• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cảnh báo tất cả các thành viên mới của hội yêu mèo

gần đây mình theo dõi diễn đàn thì thấy có rất nhiều vụ lừa đảo từ cho đến mèo diễn ra. may mắn là có 1 số bạn đã đăng lên diễn đàn, nhưng mà lại là vào mục mua bán để cảnh báo các thành viên khác. hôm nay mình cũng đăng lên 1 ví dụ cụ thể để tất cả các thành viên khác biết và tránh. những bạn nào đã bị lừa, làm ơn đừng ngại bị nói xấu, chẳng có ai ngu mà nói xấu những người dạy cho mình bài học cả, hãy dũng cảm đăng lên những kinh nghiệm mua bán không thành công của mình để người khác biết mà tránh. đừng để kẻ gian có đất mà hoành hành.

Participant:Nguyên H dang bai len
Friday, August 19, 2011 3:59:43 AM N H(08/19/2011 3:56:47 AM) : mình bị lừa
_toalet(08/19/2011 3:56:52 AM) : ha
N H(08/19/2011 3:57:01 AM) : tức quá ko biết nói với ai hết
N H(08/19/2011 3:57:03 AM) :
_toalet(08/19/2011 3:57:08 AM) : sao

N H(08/19/2011 3:57:31 AM) : http://www.youtube.com/watch?v=4OBSEL0nAzM
N H(08/19/2011 3:57:40 AM) : con bé này nó gởi cho mình
N H(08/19/2011 3:57:45 AM) : với mấy cái hình nữa
N H(08/19/2011 3:57:49 AM) : nó ở nha trang
N H(08/19/2011 3:57:52 AM) :
_toalet(08/19/2011 3:58:10 AM) : day la may con meo cung bay voi bobo nha em
N H(08/19/2011 3:58:19 AM) : sáng nay gởi tiền rồi mà ko thấy mèo đâu
_toalet(08/19/2011 3:58:24 AM) : tat nhien roi
N H(08/19/2011 3:58:28 AM) :
_toalet(08/19/2011 3:58:30 AM) : meo bay gio da dc 1 nam tuoi
_toalet(08/19/2011 3:58:45 AM) : it ra chi cung nen cho` 1 ti
_toalet(08/19/2011 3:58:47 AM) : roi noi cho em biet chu
_toalet(08/19/2011 3:58:49 AM) : haiz
N H(08/19/2011 3:58:58 AM) : hôm qua Phú đi ngủ rồi
N H(08/19/2011 3:59:00 AM) :
_toalet(08/19/2011 3:59:10 AM) : em da noi voi chi ngay tu dau la phai tu tu
_toalet(08/19/2011 3:59:11 AM) : kien nhan
N H(08/19/2011 3:59:15 AM) :
d_toalet(08/19/2011 3:59:18 AM) : the chi mat bao nhieu tien roi
N H(08/19/2011 3:59:23 AM) : 2tr300
N H(08/19/2011 3:59:30 AM) :
N H(08/19/2011 4:02:58 AM) : yeucun1988
N H(08/19/2011 4:03:05 AM) : ko có trên vietpet
N H(08/19/2011 4:03:13 AM) : nó tên : trần thị như ngọc
N H(08/19/2011 4:03:22 AM) : sđt: 01232343719
_toalet(08/19/2011 4:06:36 AM) : ua
_toalet(08/19/2011 4:06:40 AM) : ma no noi voi chi la no o da lat ha
_toalet(08/19/2011 4:06:42 AM) : sao chi khong hoi no so nha
_toalet(08/19/2011 4:06:43 AM) : dia chi
_toalet(08/19/2011 4:06:45 AM) : qua coi truc tiep
N H(08/19/2011 4:06:49 AM) : nó ở nha trang
N H(08/19/2011 4:06:52 AM) : ko ở dalat
N H(08/19/2011 4:06:55 AM) : ko ở dalat
_toalet(08/19/2011 4:07:00 AM) : lan sau
N H(08/19/2011 4:07:00 AM) : mình nghi rồi
_toalet(08/19/2011 4:07:02 AM) : chi gia bo noi la
_toalet(08/19/2011 4:07:05 AM) : tui cung coban o do
_toalet(08/19/2011 4:07:08 AM) : cho tui dia chi nay kia
_toalet(08/19/2011 4:07:10 AM) : tui nho ban den coi
_toalet(08/19/2011 4:07:22 AM) : chu' khong co chuyen co nguoi ban meo cho chi roi ship cho chi tu sg ra dalat

dành cho những bạn vẫn chưa hiểu, chị N H mình tạm gọi như vậy(lỡ như chị đó không muốn người ta biết chị bị lừa) đang tìm mua mèo lông dài, giống gì không quan trọng, quan trọng là dễ thương giá tốt, chị post bài tìm mèo trên yeuthucung thì có 1 người nick là yeucun1988 tên trần thị như ngọc, không biết tên thật hay nghệ danh, vào bảo với chị là có bán mèo và cho chị xem 1 cái clip mèo rất đẹp. link http://www.youtube.com/watch?v=4OBSEL0nAzM (mình cũng xin nói luôn đây là clip mèo của cun0206 và trong bầy này có 1 con mèo hiện là của mình, 1 của sheryl 1 của ruồi bẹp, 1 của 1 chị trong SG), ngoài ra hắn còn cho chị xem rất nhiều hình, theo mình đoán là cũng chôm từ trên mạng xuống. sau đó nói với chị là bán 1 con với giá 2.3t, chị NH thấy giá tốt mèo đẹp nên đã quyết định mua. chị NH ở đà lạt trong khi tên này nói hắn ở nha trang và sẽ gửi mèo đến cho chị bằng xe hơi, chị HN cũng lo nên quyết định là phải nói chuyện với tài xế trước rồi mới gửi tiền và hắn ta đồng ý, sau khi nói chuyện với tài xế qua điện thoại, chị đã gửi đủ tiền và như các bạn cũng biết, mèo đó hiện giờ đã một tuổi, 1 con mèo cái đã có 3 đứa con, 1 con mèo đực vàng đã làm cha, còn mèo đen thì không rõ. sau khi nc với chị mình đã rất ức chế + thêm các topic lừa đảo gần đây, mình là 1 người may mắn hơn chị là đã gặp được những người bán tốt và trao lòng tim đúng chỗ. nếu như các bạn bị lừa và sợ người ta chửi mình là ĐỒ NGU mà không cảnh báo những người khác thì mình xin phép chửi trước các bạn 2 từ đó. chúng ta là hội yêu mèo và chẳng ai muốn những thành viên của mình bị lừa như vậy cả.

mong rằng các bạn từ giờ về sau mua mèo hãy cẩn thận hơn nữa. và giúp đỡ nhau tránh những tình trạng này xảy ra

đề nghị chị N H cho mọi người trên diễn đàn số tk của kẻ lừa đảo này, theo như mình biết thì từ số tk, truy ra số cmnd, số nhà, tên tuổi chả có vấn đề gì. vấn đề duy nhất là chúng ta có dám mạnh tay hay không

ruồi bẹp

Active Member
thật ra cái clip này nó chôm đường link của anh Thành và chị Linh, nếu để ý kĩ sẽ thấy video upload ngày 8/6/2011.

Nhưng nói chung những vụ lừa đảo kiểu này hiện nay không còn xa lạ gì nữa, các bạn không nên mua mèo 1 cách bâng quơ như vậy. Tốt nhất nên mua mèo ở nơi mình có thể đến xem hoặc mua ở xa nên tìm các thành viên đáng tin cậy trên các diễn đàn.

liberu

Active Member
Mình luôn khuyến khích việc đến tận nhà để mua mèo, xem mèo bố mèo mẹ và chọn mèo con ưng ý. Tránh được các rắc rối về sau.

Bạn mình trong Nha Trang cũng mua mèo 1 đồng chí ở SG, rồi mèo ra đến nơi 2-3 hôm sau bệnh, chết, chủ mèo nói không liên quan :((

julioboy

Member
Mình luôn khuyến khích việc đến tận nhà để mua mèo, xem mèo bố mèo mẹ và chọn mèo con ưng ý. Tránh được các rắc rối về sau.

Bạn mình trong Nha Trang cũng mua mèo 1 đồng chí ở SG, rồi mèo ra đến nơi 2-3 hôm sau bệnh, chết, chủ mèo nói không liên quan :((
ai trong sài gòn bán cho bạn của bạn vậy.cho mình xin cái tên và địa chỉ được không.để mình biết mà dè chừng cho mấy thành viên mới trong diển đàn này.
Với lại mình khuyến cáo các bạn,nên chú ý khi mua chó mèo 1 chúc.thường thì chó mèo ở sài gòn và hà nội là nhiều nhất.các tỉnh khác hầu như rất ít hoặc không có những em chó mèo kiểng và nhất là mèo ba tư nhá.vì vậy khi mua thì cũng nên tới xem hoặc nhờ ai đó tới xem chó mèo nếu chó,mèo đó ở các tỉnh lân cận nhá.đa phần các tỉnh khác còn vào sài gòn mua nữa là.nên đề phòng 1 tý.mua bán bây giờ không chỉ phải là hình ảnh không đâu.mà phải thấy được cái mình đang mua là có thật

kendy

Member
Tớ cũng nghĩ nên đến tận nơi bán chó or mèo xem, sau đó thuận mua vừa bán thì tốt cho cả 2 bên, kể cả việc ship đi xa cũng rất ngại vì đi đg dài thương chúng nó ko có người chăm sóc tội lắm.

thuan81

Active Member
Những số tiền lừa mà có được dù vài chục nghìn đi chăng nữa thì đó vẫn là tiền do người bị hại làm cực nhọc mà có được!nhưng lúc số tiền đó là 1 triệu đến vài chục triệu thì người bị hại phải tích lũy giành dụm rất lâu:có thể họ không dám ăn,không dám mua cho mình 1 cái áo mới,.....:(chưa kể đến khi họ đặt lòng tin vào kẻ lừa gạt...:(
Cứ nghĩ mình đang gặp một người tốt.chẳng đề phòng..nhưng họ không hề biết đằng sau đó là một âm mưu =((
Mọi chuyện vỡ ra thì kẻ lừa gạt kia sẽ xuôi bỏ hết coi như không có chuyện gì mà còn buông lời mỉa mai ...:(
Lợi dụng tình yêu con vật để lừa gạt người khác,lợi dụng tình cảm con người để đoạt lấy tài sản ...Những loaị người này phải được đưa ra để tránh trường hợp lặp lại...hoặc đưa ra pháp luật .Luật nhà nước không buông tha những loại người lường gạt này..:-w:-w

NhimCoi

Member
Cảm ơn nguabaymau đã cảnh báo, mình là member mới nhưng rất yêu mèo, mới đón một bé nhà Kendy về, định đón thêm bé nữa về làm bạn với em ý nhưng chắc là sẽ phải cẩn thận hơn.Cảm ơn bạn rất nhiều!

milkygirl6390

Active Member
Xin lỗi nhưng mình không hiểu nổi sao chị của bạn lại tin người như thế. Muốn mua cái gì, đến tận nơi xem hàng thì chắc chắn nên không nói làm gì rồi. Còn buôn bán qua mạng, không xem được tận mắt, nếu Ok đồng ý mua thì cũng chỉ chuyển 1 nửa tiền rồi nhận hàng mới chuyển tiếp chứ. :-S nếu có mất thì mất 1 nửa đã là ức lắm rồi, nói chi là mất lu6on 1 đống tiền, còn trong đầu thì cứ phải mòn mỏi chờ mèo :(( Bây giờ mèo xinh cũng phổ biến rồi. Mọi người cứ chịu khó tìm chắc cũng sẽ tìm được mèo xù mèo xinh thôi. còn không thì cũng phải tìm địa chỉ uy tím mới dám nghĩ đến việc ship mèo.

nnld218

Member
mình cũng suýt bị lừa nè , sđt hắn là 01257.955.292 nik naibambi_kg thêm tên nữa pupupopo_90 sđt 01285229023>:p

liberu

Active Member
ai trong sài gòn bán cho bạn của bạn vậy.cho mình xin cái tên và địa chỉ được không.để mình biết mà dè chừng cho mấy thành viên mới trong diển đàn này.
Với lại mình khuyến cáo các bạn,nên chú ý khi mua chó mèo 1 chúc.thường thì chó mèo ở sài gòn và hà nội là nhiều nhất.các tỉnh khác hầu như rất ít hoặc không có những em chó mèo kiểng và nhất là mèo ba tư nhá.vì vậy khi mua thì cũng nên tới xem hoặc nhờ ai đó tới xem chó mèo nếu chó,mèo đó ở các tỉnh lân cận nhá.đa phần các tỉnh khác còn vào sài gòn mua nữa là.nên đề phòng 1 tý.mua bán bây giờ không chỉ phải là hình ảnh không đâu.mà phải thấy được cái mình đang mua là có thật

Mình cũng đã nói bạn mình cung cấp nick chat, và số ĐT để cảnh giác mọi người, nhưng bạn mình bảo không muốn làm to chuyện vì thật ra không ai muốn mua mèo bệnh cả, và cũng có thể là lúc ở nhà người ta nó không hề có bệnh, trong quá trình di chuyển thì có sự cố xảy ra, mèo không biết nói nên cũng không thể trách ai được:(:)((

Lẽ ra nếu có rủi ro xảy ra, dù không cần đền tiền, nhưng ít nhất cũng nói 1 câu an ủi, tội nghiệp thương xót cho bé mèo thì đăng này lại nói là "lúc mình bán cho bạn nó khỏe mạnh, chạy nhảy, hình đã xem rõ ràng, bạn nhờ ship thì mình mới ship, ra với bạn nó bệnh chết là do bạn chứ mình không có liên quan"

Nói chung bạn mình rất buồn và thất vọng. Chôn em mèo mà vợ khóc sưng mắt mấy ngày. Tự rút ra bài học cho bản thân và hẹn khi nào có dịp ra HN chơi thì phải đích thân xách mèo vào theo, chứ không dám tin tưởng mua qua hình ảnh rồi gửi ship nữa.

Mình cũng đã nói bạn mình cung cấp nick chat, và số ĐT để cảnh giác mọi người, nhưng bạn mình bảo không muốn làm to chuyện vì thật ra không ai muốn mua mèo bệnh cả, và cũng có thể là lúc ở nhà người ta nó không hề có bệnh, trong quá trình di chuyển thì có sự cố xảy ra, mèo không biết nói nên cũng không thể trách ai được:(:)((

Lẽ ra nếu có rủi ro xảy ra, dù không cần đền tiền, nhưng ít nhất cũng nói 1 câu an ủi, tội nghiệp thương xót cho bé mèo thì đăng này lại nói là "lúc mình bán cho bạn nó khỏe mạnh, chạy nhảy, hình đã xem rõ ràng, bạn nhờ ship thì mình mới ship, ra với bạn nó bệnh chết là do bạn chứ mình không có liên quan"

Nói chung bạn mình rất buồn và thất vọng. Chôn em mèo mà vợ khóc sưng mắt mấy ngày. Tự rút ra bài học cho bản thân và hẹn khi nào có dịp ra HN chơi thì phải đích thân xách mèo vào theo, chứ không dám tin tưởng mua qua hình ảnh rồi gửi ship nữa.
mèo nhà mình ship từ HN vào, do 1 người cùng mua mèo ship. trước khi vào được sg thì bé phải đi từ HN tới HP, sau đó mới vào SG, tầm 2 3 ngày gì đó, mình thấy vẫn khỏe mạnh bình thường. mình khuyên các bạn mua mèo nên mua từ những người nào mà mình cảm thấy là họ có trách nhiệm chút, chứ để kiểu này thì loạn hết

liberu

Active Member
hi vọng mốt chơi mèo sẽ không đi theo vết xe đổ của mốt chơi cá la hán
Mình nhớ những năm 90 thì cả nước đổ xô nuôi chó nhật, đến khoảng năm 2000-2005 thì là mèo Nga, cá cảnh, chó tây ban nha, bull dog, giờ là mèo Anh lông ngắn, husky...Liệu có lăn vào vết xe đổ không đây?:-ss:-ss:-ss:-ss:-ss

Beambeam

Active Member
Những số tiền lừa mà có được dù vài chục nghìn đi chăng nữa thì đó vẫn là tiền do người bị hại làm cực nhọc mà có được!nhưng lúc số tiền đó là 1 triệu đến vài chục triệu thì người bị hại phải tích lũy giành dụm rất lâu:có thể họ không dám ăn,không dám mua cho mình 1 cái áo mới,.....:(chưa kể đến khi họ đặt lòng tin vào kẻ lừa gạt...:(
Cứ nghĩ mình đang gặp một người tốt.chẳng đề phòng..nhưng họ không hề biết đằng sau đó là một âm mưu =((
Mọi chuyện vỡ ra thì kẻ lừa gạt kia sẽ xuôi bỏ hết coi như không có chuyện gì mà còn buông lời mỉa mai ...:(
Lợi dụng tình yêu con vật để lừa gạt người khác,lợi dụng tình cảm con người để đoạt lấy tài sản ...Những loaị người này phải được đưa ra để tránh trường hợp lặp lại...hoặc đưa ra pháp luật .Luật nhà nước không buông tha những loại người lường gạt này..:-w:-w
Cảm ơn anh Thuận, cảm ơn chủ topic đã lên tiếng cảnh báo và có những topic như vầy giúp mọi người tránh được những chuyện ntn, đúng như anh Thuận nói, nhiều khi mình không đề phòng gì cả vì nghĩ gặp được người tốt và cũng rất mực yêu mèo như thế...
Không chỉ thành viên mới đâu nguabaymau ah, topic này cũng rất hữu ích góp phần giúp cả các thành viên cũ cảnh giác nữa, vì có thành viên nào cầm lòng được trước các em mèo đẹp đâu, nên rất dễ bị lợi dụng và trở thành nạn nhân của một vụ lừa đảo có âm mưu từ trước...
Hy vọng ngày càng sẽ có nhiều người dám lên tiếng như anh Thuận và nguabaymau để giúp VP ngày càng trong sạch hơn không còn chỗ cho những kẻ lừa đảo lộng hành, giúp mọi người cảm thấy tin tưởng và yên tâm hơn khi giao dịch trên này.

vits2be

Member
Những kẻ lừa đảo thì còn nhiều lắm! Cảm ơn bạn chủ topic , những bạn không may bị lừa cứ mạnh dạn nói ra để cảnh báo cho mọi người . Nhiều khi cứ im lặng lại tạo điều kiện cho bọn lừa đảo:D . Thủ đoạn của bọn lừa dảo ngày càng nhiều và càng rông ra ở khắp nơi. Ghét bọn chúng quá! Sao nó không lừa mình nhỉx-(b-(

theo như mình nghị thì chúng ta cần có 1 cái sổ đen dành riêng cho những nhân vật này để các bạn khác còn biết mà tránh. ngoài ra ở bên topic mua bán có 1 topic đang rất hot mà mình nghĩ là mod nên quan tâm close topic ban 1 số nick, bởi vì nó làm cho các thành viên khác cảm thấy rất khó chịu. không phải ai trong chúng ta cũng có thể kệ cho bọn chúng nói gì thì nói được

Bây giờ đúng là lắm kẻ lừa đảo
ăn tiền mồ hôi công sức của người khác,chỉ tội cho những bạn ngây thơ, dễ tin và dễ bị lừa.
Tốt nhất là cứ tiền trao cháo múc, xem kĩ các bé rồi hãy mua.
Chứ ship cũng chẳng an toàn đâu, nếu như là họ ko lừa đảo thì cũng chẳng an toàn cho các bé.

Nhà mình đã ship bằng tàu nhiều lần:
SG-HN: chó, nhím
HN-SG: mèo
và cũng đã giới thiệu mấy mem của VP ship mèo HN-SG, SG-HN ... cũng chưa thấy các bé làm sao cả.
Mới đầu tháng 8 vừa rồi, mình đi về Đà nẵng, trực tiếp thấy chỗ họ vận chuyển chó mèo trên tàu: đó là họ để ở đầu toa hàng ăn, chỗ đó cũng tương đối mát và các bé mèo nhà mình (trong đó có mấy bé 2 tuần tuổi, mấy bé 1 tháng tuổi..) đến ga Đà nẵng nhận được các bé đều khỏe mạnh cả. Cả nhà ngồi khoang điều hòa chỉ lo các bé ở đó nóng, 2 vợ chồng đi lên thăm thì thấy tụi nó mát mẻ và khỏe nên yên tâm đến ga ĐN lên đón.
Có chăng mèo đang trong tình trạng sức khỏe chưa tốt thì mới có vấn đề thôi.
Đôi điều chia sẻ với các bạn.

cảm ơn Phú nhiều nhiều :) hôm nay Hương vào đây đọc mới biết là có topic này. Mong mọi người cần thận trọng khi mua bán. Chứ trao trọn niềm tin vào người bán rồi chờ đợi mong ngóng để rồi không nhận được gì ngoài lời mỉa mai từ người bán. Hichic ức chế không chịu được Hương mới làm lớn mọi việc lên để không còn ai bị rơi vào cảnh đó nữa.

Cũng xin lỗi mọi người vì mấy ngày qua Hương cũng làm ầm lên ở mục mua bán.