn cũng khỏe mà mình k dám cho ăn nhìu...cho uống sữa + ăn phô mai thôi :x

nhokluvsuri1

canh lúc nó ăn vuốt ve nó ( thử 1 lần coi bik cắn hay ko ;;) )...lúc đó thế nào người iu chó như bạn cũng sôi máu và mún đánh nó 1 cái....[..nhưng càng đánh nó càng lỳ và dần sẽ học thêm 1 đức tính xấu..] ...
Còn 1 điều đáng lưu ý: chó này mà bạn xích thì thua.....[ 10 con có ng0an cỡ nào cũng dzữ ];;)

ilovepug22

mình thấy nó khá ngoan đấy chứ...đâu có zữ đâu. còn lúc đag ăn mà mình vuốt nó thì nó cứ...tiếp tục ăn thôi ;)...chả để ý tới mình.Mà bé này cũng ngoan lắm cơ,biết cách đi vs đúng chỗ :x

jonatam

Giống này hiền nhưng khá nghịch bạn à! Hay cắn đồ đạc trong nhà nên bạn mua đồ chơi cho em nó gặm. Nếu có thời gian hằng ngày bạn dắt em nó đi dạo lòng vòng cho tiêu hao bớt năng lượng! Mắt giống này lồi nên khi tiếp xúc với môi trường bên ngoài dễ bị chảy nước mắt gây tích tụ bên dưới các nếp nhăn, bạn mua khăn ướt loại không có cồn vệ sinh cho bé. Còn về ăn uống thì giống này cũng dễ ăn và tham ăn;)
Địa chỉ thú y uy tín ở quận 1 (24/7): New Pet Hospital 53 Đặng Dung, phường Tân Định. Quận 1 .Đt: 08.62693939

Chúc bạn nuôi bé khỏe mạnh!
Thân

Ms.Tien

Mình mới mua 1 chú Pug, nhưng mà thấy sao nó ngủ cả ngày, ăn rồi đi tìm chõ ngủ hà. Đang ngủ mà "mắc" thì dậy tìm chỗ đi, xong lại chui vào ổ ngủ. Ăn rất mạnh, nhưng thấy nó cứ ngủ mê man làm mình sợ quá, lay kiểu gì cũng ko dậy. Ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình với.

ilovepug22

mình cũng chỉ mới nuôi nhưng Pug mình thì chạy nhảy kinh khủng,nghịch lắm cơ :)) đang coi tivi không chơi với nó nên nó cứ dụi dụi vào mình ý :x thương lắm :x

nhoc_bao_vt

nhà mình hiện nay cũng nuôi 1 em đc 3 tháng tuổi rồi. Mà hiện nay em nó đang có triệu chứng người nóng nóng. Biếng ăn với lại vùng trước trán và vùng da dọc hai khe mắt có dấu hiệu sưng đỏ là sao vậy mọi người. Ai biết thì làm ơn zúp mình với nha. TKS mọi người nhiều:(:(:(:(:(:(

b3bu262

mình mới nuôi 1 e pug, được 2 tháng tuổi.e í quậy lắm, ăn được cơm rồi.nhưng mà e í lại k biết trong việc mình gọi lắm.nó chả để í mình gọi gì cả.mng cho e kinh nghiệm dạy nó với.mà nó đi vệ sinh cả trong lồng luôn.@@.mình vẫn chưa tìm ra cách dạy e í đi vệ sinh.@@.thanks all!

s2choys2

Mình cũng thích giống này quá.. Nhìn vẻ mặt ngây thơ của nó dễ thương quá. Bạn nào có thể cho mình biết giá cả thế nào không. Mình dự định để tiền mua 1 con còn nhỏ thôi.

0923382111

Mình đang tham khảo loại chóa cần nuôi, thấy thích loại mặt xệ này lắm, các bạn cho mình hỏi chút về thức ăn và khẩu phần ăn của nó ntn là phù hợp ?

Xin cảm ơn!