• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cảnh báo V/v ăn cổ gà

H5N1

Mình vừa trao đổi với bs Thà ở Hoàng Hoa Thám về việc em Rex nhà mình bị ho và nhận được cảnh báo của bác ý vì chuyện cúm gia cầm.
Bản thân mình rất hoang mang và lo lắng, người bị bệnh thì vái tứ phương, em Rex là 1 thành viên trong gia đình mình nên mình rất lo lắng.
Mình đã cách ly em nó theo yêu cầu của bs Thà và đang chờ đợi bs qua thăm bệnh cho em nó.
Trời mưa lạnh nên rất dễ bùng phát dịch cúm gia cầm, cảnh báo mọi người V/v cho cún ăn thịt gia cầm.

đó là với thịt gia cầm mua ở chợ, không có nguồn gốc và để lâu ngày....còn với thịt,cổ gà đã qua kiểm dịch thì luôn đảm bảo vệ sinh...với thời tiết này tất nhiên nên phòng bệnh hơn chữa bệnh...nếu chỗ bạn k có cổ gà sạch thì có thể cho ăn thịt bò,sụn bò..........chúc cún bạn mau khỏe :)

H5N1

Cám ơn bạn!
Rex là 1 thành viên của gia đình mình nên mình rất lo lắng.:-??

GA_DONG_TAO

Active Member
Chả sao cả.... mua về rửa sạch rồi đun sôi, kỹ là ok. Tay người và chỗ rửa dùng xà phòng rửa sạch nữa là sạch bệnh. Người giết, vặt lông con gia cầm đó mới đáng ngại hơn cả.

boy_armani8x

Active Member
Virus cúm H5N1 chết ở nhiệt độ >75độC rồi bạn ah, như vậy khi bạn đun sôi thịt gia cầm trong tầm 10 phút thôi là hết sạch bệnh và thịt đã an toàn rồi. Lo ngại ở lúc tiếp xúc giết mổ gia cầm lúc sống thôi. Và trong lúc thời điểm dịch cúm H5N1 bùng phát mạnh mẽ nhất năm 2004 cũng không ghi nhận một trường hợp nào chó bị nhiễm cúm H5N1 cả, cho đến tận bây giờ cũng vậy. :) Bạn đừng lo lắng quá nhé.. Chúc bạn nuôi cún khoẻ mạnh !

condomdom

Member
Vãi chưởng thật.
Sau bài cảnh báo của bạn này mình có đi tìm hiểu về nguồn gốc cổ gà CP tại VN.
1/ Nguồn đầu cổ và chân gà ở đâu ra mà sao phong phú thể?
2/ Nguồn hàng đó có sạch thật sự không?
3/ Thông tin về 1/ và 2/ có chính xác và tin tưởng không?

Trả lời:
1/ Dân Korea bán những chú gà với giá trong siêu thị tầm 2.000Won/con (~40.000vnd) nhưng không có đầu cổ và chân. Vậy nguồn chân đó đi đâu? ==> Một số lượng lớn được thu mua biến thành thức ăn cho vật nuôi, số lượng còn lại được ngâm tẩm formol rồi đóng thành từng contenner và xuất khẩu sang các nước trong đó có Việt Nam. Nên thế đi qua các hàng chân cánh gà ta mới thấy lượng chân gà phong phú đến thế.
2/ Sạch hay không mời các bạn xem clip sau đây để được thấy tận mắt
(cảnh báo: Trong clip có những cảnh dã man, đề nghị mọi người nên cân nhắc trước khi xem)
http://www.youtube.com/watch?v=USDbYcnZEz8
http://www.youtube.com/watch?v=_14sbb-K6yw&feature=related
Nếu muốn xem thêm mời bạn tìm từ khóa liên quan đến gà của KFC rồi tự rút ra câu trả lời
3/ Nếu như 1/ không chính xác thì có khả năng người Việt Nam mới lai tạo được 1 loại gà có 9 đầu và 18 chân thì mới đủ để cung cấp cho các hàng chân cánh gà nướng và đầu gà cho vào nồi phở và đầu gà cho cún cưng.
Cũng may mình toàn cho cún nhà mình ăn thịt bò nên đỡ ngại.
http://www.youtube.com/watch?v=USDbYcnZEz8
Từ phút thứ 3:40 trở đi sẽ là câu trả lời cho 2/
P/S: Bác này có nick giống với bác Thiết H1N1, không biết có dây mơ rễ má gì không?

Kún¥êu

Member
- Cám ơn condomdom về tư liệu của bạn. Trước kia mình hơi thắc mắc về giá cả của cổ chân gà bán tràn lan ngoài thị trường có đi đôi với chất lượng không? Mình chưa từng thử dùng những sản phẩm này cho chó mèo nhà mình ăn vì một số người bạn làm chuột bạch dùng thử sản phẩm cho nhận xét không mấy khả quan. Đọc xong comment của bạn mình hiểu rõ hơn về quy trình sản xuất ra những thực phẩm giá rẻ đó. Một lần nữa cảm ơn bạn.
- À mà Condomdom ơi, H5N1 kia không phải anh Thiết đâu, anh Thiết từ ngày lấy vợ cũng nghỉ nuôi chó mèo chim rồi :( . Bây giờ anh ấy bận bế con nên chả có thời gian vào diễn đàn sinh hoạt nữa . Buồn mấy phút ...

rottweilord

Member
Mình thì cứ ra BigC mua xương ức gà về xay nhuyễn làm pate cho chó ăn dần, loại này ít mỡ, không có da lại dễ làm sạch.

my_lucky

Active Member
Cún nhà em thì 100% ăn sống, cổ gà, cánh gà, tỏi gà bị loại vì hơi dập, khung xương gà nguyên con đến cả cổ gà xay với gạn.Quan trong là mình chế biến có sạch hay không và cách tập cho chó con ăn sống từ bé đến thế nào mà thôi ạ.;;)

H5N1

Cám ơn sự đóng góp quý báu của mọi người, hiện tại em Rex nhà mình tiên lượng xấu quá, mong em nó chóng khỏi.

mong cún bạn mau khỏi, theo mình thì mua gà tươi qua kiểm dịch và đun sôi làm sạch thì vẫn ko có vấn đề gì, mấy bé cún nhà mình vẫn ăn gà hằng ngày và luộc thật chín khi cho ăn

xuanhuynh07

Member
rex cố lên
nhà mình ngày trước cũng có một con như vậy
bạn có thể nói rõ hơn về tình trạng của rex dc ko
bạn ở đau vậy
mình ở thái bình