• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cảm động chuyện một chú chó ở Nhật không bỏ bạn trong hoạn nạn

hchungkt80

Dịch giả Vietpet
Một con chó trung thành tại tỉnh Ibaraki đã không những không bỏ người bạn bị thương trong lúc hoạn nạn mà dường như còn biết cách cầu cứu con người để trợ giúp bạn mình.

Đôi bạn chó giữa đống hoang tàn, đổ nát sau động đất tại tỉnh Ibaraki.​

Các phóng viên đã bắt gặp con chó trong khi đang quay phim cảnh tượng đổ nát sau trận động đất và sóng thần ở tỉnh Ibaraki, phía đông bắc Nhật Bản.

Khi thấy các phóng viên, con chó dường như cố gắng gây sự chú ý và dẫn họ tới nơi một con chó khác bị thương đang nằm.

Hai con chó sau đó đã được các bác sĩ thú y từ Trung tâm trợ giúp và giải cứu động vật sau động đất Nhật Bản giải cứu.

Đôi bạn chó đã được đưa tới một trung tâm tạm trú ở Mito nơi chú chó bị thương đang được bác sĩ thú y điều trị.

Xem video:
http://dantri.com.vn/c36/s36-465217...hu-cho-o-nhat-khong-bo-ban-trong-hoan-nan.htm

Ninh NhiTheo AsiaOne

ngudaymuon

Active Member
Mình vừa đọc thông tin này trên dân trí xong. Thật sư mình ngả mũ khâm phục nước Nhật.
Mình đã khóc khi xem clip này, có lẽ thông thường sẽ chỉ là cảm động về tình cảm trung thành của loài động vật này thôi, nhưng lần này mình khóc vì cảm phục người dân Nhật, vì ý chí và sự kiên cường của đất nước họ. Một đất nước không có tài nguyên, luôn phải hứng chịu thiên tai nhưng họ vẫn là một dân tộc phát triển nhất thế giới. vì cái gì?
Vì họ dạy trẻ con biết yêu thương, biết chia sẻ ngay từ khi chúng còn nhỏ. Vì họ không ra rả cái câu đất nước ta Rừng vàng biển bac. Họ dạy con cái họ rằng nước họ nghèo tài nguyên, họ dạy con cái họ cách hy sinh vì người khác.
Mình đã khóc khi nhìn thấy những hình ảnh về đất nước Nhật tan hoang sau thiên tai, và mình nghĩ lại về đất nước mình. Sau lũ lụt là quan chức ăn chặn tiền quyên góp của đồng bào, từ chối nhận quần áo ủng hộ, chỉ nhận tiền thôi...là vô số những chướng tai gai mắt. Là giá gửi xe đội lên cả trăm trong những mùa lễ hội, là cái áo mưa đắt gấp ba ngày thường trong mùa mưa lũ, là dịch vụ chặt chém, là hôi của...và mình khóc vì xấu hổ.
Có lẽ mình hâm, nhưng thực sự mình đã khóc rất nhiều.

mình cũng rất nể phục người dân Nhật,họ điềm tĩnh,ý chí,thật thà,ngay thẳng,không bao giờ biết làm hàng giả,nhưng đau xót là nước Nhạt lại gặp phải quá nhiều sóng gió,luôn không gặp may,huhu,tội nghiệp người ta quá.

Cún Mèo

Member
Dù sao cũng là một kết cục có hậu... Bé chó trắng đã được cứu.

Mình cũng có suy nghĩ như Ngudaymuon, thấy xấu hổ và nhục nhã cho.... và vì là.............. (chả dám nói ra).

Mấy ngày sau động đất và dư chấn, gần như cứ xem TV là mắt mình lại ứa nước. Mình đọc rất nhiều bài và hầu như chỉ xem CNN với NHK thôi, và cầu nguyện cho người Nhật... Mình chả biết làm gì ngoài lên chùa cầu nguyện, mặc dù mình không phải người tin vào thần thánh, nhưng khi không có niềm tin vào vật chất, ta phải đặt niềm tin vào tâm linh thôi.

Có cái ảnh cô gái Nhật bế con mèo to đùng đi giữa đống đổ nát... Mình đâm lẩn thẩn... Nghĩ có chuyện xảy ra, mình sẽ cho 2 con bé (Luck & Lu) vào ba lô sau lưng, trước ngực đeo ba lô chở con Bò...

Nước người ta như thế....

Sáng nay, lại thấy 1 thằng chở 1 lồng toàn mèo... Mình lỡ nhìn thấy trong khoảng 1 tích tắc. Cảm thấy khốn khổ vì phải sống ở một đất nước mọi rợ, coi cái ăn cái uống là quan trọng hơn tình người.

Nếu có chuyện xảy ra, chắc dân ta dẫm đạp lên nhau mà chết thôi. Khốn khổ.

Phu Dung

Moderator
Có cái ảnh cô gái Nhật bế con mèo to đùng đi giữa đống đổ nát... Mình đâm lẩn thẩn... Nghĩ có chuyện xảy ra, mình sẽ cho 2 con bé (Luck & Lu) vào ba lô sau lưng, trước ngực đeo ba lô chở con Bò...
Hu hu hu, Cún Mèo chỉ có 3 đứa, có gì còn dễ xử lý; mình có đến 6 đứa :(( :(( :(( mà riêng con Mít béo ú ụ đã nặng gần 9 cân. Lỡ có chuyện gì xảy ra mình biết xoay sở với chúng nó như thế nào đây? Có lẽ khả năng lớn nhất là mình ở lại nhà với bọn chúng thôi.