• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cảnh giác bác sĩ thú y lỡm

Syo.Nhạt

Chuyện này sảy ra với 2 bé cún nhà mình!

- Ngày 10.03 mẹ mình đi Phú Quốc về mang theo 2 bé về. 1 bé khá khỏe 1 bé thì hơi lười ăn.
- Ngày 14.03 mình đem 2 bé đến phòng khám thú y 143 Nguyễn Văn Cừ P2 Q5 để khám và chít ngừa. Tới bác sĩ nhin sơ sơ hỏi vài câu rồi khi mình nói mới mang từ Phú Quốc về thì bác sĩ kêu là 10 ngày nữa đem ra chít (kể từ ngày mang về nhà) còn dặn cho 2 bé ăn cá ngừ với thức ăn nhanh dành cho chó con. Mình vui vẻ ra mua thức ăn và con mua đồ chơi, thuốc xịt ve cho 2 bé.
- Ngày 20.03 mình mang 2 bé ra chít. Mình nói bé Ken lười ăn không chịu ăn bác sĩ nói là nó khỏe bình thường mà, còn nói là lát chít ngừa xong chít thuồc kích thích ăn. Xong không biết sao cái rờ rờ bụng bé Ken cái nói " Không. Con nói đúng, nó bị sưng gan nè..." rồi chít thuốc cho pé Ken nói là ngay nào cũng phải tới chít liên tục 7 ngày. Còn bé Ni thì được chít ngừa và uống thuốc sổ.
- Những ngày sau đó mình vẫn cho bé Ken đi chít đều
- Ngày 21-22.03 bé Ken ăn rất ít không ăn
- Ngày 23.03 mẹ mình đích thân mang bé Ken đi chít và truyền nước biển, bác sĩ con bán thuốc cho uống kêu là uống này nó vô thẵng ruột nhanh khỏi hơn (uống liên tục 10ngay)
- Ngày 24.03 me đưa bé Ken đi truyền nước biển tiếp. Khi mẹ về mẹ nói là nước biển chạy chậm, truyền rất được rất ít nên thôi vì bé Ken cũng ăn được rồi. Rồi mẹ mình đi công việc. Mình ôm bé Ken thì thấy Ken bị rung liền gọi mẹ. Mẹ chạy về mang bé Ken đi tiếp. Mẹ gọi về nói bác sĩ nói "nó không sao hết chắc nó đói"(!!?). Mình liền cho nó ăn nhưng nó không ăn đi nằm 1 góc.
- Ngày 25.03 bé Ken chảy nước miếng nhiều. 2 bé đều ói
- Ngày 26.03 đưa 2 bé đên bác sĩ (vẫn bác sĩ đó) rồi bác sĩ nói là nó đâu bị gì đâu bình thường mà. Chắc do ăn bậy gì đó (nói bé Ni) rồi chít cho cả 2 bé không biết la chít gì. Mình nói bé Ken bị chảy nước miếng nhiều quá trời có sao không? Bác sĩ nói không sao chắc cũng ăn bậy gì rồi. Kể từ hôm đó bé Ken ăn rất ít.
- Ngày 27.03 bé Ken không chịu ăn, ăn rất ít, ngay đầu gần 2 bên tai của bé bị giật giật, chảy nước miếng nhiều.
- Ngày 28.03 bé Ken bị co giật nhiều, sùi bọt mép(chịu chứng gần như bị dại). Mẹ mình mang đến bác sĩ (vẫn là phòng kham 143 Nguyễn Văn Cừ P2 Q3) thì bác sĩ kêu là nó bị dịch tả lên tới não rồi không chữa được nữa??? Còn có ý như không muốn mẹ vô sợ lây bệnh cho các con chó khác. Bác sĩ như vậy là sao? Mẹ mình mang đến trạm thú y quận 1 (178 Trần Hưng Đạo, phường Nguyễn Cư Trinh, Quận 1) thì bác sĩ nói sao để bé bệnh nặng dữ vậy? Mang đến sớm là chữa được rồi.

Giờ bé Ken rất tội nghiệp không ăn không uống được, không nhận ra ai hết cứ dại dại không điều khiển được. Nhìn mà muốn khóc luôn. Bé trở nên như vậy là do ông bác sĩ Hoàng Tùng143 Nguyễn Văn Cừ P2 Q3 chuẩn đoán bệnh sai, chữa sai bệnh, khám qua loa cho có để lấy tiền dẫn đến hôm nay bé Ken bị như thế. Vậy mà ổng còn muốn đuổi mẹ mình ra không cho ngồi trong phòng khám. Mình kể các bạn nghe để các bạn cẩn thận phòng tránh, đừng để như bé Ken của mình. Giờ bé Ken như sống dở chết dở. (Mình sẽ đăng hình sau)

phuhv

Member
Đây cũng là 1 hồi chuông cảnh báo về tay nghề cũng như y đức của BS thú y! Xin chia buồn cùng bạn!

NguyenNhuThach

Active Member
Mang đến sớm là chữa được rồi.
Nói thì ai nói không được.

Qua sự việc kể trên, tôi nghĩ mấy em chó của em bị Stress do di chuyển xa và thay đổi môi trường. Là cơ hội cho bệnh bộc phát.
Triệu chứng của mấy ngày sau là của Ca Rê thể thần kinh. Đã bị nhiễm từ trước rồi, chỉ ủ bệnh và phát lên thôi.

Syo.Nhạt

Nói thì ai nói không được.

Qua sự việc kể trên, tôi nghĩ mấy em chó của em bị Stress do di chuyển xa và thay đổi môi trường. Là cơ hội cho bệnh bộc phát.
Triệu chứng của mấy ngày sau là của Ca Rê thể thần kinh. Đã bị nhiễm từ trước rồi, chỉ ủ bệnh và phát lên thôi.
dạ không phải đâu. tại bên cty của mẹ cũng có nuôi 1 con chó cỏ. Bé đó cũng bị care trong 1 đêm mà suy sụp không đứng nổi luôn nhưng mang đến trạm thú y Quận 1 thì sau nhiều ngày điều trị và vô 5 chay nước biển bé khỏe mạnh trở lại. Còn đang có bầu nữa. Tiếc là bé bị người ta bắt mất rồi.

Mà khi mang về la mang 2 bé cùng lúc nếu nhiễm 2 bé phải nhiễm cùng lúc chứ? Sau tới giờ khi bé Ken nặng bé Ni mới bắt đầu nhiễm bệnh?

Phu Dung

Moderator
Có lẽ bạn chưa bao giờ đọc những bài viết về cách chuyển vùng cho chó nên mới có chuyện mua chó ở đảo về mà để nuôi khơi khơi như vậy.

Ở mỗi nơi, thức ăn, nguồn nước, khí hậu đều khác nhau, nếu không có thời gian và phương pháp thích hợp để giúp nó thích nghi với môi trường mới thì chuyện bệnh hoạn chết chóc cũng không lạ đâu. Đó là "học phí" của người nuôi chó; ai có thông tin và áp dụng tốt thì học phí còn rẻ chút, ngược lại thì trả giá đắt thôi.

Tuy vậy, chuyển vùng cho chó, nhất là chó non hoàn toàn không thuộc phạm vi của bác sĩ thú y đâu bạn ạ. Bạn thử hỏi cả TP.HCM xem có bác sĩ nào làm dịch vụ chuyển vùng cho chó không nhé! Chó nuôi kiểu dân gian rất dễ nhiễm ký sinh trùng, nhiễm nhiều mầm bệnh; người ta nuôi đàn đàn lũ lũ theo kiểu được chăng hay chớ nên chả quan tâm phòng ngừa bệnh tật gì cả, ai sơ xẩy vớ phải ổ bệnh thì coi như mất học phí thôi.

Như vậy trách nhiệm đầu tiên là ở chỗ bạn. Chó là vật sống, không phải đồ lưu niệm hay thức ăn đặc sản mà tiện tay là mua trong khi bản thân không có đủ thông tin cần thiết. Mình thật khó đồng ý với bạn là phòng khám 143 NVC "chuẩn đoán bệnh sai, chữa sai bệnh, khám qua loa cho có để lấy tiền" vì mình đã mấy lần đem chó mèo đến đó khám; thái độ BS Hoàng Tùng rất tốt, giải thích đầy đủ rõ ràng; chỉ cần thấy hơi nặng BS Hoàng Tùng sẽ đề nghị đưa vào phòng khám Chợ Lớn chỗ thạc sĩ Cẩm Vân vì ở đó có nhiều phương tiện để chẩn đoán và điều trị hơn (siêu âm, X-quang, xét nghiệm...)

Mình chỉ có 1 điều hối hận là có lần BS Tùng đã đề nghị mình đưa mèo Chipchip nhà mình vào phòng khám Chợ Lớn chữa nhưng mình ngại xa không đi, vẫn đề nghị BS Tùng chữa. Đến khi bệnh chuyển biến xấu, đưa đến chỗ thạc sĩ Cẩm Vân thì không xoay chuyển được nữa. Lần sau con Mít nhà mình cũng bệnh như thế, mình cũng đưa sang chỗ BS Tùng, ông ấy chỉ xem qua rồi bảo mình đưa nó vào phòng khám Chợ Lớn đi, mình đưa nó đi ngay và nó được chữa khỏi dù tình trạng rất là nghiêm trọng.

NguyenNhuThach

Active Member
mang 2 bé cùng lúc nếu nhiễm 2 bé phải nhiễm cùng lúc chứ? Sau tới giờ khi bé Ken nặng bé Ni mới bắt đầu nhiễm bệnh?
Không nhất thiết phải như vậy đâu em. Cho dù có tiếp xúc với nguồn bệnh cùng lúc đi nữa thì cách nhiễm, đáp ứng và phát bệnh cũng có thể khác nhau hoàn toàn, tùy từng cơ thể một, cho dù đó là 2 cá thể sinh đôi cùng trứng đi nữa. Cùng một loại vi trùng, cùng nguồn nhiễm , có thể cá thể A phát bệnh trước và ở thể thần kinh, nhưng cá thể B phát bệnh sau khá lâu và ở thể tiêu hóa chẳng hạn.

Tôi là bác sĩ nhân y, nhưng có 30 năm nuôi chó và chút ít kinh nghiệm chữa bệnh cho chó. Tôi cũng không biết BS Hoàng Tùng hay Cẩm Vân, bởi vì tôi không ở TPHCM. Tôi chỉ nói trên phương diện khách quan, và cũng không dám kết luận điều gì, chỉ nêu giả thiết mà thôi. Chúng ta cùng tìm đến giả thiết mà chúng ta cho là đúng nhất, còn sự thật thì chỉ có ông trời mới biết rõ thôi.
Vì thế cho nên, khoa học thì không bao giờ dừng chân tại chỗ.

Syo.Nhạt

Có lẽ bạn chưa bao giờ đọc những bài viết về cách chuyển vùng cho chó nên mới có chuyện mua chó ở đảo về mà để nuôi khơi khơi như vậy.

Ở mỗi nơi, thức ăn, nguồn nước, khí hậu đều khác nhau, nếu không có thời gian và phương pháp thích hợp để giúp nó thích nghi với môi trường mới thì chuyện bệnh hoạn chết chóc cũng không lạ đâu. Đó là "học phí" của người nuôi chó; ai có thông tin và áp dụng tốt thì học phí còn rẻ chút, ngược lại thì trả giá đắt thôi.

Tuy vậy, chuyển vùng cho chó, nhất là chó non hoàn toàn không thuộc phạm vi của bác sĩ thú y đâu bạn ạ. Bạn thử hỏi cả TP.HCM xem có bác sĩ nào làm dịch vụ chuyển vùng cho chó không nhé! Chó nuôi kiểu dân gian rất dễ nhiễm ký sinh trùng, nhiễm nhiều mầm bệnh; người ta nuôi đàn đàn lũ lũ theo kiểu được chăng hay chớ nên chả quan tâm phòng ngừa bệnh tật gì cả, ai sơ xẩy vớ phải ổ bệnh thì coi như mất học phí thôi.

Như vậy trách nhiệm đầu tiên là ở chỗ bạn. Chó là vật sống, không phải đồ lưu niệm hay thức ăn đặc sản mà tiện tay là mua trong khi bản thân không có đủ thông tin cần thiết. Mình thật khó đồng ý với bạn là phòng khám 143 NVC "chuẩn đoán bệnh sai, chữa sai bệnh, khám qua loa cho có để lấy tiền" vì mình đã mấy lần đem chó mèo đến đó khám; thái độ BS Hoàng Tùng rất tốt, giải thích đầy đủ rõ ràng; chỉ cần thấy hơi nặng BS Hoàng Tùng sẽ đề nghị đưa vào phòng khám Chợ Lớn chỗ thạc sĩ Cẩm Vân vì ở đó có nhiều phương tiện để chẩn đoán và điều trị hơn (siêu âm, X-quang, xét nghiệm...)

Mình chỉ có 1 điều hối hận là có lần BS Tùng đã đề nghị mình đưa mèo Chipchip nhà mình vào phòng khám Chợ Lớn chữa nhưng mình ngại xa không đi, vẫn đề nghị BS Tùng chữa. Đến khi bệnh chuyển biến xấu, đưa đến chỗ thạc sĩ Cẩm Vân thì không xoay chuyển được nữa. Lần sau con Mít nhà mình cũng bệnh như thế, mình cũng đưa sang chỗ BS Tùng, ông ấy chỉ xem qua rồi bảo mình đưa nó vào phòng khám Chợ Lớn đi, mình đưa nó đi ngay và nó được chữa khỏi dù tình trạng rất là nghiêm trọng.
Mình đã từng chữa 2 bé ơ bac sĩ Hoàng Tùng rồi. 1 bé mình cho rồi nên không biết. 1 bé sau thì bị chết. Cũng bị carré mà bác sĩ kêu bị phổi gì đó. Nhưng do bé đó mình mua ở Lê Hồng Phong nên mình nghĩ là do chó bệnh sẳng không phải do bs. Mình đã rất tinh tưởng nên mới đưa tiếp bé Ni và Ken đến. Đúng la bs rất nhiệt tình chỉ dẫn dặn này dặn nọ... Nhưng lần này thì mình không thể không giận... Nếu bác sĩ nói nó bị Carré nếu bs có nói đưa qua bs Cẩm Vân thì giờ bé Ken có ra nông nổi này không? Mình không coi bé như món quà lưu niệm. Mình rất thương bé. Me mang về mang cả nước uống cả cát về cho 2 bé chứ đâu phải không. Đi vòng vòng hỏi cách nuôi chó Phú Quốc nữa. Cho bé ăn Cá Ngừ đúng như lời bs nói...Bạn nghĩ mình sai chỗ nào? Đúng là minh không rành nên mới nhờ đến bs... Nếu bs nói từ đầu mình không giận... Nhưng rõ ràng là bs chuẩn đoán sai. Bé Ken bị Carré không phải sưng gan. Vậy sao nói sưng gan? Đến khi bé chảy nước miếng, bị rung sao bs vẫn nói bình thường? Nếu bạn la mình bạn sẽ biết cảm giác của cả nhà mình bây giờ. Mình có lòng tin ở bs nên khi bị như thế này... nổi tưc giận càng cao... Như mình đã nói nhà mình cũng có 1 bé bi Carré. Khi bé bệnh đưa đến bs ơ Q1 bắt trung bệnh chữa kịp thời. Bé khỏe nhanh... Lúc mẹ mình cũng kêu mang qua đó... Nhưng mình tin tưỡng ở Bs Hoàng Tùng nên mình nói mẹ cứ mang qua bs Hoàng Tùng... Nếu mình không tin tưỡng bạn nghĩ mình có chữa trị bé ở bs Hoàng Tùng đến giờ không? Để rồi mình nhận được câu nói phủ phàn đó? Bạn có biết bs như muốn đuổi mẹ mình với bé Ken về không? Không cho đứng ở trong phòng khám... Nếu bạn là mình bạn cảm thấy ntn?
Không nhất thiết phải như vậy đâu em. Cho dù có tiếp xúc với nguồn bệnh cùng lúc đi nữa thì cách nhiễm, đáp ứng và phát bệnh cũng có thể khác nhau hoàn toàn, tùy từng cơ thể một, cho dù đó là 2 cá thể sinh đôi cùng trứng đi nữa. Cùng một loại vi trùng, cùng nguồn nhiễm , có thể cá thể A phát bệnh trước và ở thể thần kinh, nhưng cá thể B phát bệnh sau khá lâu và ở thể tiêu hóa chẳng hạn.

Tôi là bác sĩ nhân y, nhưng có 30 năm nuôi chó và chút ít kinh nghiệm chữa bệnh cho chó. Tôi cũng không biết BS Hoàng Tùng hay Cẩm Vân, bởi vì tôi không ở TPHCM. Tôi chỉ nói trên phương diện khách quan, và cũng không dám kết luận điều gì, chỉ nêu giả thiết mà thôi. Chúng ta cùng tìm đến giả thiết mà chúng ta cho là đúng nhất, còn sự thật thì chỉ có ông trời mới biết rõ thôi.
Vì thế cho nên, khoa học thì không bao giờ dừng chân tại chỗ.
Dạ e biết chứ. Nhưng em nghĩ nếu bé co biểu hiện khác thường phải khám kỷ lại. Nếu thấy không chữa được phải nói sớm để em mang bé đi chổ khác. Sao bs lại để bé đến nông nổi đó mới nói không chữa được trong khi trước đó 1 ngày bs nói BÌNH THƯỜNG? Sao mẹ em mang đến thấy bé bệnh nặng vậy lại đuổi về trong khi bé đang là bệnh nhân của bs? Có phải như vậy là quá thiều lương tâm nghề nghiệp hay không?

tinytei

Member
Mình đã chữa mèo nhiều lần ở BS Tùng rồi
ko có BS thì 2 em đã chết từ lâu
Và khi mình mang con thứ 3 tới thì BS lắc đầu ko nhận chữa vì pé ko còn cứu dc, chú bảo thôi bây h cố nhé, chú cho con mấy lá thuốc, nếu may mắn thì sẽ cứu đc nó... Chú ko lấy tiền đó bạn
Nhưng đúng là pé bị virrut mèo và ko qua khỏi vào sáng hôm sau...
Chú ấy rất nhiệt tình... Chỉ bảo rất đàng hoàng
Thật ra thì nhiều khi 1 BS vẫn chuẩn đoán sai chứ bạn. BS thú y khó hơn BS của con ng. Ai cũng có cái lỗi.
Mình ko phải bênh j bs nhưng mình cảm thấy bác ấy rất tận tình :|

KimCuong

Active Member
Bó tay với mọi người, ca thán rồi phân trần làm cái quái gì, tự mình phải xem lại mình đang ở đâu, đừng đổ lỗi cho người khác.

Mình tự tìm hiểu đi, mình tự học hỏi đi, mình tự trau dồi kiến thức đi rồi lúc đó mới quyết định điều gì đó.

Như đã biết Phòng còn hơn Chống, thế nên đã gọi là yêu thương thì khi nó mệt mỏi đừng trao cho người khác, tại sao mình không làm được??? Mà đã không làm được thì đừng có kêu ca.

Sự thật mất lòng! Không nghe ra thì...................................chán. Bye bye.

thuan81

Active Member
hai bé 2 thể trạng khác nhau,bé bị trước bé bị sau là lẽ bình thường,cũng có trường hợp bé còn lại sức khoẻ tốt mà không bị nhiễm bệnh,hơn nữa giờ nhiễm cùng 1 chứng bệnh nhưng bé qua khỏi bé qua không khỏi cũng là so sức khoẻ trội hơn quyết định
chẩn đoán bệnh do kinh nghiệm của Bác sĩ cũng có lúc đúng lúc sai ,vì có nhiều chứng bệnh khác nhau nhưng cũng có triệu chứng gần như nhau
Mình vừa xém chết con Rott vì bác sĩ bảo bệnh đã làm cho gan ,thận nhiễm độc và máu bị nhiễm trùng
chỉ có thể dùng máy lọc thận cho người mà cầu mong cứu khỏi
Kêu mình nên chích cho bé một mũi nhân đạo,nhưng đứa em nó không cho
Nó bảo con chó còn khoẻ thế kia mà sao chích thuốc cho chết
sao ác quá....!thế là anh em cùng tra thêm tài liệu trên mạng và truyền dịch cho bé điều trị tại nhà luôn với sự hỗ trợ của Bác sĩ đó,ngày truyền nước biển 4 lần nói chung rất cực khổ ...
đến nay thì bé Rott đã khoẻ mạnh lại bình thường,không biết có phải là điều kỳ diệu hay không?
Cuối cùng mình thấy sự nhiệt tình và tận tâm là điều cần thiết ở mỗi phòng mạch của Bác sỹ
Tính mạng con người hay con vật lúc đến phòng khám là họ đã giao thác cho Bác sỹ,niềm tin và tính mạng.Do đó bác sỹ nên hiểu điều đó ,cần phải đặt tính mạng đó là tính mạng của mình và của người thân mình mà sự điếu trị sẽ đạt kết quả cao hơn!
Chúc Bạn sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn khi nuôi bé khác vào lần sau,chuyện gì qua đươc cứ cho qua đi .Một lời khuyên cho các bạn khi con vật cưng mình bị bệnh mặc dù giao Bác sỹ điều trị,nhưng bên cạnh đó mình cần phải tra thêm tài liệu nghiên cứu thêm và góp ý cùng Bác sỹ để việc điều trị đạt kết quả cao hơn

Syo.Nhạt

Mình đã chữa mèo nhiều lần ở BS Tùng rồi
ko có BS thì 2 em đã chết từ lâu
Và khi mình mang con thứ 3 tới thì BS lắc đầu ko nhận chữa vì pé ko còn cứu dc, chú bảo thôi bây h cố nhé, chú cho con mấy lá thuốc, nếu may mắn thì sẽ cứu đc nó... Chú ko lấy tiền đó bạn
Nhưng đúng là pé bị virrut mèo và ko qua khỏi vào sáng hôm sau...
Chú ấy rất nhiệt tình... Chỉ bảo rất đàng hoàng
Thật ra thì nhiều khi 1 BS vẫn chuẩn đoán sai chứ bạn. BS thú y khó hơn BS của con ng. Ai cũng có cái lỗi.
Mình ko phải bênh j bs nhưng mình cảm thấy bác ấy rất tận tình :|
Đúng là BS Tùng có nhiệt tình. Như mình đã nói mình chữa ở BS Tùng 2 con rồi. Cái mình tức ở BS Tùng là nếu không chắc bé Ken bệnh gì thì nói mình chuyển qua chổ nào đó có thể xét nghiệm cho bé. Hay ích nhất khi ngày cuối cùng mẹ mình mang đến đừng tỏ thái độ ý xua đuổi. Là 1 BS mà như vậy có quá đáng lắm không? Khi nhà mình đặt lòng tin vào Bs mà Bs làm như vậy?

Bó tay với mọi người, ca thán rồi phân trần làm cái quái gì, tự mình phải xem lại mình đang ở đâu, đừng đổ lỗi cho người khác.

Mình tự tìm hiểu đi, mình tự học hỏi đi, mình tự trau dồi kiến thức đi rồi lúc đó mới quyết định điều gì đó.

Như đã biết Phòng còn hơn Chống, thế nên đã gọi là yêu thương thì khi nó mệt mỏi đừng trao cho người khác, tại sao mình không làm được??? Mà đã không làm được thì đừng có kêu ca.

Sự thật mất lòng! Không nghe ra thì...................................chán. Bye bye.
Sao ban biết nhà mình không tìm hiểu? Bạn nói được vậy thử vật nuôi nhà bạn bị xem. Mình nói là để mọi người biết mà tránh. Còn nếu vẫn muốn tin tưỡng vào Bs Tùng thì tùy các bạn. Mình có ép buộc mấy bạn không? Mình làm đúng tất cả các lơi căng dặn của Bs mình còn tìm hiểu thêm trên mạng. Một mình bạn bạn nghĩ bạn có thể chữa trị cho bé nhà bạn khỏi bệnh không? Nếu không nhờ sự giúp đỡ không lẽ để bé vậy chờ chết? Ban nói chuyện sao vô tâm quá vậy? Dù là loài gì thì nó cũng là 1 sinh mạng mà?

hai bé 2 thể trạng khác nhau,bé bị trước bé bị sau là lẽ bình thường,cũng có trường hợp bé còn lại sức khoẻ tốt mà không bị nhiễm bệnh,hơn nữa giờ nhiễm cùng 1 chứng bệnh nhưng bé qua khỏi bé qua không khỏi cũng là so sức khoẻ trội hơn quyết định
chẩn đoán bệnh do kinh nghiệm của Bác sĩ cũng có lúc đúng lúc sai ,vì có nhiều chứng bệnh khác nhau nhưng cũng có triệu chứng gần như nhau
Mình vừa xém chết con Rott vì bác sĩ bảo bệnh đã làm cho gan ,thận nhiễm độc và máu bị nhiễm trùng
chỉ có thể dùng máy lọc thận cho người mà cầu mong cứu khỏi
Kêu mình nên chích cho bé một mũi nhân đạo,nhưng đứa em nó không cho
Nó bảo con chó còn khoẻ thế kia mà sao chích thuốc cho chết
sao ác quá....!thế là anh em cùng tra thêm tài liệu trên mạng và truyền dịch cho bé điều trị tại nhà luôn với sự hỗ trợ của Bác sĩ đó,ngày truyền nước biển 4 lần nói chung rất cực khổ ...
đến nay thì bé Rott đã khoẻ mạnh lại bình thường,không biết có phải là điều kỳ diệu hay không?
Cuối cùng mình thấy sự nhiệt tình và tận tâm là điều cần thiết ở mỗi phòng mạch của Bác sỹ
Tính mạng con người hay con vật lúc đến phòng khám là họ đã giao thác cho Bác sỹ,niềm tin và tính mạng.Do đó bác sỹ nên hiểu điều đó ,cần phải đặt tính mạng đó là tính mạng của mình và của người thân mình mà sự điếu trị sẽ đạt kết quả cao hơn!
Chúc Bạn sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn khi nuôi bé khác vào lần sau,chuyện gì qua đươc cứ cho qua đi .Một lời khuyên cho các bạn khi con vật cưng mình bị bệnh mặc dù giao Bác sỹ điều trị,nhưng bên cạnh đó mình cần phải tra thêm tài liệu nghiên cứu thêm và góp ý cùng Bác sỹ để việc điều trị đạt kết quả cao hơn
Mình có nghiêng cứu thêm nên thấy triệu chứng gì khác thường mình đều báo bác sĩ để xin lời khuyên mong BS khám lại cho bé nhưng mỗi lần như thế mình chỉ nhận được câu " Vẫn bình thường mà". Mình thiếu kinh nghiệm mình biết nên không chỉ mình mà mọi người trong nhà mình ai cũng tìm hiểu bệnh của bé. Biết là nhiều bệnh nhưng Carê cũng có triệu chứng khác biệt chứ. Sau ngày cưới Bs biêt nó bị Carê? Nếu không chắc thì phải báo gia đình đi xét nghiệm chứ? Mình mất lòng tin và cảm thấy rất thất vọng vào BS Tùng. Người ta tin tưởng và giao tính mạng bé cho Bs mà sao Bs hững hờ quá...

P.s: Bé Ni nhà mình cũng bị Carê có co giật luôn nha! Tưỡng là chết mấy lần nhưng hiện bé đang hồi phục vả đã khỏe mạnh, chạy nhảy biết mừng biết giỡn rất nghe lời. Mặc dù nhiều bs nói bé Ni chỉ có 20% sống sót. Nhưng mình chữa ở 1 BS dù không phải ở phòng khám sang trọng. Nói thẳng ra mình đem tới chung cư Bs đó ở và bs xuống hầm xe để chít cho bé nhưng bs cực nhiệt tình. Khi mẹ mình về bs còn gọi hỏi tình trạng của bé. bé có triệu chứng gì la bs trả lời rất nhiệt tình. Là 1 bs giỏi yêu nghề và rất yêu thú cưng. bạn nào cần thì pm mình cho địa chỉ của bs. Mình nói thiệt không phải 1 phòng khám sang trọng là bs giỏi đâu.