• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cả nhà xem rồi cho em nhận xét cái

[Kendy]Raja

Em này đang ngịch nhợm gặm tăm

Em đang định quay đầu nè

Thu người vào nè

Quay mặt làm ngơ

:-bd

[Kendy]Raja

cho mình hỏi em này có phải là giống hamster kô? Mình thấy họ bảo là giống hamster loại kho hoa mắt đỏ giá 200k mà

vậy em nghĩ anh đã bị lừa rồi , hams cưc nhỏ ngay cả giống hams lớn (bear) cũng nhỏ hơn con này , con này lớn thật cỡ bằng một con chó con ấy ,anh tìm trên mạng hình ảnh rồi sẽ rõ ngay thôi . Giống chuột lang nầy được bày bán từ rất lâu ở VN rồi , còn hamster mới được nhập chừng 2 năm
một số giống hamster thông dụng nhất mà Vn mình có :
robovski ( nhỏ nhất trưởng thành chỉ dài 5cm ) ;

bear hamster "(lớn nhất trong các loài hams ,tầm 15 cm khi trương thành )

campbell hamster (gồm cả panda)

[Kendy]Raja

em uj kô fải đâu kon nhà anh là dí gần người nó mới thế mà. Đúng ra nó chỉ có 4.7cm thuj

em nói thật mà , anh vẫn không hiểu >.< , tại con này chưa lớn hết thôi , anh cứ thử hỏi vài forum khác mà xem 100% đây là chuột lang kể cả bé trong hình của anh nữa , em nuôi cả hams và bọ chả lẽ em lại không biết , E nuôi hams đc 1 năm s mà cũng ko biết phân biệt hams nữa hả anh ?

[Kendy]Raja

:)) nhưng anh nuôi con này dc 3 tháng rồi ăn nhiều lắm nhưng kô thấy nó to ra nữa :) mà em ở đâu thế

pebiunu

Member
woa, cả chủ cũng không biết em là guinea pig luôn,
cách đơn giản nhất để phân biệt Hams và guinea là kích thước và khuôn mặt
_Hams thì nhỏ người, dáng bẹt(campell), hạt đậu(WW), mập con(bear), nhỏ nhắn(robo),
vừa con, lông có đốm(panda) và đặt biệt nhìn cực giống... con chuột :p
_Guinea thì đủ màu sắc, đốm có, màu chuẩn có, rất đô con(gấp 2 hams là bt), mập ú, lông dày, tai cụp như tai ỉn,
dáng tròn, mặt bẹt...
>>>>nhìn 2 con là biết khác giống ngay thôi
mà thứ6ngày13 ơi, con bọ ở VN chúng ta giá khoảng 50K>>>100K/em
nhưng sao mình thấy guinea pig giá rất mắc,
vậy sao nói guinea pig với con bọ là cùng 1 dòng đựoc?!

woa, cả chủ cũng không biết em là guinea pig luôn,
cách đơn giản nhất để phân biệt Hams và guinea là kích thước và khuôn mặt
_Hams thì nhỏ người, dáng bẹt(campell), hạt đậu(WW), mập con(bear), nhỏ nhắn(robo),
vừa con, lông có đốm(panda) và đặt biệt nhìn cực giống... con chuột :p
_Guinea thì đủ màu sắc, đốm có, màu chuẩn có, rất đô con(gấp 2 hams là bt), mập ú, lông dày, tai cụp như tai ỉn,
dáng tròn, mặt bẹt...
>>>>nhìn 2 con là biết khác giống ngay thôi
mà thứ6ngày13 ơi, con bọ ở VN chúng ta giá khoảng 50K>>>100K/em
nhưng sao mình thấy guinea pig giá rất mắc,
vậy sao nói guinea pig với con bọ là cùng 1 dòng đựoc?!
con bọ của Vn cũng là 1 loài Guinea pig tuy nhiên đã đc nuôi lâu là được gọi là chuột bạch hoặc chuột lang giống này VN bán chỉ có tầm 20k trở lên và 80k trở ...xuống thôi , bên nước ngoài giống này rất đã dạng , có xoắn trên đầu , lông dài . mặt tròn ,bẹt... nên giá rất cao , sau đây là 1 số hình bạn có thể tham khảo

pebiunu

Member
[Kendy]Raja;131058 nói:
em gnuie pigs nhà em chết oài cả nhà uj :((
giờ thì u có thể bắt đầu lại bằng một em hams thứ thiệt rồi đó
u có thể vào hamstervn.net để tìm cho mình một em vừa ý cùng đồ dùng của nó :p

babydolphin

anh nhầm rồi áh...con này là bọ(chuột lang),không phải hamster đâu!hams không 'khủng' vậy đâu.loài hams bụ nhất(bear) cũng chưa bằng con này đâu...:D :D :D

*piru*

Member
đây chắc chắn là guinea big rồi không phải hamster, hamster có béo đến đâu cũng không có khuân sọ như thế này, guinea big mà nhập từ thái về thì giá có thể khá đắt, hình như trong Sài Gòn giá cũng cớ 800k đến hơn 1 triệu tuỳ loại màu lông. Thực ra guinea big ở nước ngoài ví dụ SIngapore giá đắt gấp nhiều lần Hamster. Guinea big nhập về cũng khác nhiều với chuột lang sinh sản tại Việt Nam.

Khủng long

Active Member
Hồi đầu KL cũng bị lừa , họ nói là " bọ " nhưng nuôi khoảng 2tháng chúng lớn nhanh như thổi =)) có 2 con mà một ngày hết một bó rau muống cho chúng vừa ăn vừa đạp .... hết hồn...:sick::sick::sick:

fullmoon2005

[Kendy]Raja;130862 nói:
em uj kô fải đâu kon nhà anh là dí gần người nó mới thế mà. Đúng ra nó chỉ có 4.7cm thuj
[Kendy]Raja;130863 nói:
mà anh thấy kon hamster này báo tròn như kon ỉn kon đây nè
2 hình bạn đưa không có hình nào là hamster hết. Mà mình không biết đó là chuột lang hay bọ nữa $-) Người ta nói sao thì biết vậy :thingking: Mà nghe người bán nói là bọ chứ "Chuột lang người ta đi giết chứ ở đo mà mua"