• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cần các chuyên gia giải thích giúp về vấn đề phối giống

sói

Member
em có một bé tây chu cái vừa đi lấy giống về được 2 ngày, vì là chỗ người quen nên em đã để cún ở đấy để thuận tiện cho vấn đề lấy giống. Ngày thứ 3 sau khi đón cún về em có kiểm tra lại bộ phận sinh dục của cún thì thấy bộ phận sinh dục tiết ra dịch màu hồng . không biết hiện tượng này là sao mong các chuyên gia giải thích và nếu đậu thì cún nhà em trong vòng bao lâu sẽ có biểu hiện có thai

Loo

Member
* Dịch hồng vẫn còn tiết ra sau khi phối giống vì chó vẫn còn có kinh. Cũng có trường hợp chó bị ra máu vì nhiễm trùng, trường hợp này máu có mùi rất tanh và chó bị sốt. Nếu chó vẫn khỏe mạnh bình thường thì không có gì phải lo.
* Chó có biểu hiện có thai như: Ngủ nhiều, ăn nhiều, lười vận động, uể oải, trầm tính, nhìn kỹ thấy bụng có đường gân máu màu xanh ngày càng rõ hơn.
* Ngày sanh: Em đếm từ ngày phối đầu tiên đến 60 ngày sau (có thể cộng trừ 2 ngày) là ngày chó mẹ đẻ.
Một tháng sau khi chó có bầu, em nhớ cho nó uống thuốc xỗ lãi. Chó mẹ có lãi, chó con sẽ yếu, dễ bị chết non!
* Lưu ý: Tuyệt đối không tự ý cho chó bầu uống thuốc, cần theo chỉ dẫn của BS Thú Y.
* Siêu âm thai sau 45 ngày để biết số con. Tuy nhiên siêu âm tim thai cũng không cho biết chính xác số lượng chó con khi chúng nó nằm chồng lên nhau mà BS xem không kỹ! Máy siêu âm tính ngày sanh dựa vào kích thước đầu và thân chó con, nếu chó con bị suy dinh dưỡng có kích thước đầu nhỏ, máy cũng sẽ tính sai ngày sanh! Bản thân tôi đã có kinh nghiệm việc này, do đó chính chủ nuôi là người quyết định ngày nó sanh! Tốt nhất là em đừng đi đâu xa vào những ngày đó! Mình sẽ biết chính xác ngày nó sanh khi nó có triệu chứng đau bụng đẻ, chứ không thể tính 59, 60 ngày hay hơn!

sói

Member
chân thành cảm ơn anh. 1 tuần nữa mà được 1 tháng e chỉ thấy ti của cún nhà e to lên chút xíu 1 tuần đầu ăn rất khỏe 2 tuần sau thì ăn ít đi anh ạ. còn gân xanh ở bụng e chưa thấy có hix hix. không biết đậu k nữa :(

kimdatvn

cho nha minh la em chihuahua lay giong dc 2 ngay van ra kinh mau hong hoi ban la bao lau thi het kinh

Loo

Member
Không biết chắc cún có bầu hay không, thì bạn cứ xem như nó có bầu, tức là cứ bồi dưỡng nó cẩn thận. Mãi đến ngày thứ 45 mà vẫn không thấy gì, thì đúng là không có gì thật! Bởi vì nếu chờ thấy bụng, mà trường hợp thai ít, thì mãi tới khi gần đẻ mới biết là nó có bầu, bạn sẽ không kịp bồi dưỡng cho nó, khi đẻ ra con sẽ bị yếu khó nuôi!

Kinh màu hồng vài hôm sẽ hết. Nếu nó ra máu hoặc dịch nhờn có mùi hôi và chó bị sốt, bỏ ăn, bạn mới phải đem nó đến BSTY, vì có khả năng nó bị nhiễm trùng đường sinh dục.

tientien168

Member
hic, chó nhà mình cũng đang như thế đây. Sau khi phối xong ( ngày 24/06) thì vẫn ra máu..có lúc thì màu đậm lắm. Tính đến nay là ngày thứ 17 tính từ lúc bắt đầu salo mà em nó vẫn ra..chưa biết giải quyết sao đây :( cao thủ nào giúp mình với

Yo!

Member
Chó nhà mình sau khi phối vẫn ra kinh.... tính ra là 15 ngày sau khi phối, tính cả thời kỳ salo thi 25 ngày rồi.
Ko có biểu hiện mệt mỏi... có biểu hiện ngủ nhiều ăn nhiều.
ko biết có sao ko đây -_-"

mixen

Hic...bé chihuahua nhà mình đi lấy giống cách đây 3 tuần ( tính từ sau lần phối thứ 2 vào ngày 03/01 )giờ vẫn ra máu, máu ra rất ít, màu nâu đen như cục huyết dính ở cửa mình để ý mới thấy. Bé ko sốt, ăn uống, chạy nhảy tung tăng hết. Dẫn bé đi khám mấy thú y rồi cũng ko ai trả lời, chỉ 1 câu chờ 1 tháng thì siêu âm. Mình thì lo chết đi đc

ckh0nda

Bé Alaska nhà mình cũng vậy, tính tới hôm nay là ngày thứ 12 sau ngày phối mà vẫn thấy rớt máu lúc đậm lúc nhạt. Bé ăn khoẻ hơn bình thường sau ngày phối về. Giờ cũng không biết đã dính chưa hay bé bị gì mà vẫn rớt máu.
Nan đề này không biết có bác nào giải được cho anh em không nữa!

Nhím Bông

Bé vẫn ra máu hồng là tốt, tức là bé có khả năng đang mang bầu cao.
Tầm 45 ngày sờ bụng thấy chó con đạp lục đục thích lắm .

TMN

chó mình tính từ ngày phối lần đầu là 12 ngày mà mình vẫn thấy còn ra máu,nhưng không nhiều,1 ngày chỉ rỉ 1,2 giọt maú,nhưng vấn đề ở đây là bộ phận sinh dục của em nó đang dần khô và đã nhỏ đi so với ngày phối giống?như vậy là sao nhỉ?mình thấy hiện tượng vẫn còn chảy máu sau khi phối được dài ngày rất nhiều người cùng cảnh ngộ trên này.Xin hỏi có chuyên gia nào giúp đỡ giải thích cặn kẽ hơn để cho mọi người yên tâm ăn ngủ không nhỉ?^^

Thomass

Member
Vấn đề này rất nhiều người hỏi mà chưa có chuyên gia nào giúp ạ em golden nhà mình cũng vậy sau ngày phối là 5 ngày oy mà vẫn ra máu híc có bác nào rảnh về vụ này vào giúp bọn em vs ạ:((

cuongvc

Member
những vấn đề này khó lắm các bạn à.em malinois của mình cũng lấy giống hơn một tháng rồi đến bây giờ mình cũng chỉ biết có được hay ko mình cũng chỉ biết cho em ăn tốt thôi chứ ko chắc chắn lắm đâu thú thật mình cũng nuôi rất nhiều chó đẻ rồi và hơn nữa mình cũng đã bị một hai lần có em bị chửa giả rồi nên cũng ko dám tin vào phán đoán của mình nữa nhưng dù sao mình vẫn hi vọng các bạn cũng vậy cứ cho các em ăn tốt nhé chúng ta đều mong các em có một đàn baby khỏe mạnh và đẹp chúc các bạn thành công

gon92

Hôm nay mình đi phối giống được 1 bác chuyên gia, cũng chuyên đi đỡ phối cho máy trại chihuahua ở TPHCM...Bác nói sau khi phối mà chó ra máu màu sẫm là tốt nó là dấu hiệu chó đã dính bầu. Còn về việc máu màu hồng thì nó thường xảy ra ở chó tơ...Nó sẽ kéo dài nhiều ngày hơn do chó tiếp tục rụng trứng

tientien168

Member
^^ sau khi đúc kết được 1 vài lứa thì chuyện ra máu sau khi phối là bình thường nè bạn. con chó vẫn mang bầu và sanh con bình thường. Trừ trường hợp máu đen + tanh + hôi thôi nhé. Viết cho trường hợp bạn nào còn lo sợ trường hợp này :D