• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cảnh giác với các thủ đoạn bắt mèo

pit bull

Member
Chào mọi người, thú thật tớ đã có thời gian là ... đệ tử lưu linh. Và món tớ khoái nhất khi "lưu linh" là món xxx ( vì món này mà tớ đã bị chị Rose treo nick 1 tuần vì phát biểt lung tung ). Vì đã là món khoái khẩu nên tớ cũng tìm hiểu và được biết 1001 cách tìm mồi. Nhưng bây giờ sau bao đên trằn chọc suy nghĩ, đấu tranh tư tưởng và khi đã hiểu ra và từ bỏ xxx tớ quyết định nói ra cho mọi người đề phòng và để những chú miu được tung tăng bắt chuột, cho lòng thanh thản về một số cách bắt mèo của các "thợ săn" chuyên nghiệp :
1/ Có cách mà Bsỹ Green đã từng nói thì cũng có nhưng cách này không phổ biến vì mèo bị mất quá nhiều máu rồi chết nên... khó bán.
2/ Phổ biến nhất là dùng 1 ống bơ sữa bò, 1 đầu buộc dây cố định và 1 đầu kia thiết kế theo kiểu vó bắt tôm. Bên trong là mồi ( cá, thịt v.v.. ). Khi mèo thò đầu vào ăn, ăn xong theo bản năng sẽ rút đầu ra và bị một số que nhọn ở miệng ống bơ chọc ngay vào đầu vì vậy không thể rút đầu ra được, có kêu cũng không kêu to được vì đầu đang trong ống bơ và không chạy được vì ống bơ đã được buộc chặt vào dây cố định rồi. Thợ săn chỉ việc nhẹ nhàng ra bắt mà thôi^:)^. Thường thì để ý sẽ thấy người đi buổi đêm mà mang theo 1 cái túi bùng nhùng ( mèo khi ở trong túi sẽ ko bao giờ kêu-chẳng hiểu vì sao ), thỉnh thoảng lại cúi cúi thì đích thị :-bd
3/ Đơn giản nhất là buổi đêm mang theo 1 cây vợt nhỏ ( vợt cầu lông cắt ngắn ) và 1 cái đèn Pin loại...chuyên dụng rất sáng. Loại này nạp 12tiếng mới đầy và sử dụng liên tục được...4 tiếng. Khi gặp mèo sẽ chiếu đèn Pin trực tiếp vào mắt mèo, mèo sẽ bị chói mắt, không nhìn thấy gì mà đứng im. Thợ săn nhanh tay chụp ngay mèo. Có một số cao tay thì không cần vợt mà dùng tay không tóm mà không bị cắn.^:)^
Kiểu 2 và 3 thì mọi người để ý sẽ thấy một người buổi đêm mang theo 1 cái túi, bị nhìn như ăn xin đi lang thang nhưng thực ra là bắt mèo. để ý đôi mắt rất nhanh còn ăn xin mắt lừ đừ, đi luôn cúi mặt nhưng người này đầu hay quay đi quay lại.

pit bull

Member
Tiếp phần 2 :
4/ BUổi tối hoặc đêm sẽ thấy 1 người đi xe đạp, cầm 1 cái vợt rất dài, đầu đội đèn Pin đằng sau là cái rọ. Thoạt nhìn như những người chuyên đi soi ếch, nhái buổi đêm nhưng thực ra là bắt mèo. Suy luận đơn giản là phải trời mưa mới có ếch nhưng bố này lại rất hay ngoái đi ngoái lại và toàn đi đường bằng với giờ là năm 2008 rồi, lấy đâu ếch nhái tự nhiên nữa toàn ếch nuôi thôi.Bố này gặp mèo là alê hấp ngay bằng cái vợt dài + đèn Pin ở đầu soi vào mắt làm mèo chói mắt không chạy được và cái rọ đằng sau là để đựng mèo. Loại này nguỵ trang rất khéo, nhìn rất khổ hạnh nhưng thực ra là chuyên bắt mèo.
5/ Kế trong kế, kế liên hoàn : Hôm nào trời mát, có gió nướng 1 con mực thật cháy ở chổ trống. Nướng làm sao không cháy quá, đủ để mùi mực nướng hơi hơi khét. Cái giống mùi mực nướng này cũng lạ, rất dễ dậy mùi và dễ toả đi xa, mùi theo gió bay đi xa và sẽ thành mùi thơm hấp dẫn. Bạn nào không tin hôm nào ăn mực hoặc nướng mực xem-quần áo, tay chận toàn mùi mực nướng mặc dù đăc rửa tay rất kỹ. Mèo rất thính mũi, đặc biệt là mùi mực nướng- chẳng hiểu vì sao lại như thế :thingking:, bạn nào không tin cứ để hở túi mực khô trong nhà mà xem không thì nướng mực lên rồi thử kết quả xem sao ?. Khi ngửi thấy mùi mèo sẽ ngay lập tưc theo bản năng tìm đến nơi có mùi, tại đây đã đặt săn bẫy loại 2,3,4 và mực khô nướng để trong ống bơ và mèo sẹ bị dính bẫy.
Vì vậy khi thấy có mùi mực nướng bạn nhớ dốt mèo vào nhé, cẩn tắc vô áy náy.
6/ Khi mèo động đực chúng rất hay đi lang thang và cũng tạo điều kiện cho các thợ săn đấy. Vậy bạn nhớ để ý chú mèo của mình nhé.
Vài lời sám hối:((, hy vọng mọi người tự rút ra được bài học cho mình. Mong ngày mai sẽ không đọc Topic cá ai tìm mèo bị mất nữa, thân.=D>=D>=D>=D>=D>

Phu Dung

Moderator
"Khổ hải vô biên, hồi đầu thị ngạn" :D, cảm ơn bạn Pit bull rất nhiều về những cảnh báo của bạn. Nó sẽ rất có ích cho những người nuôi mèo để bảo vệ mèo của mình.

MeoMia

Kinh khủng quá , chỉ mới đọc thôi mà đã thấy xót cho mấy em mèo bị bắt rồi :(

pit bull

Member
"Khổ hải vô biên, hồi đầu thị ngạn" :D, cảm ơn bạn Pit bull rất nhiều về những cảnh báo của bạn. Nó sẽ rất có ích cho những người nuôi mèo để bảo vệ mèo của mình.
Vâng, hy vọng từ mai sẽ ko ai bị mất mèo nữa.:love struck::love struck::love struck::love struck:

huhu, đúng là thỉnh thoảng tớ có thấy mùi mực nướng thật
bao nhiu lần thấy con miu tự nhiên biến mất, tớ lần theo mùi mực ( mũi tớ cũng thính như mũi mèo ấy ;)) ), tìm ra em ấy đang dọ dẫm ngoài đường ( chả biết đi đâu :)) )
xong đến tuổi em ấy động đực, lần đầu tiên thì chả sao, còn sanh đc 2 bé miu rất xinh
nhưng đến lần thứ 2 thì ... hức ... em ấy bốc hơi luôn :(( mấy tháng nay chả thấy em ấy về nhà :((

thú thật là có mấy lần tớ nướng mực đi dụ mèo :D nhưng tớ bắt mèo nhà hàng xóm, vì nó cứ ở lì trg nhà, ko chịu ra ngoài cho tớ chơi :D chơi xong tớ lại đem trả :D
ko biết các em bị bắt rồi bị làm gì nhỉ ? mình nghe các bác bảo em bị bắt em nào xinh thì nuôi lấy giống, em nào bình thường thì đem làm thịt :((

à méo

Member
Hay là chịu khó chăm sóc thật tốt, không phải chỉ cho ăn cho uống mà ngày ngày tâm sự, nói chuyện, vuốt ve mèo nữa? Càng gần gũi với chủ bao nhiêu, mèo càng không "đành lòng" đi xa khỏi chủ bấy nhiêu! Mèo nhà tớ thà không có con còn hơn ra khỏi nhà là thế mà! (may quá em ý đã có bầu) Ngày trước tớ bị trộm mất con mèo tây con, cũng tiếc, nên hồi mới mua em Beo về là xích lại không cho đi đâu, ngày ngày chịu khó "ở bẩn" 1,2 tháng :D Rồi cũng dần dần cho em xuống tầng 1, ban đầu cứ thấy em mon men ra cửa là ...quát mắng, lia dép, đánh vào tai cho sợ không dám ra cửa thì thôi. Đến tuổi choai choai em ý cũng tìm cách mò đi chơi buổi tối. Nhưng cứ đến giờ đi ngủ là tớ ra sân gọi "Beo beo", gọi mãi gọi mãi cho em ý nghe thấy, lại quắn *** chạy về nhà, mồm ngoạc ra kêu như kiểu "xin lỗi từ xa" ý, như con chó, yêu lắm! Em ý vào nhà rồi tớ mới đóng cửa, mặc cho mẹ cằn nhằn là nó tự về nhà được. Cẩn tắc vô áy náy mà! :D