• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cũng lại là chó không đi vệ sinh đúng chỗ. Nhưng đã thử hết cách!

tth03

Em biết rất nhiều topic nói về vấn đề này và e cũng đã tham khảo rất hiều pp các anh chị nêu ra nhưng.... Số là em có ông bạn nuôi 1 lạp xưởng được độ 6 tháng (từ ngày bắt về là 2 tháng). Lúc đầu ỷ nó còn nhỏ chưa biết gì, nên khi chó sinh hoạt ở trong sân 4x4, đá ỉa khá vô tư. Tuy nhiên gần đây do mật độ ngày càng nhiều + tiết diện sản phẩm được nâng cao rất đáng kể, nên mùi hôi và bẩn lúc nào cũng xuất hiện trên sân làm khách khứa + chủ nhà rất khó chịu.
Nên ông bạn em cũng tìm hiểu các cách dạy dỗ chó đi vệ sinh cố gắng cho nó đi vào góc có đất trong sân, nào là lấy giấy lau nước tiểu để vào đống đất đó, khi nó có dấu hiệu thì bế nó vào đó nhưng khi bế vào nó lại không tiểu hay ỉa mà ngồ vẫy đuô rồi chạy ra tiểu tiếp. Tức quá hơn 2 tuần ông bạn em cứ thấy nó tiểu or ia là bắt tại trận phạt ngay có hôm đánh nó rất mạnh tay + quát mắng rồi lau sạch sân cho sản phẩm ném vào chỗ cần, lần nào không bắt gặp được ra sân thấy nó cún đầu xuống có vẻ biết lỗi nhưng không có tiến bộ. Thấy vậy ông bạn lại tiếp tục nhốt nó ở bãi đất đo suốt 3 ngày no lại nhịn không ỉa hay tiểu vừa thả ra là làm liền mấy bãi. Lần sau nhốt 1 tuần thì nó có dấu hiệu đá ỉa ở đó nhưng hôm qua đến nay thả ra thì vẫn không có chút nào tiến bộ vẫn như cũ. Sân cả tuần lau rất sạch có rắc cả bột cay theo cách HLV Vũ Hùng. Ông bạn e bảo có cảm tưởng như chỗ đất nó nó coi là chỗ ngủ còn sân là nơi vệ sinh quá (đó là chưa nói vào nhà). Ông bạn em hoàn toàn bó tay rồi, và em cũng chưa bao giờ gặp con cún oải kiểu này.
Đang định cho nó sang ở với nhà bên cạnh có mấy con chó to rồi 3-4 tuần bắt về. Còn không phải tiễn nó đi. Mấy chú chó khác hlv đỡ vất vả hơn nhiều không biết có phải do tư chất em này quá kém không.
Cách bác nào có kinh nghiệm giúp đỡ ông bạn em với. cám ơn mọi người!!

minhcuong

Active Member
Em biết rất nhiều topic nói về vấn đề này và e cũng đã tham khảo rất hiều pp các anh chị nêu ra nhưng.... Số là em có ông bạn nuôi 1 lạp xưởng được độ 6 tháng (từ ngày bắt về là 2 tháng). Lúc đầu ỷ nó còn nhỏ chưa biết gì, nên khi chó sinh hoạt ở trong sân 4x4, đá ỉa khá vô tư. Tuy nhiên gần đây do mật độ ngày càng nhiều + tiết diện sản phẩm được nâng cao rất đáng kể, nên mùi hôi và bẩn lúc nào cũng xuất hiện trên sân làm khách khứa + chủ nhà rất khó chịu.
Nên ông bạn em cũng tìm hiểu các cách dạy dỗ chó đi vệ sinh cố gắng cho nó đi vào góc có đất trong sân, nào là lấy giấy lau nước tiểu để vào đống đất đó, khi nó có dấu hiệu thì bế nó vào đó nhưng khi bế vào nó lại không tiểu hay ỉa mà ngồ vẫy đuô rồi chạy ra tiểu tiếp. Tức quá hơn 2 tuần ông bạn em cứ thấy nó tiểu or ia là bắt tại trận phạt ngay có hôm đánh nó rất mạnh tay + quát mắng rồi lau sạch sân cho sản phẩm ném vào chỗ cần, lần nào không bắt gặp được ra sân thấy nó cún đầu xuống có vẻ biết lỗi nhưng không có tiến bộ. Thấy vậy ông bạn lại tiếp tục nhốt nó ở bãi đất đo suốt 3 ngày no lại nhịn không ỉa hay tiểu vừa thả ra là làm liền mấy bãi. Lần sau nhốt 1 tuần thì nó có dấu hiệu đá ỉa ở đó nhưng hôm qua đến nay thả ra thì vẫn không có chút nào tiến bộ vẫn như cũ. Sân cả tuần lau rất sạch có rắc cả bột cay theo cách HLV Vũ Hùng. Ông bạn e bảo có cảm tưởng như chỗ đất nó nó coi là chỗ ngủ còn sân là nơi vệ sinh quá (đó là chưa nói vào nhà). Ông bạn em hoàn toàn bó tay rồi, và em cũng chưa bao giờ gặp con cún oải kiểu này.
Đang định cho nó sang ở với nhà bên cạnh có mấy con chó to rồi 3-4 tuần bắt về. Còn không phải tiễn nó đi. Mấy chú chó khác hlv đỡ vất vả hơn nhiều không biết có phải do tư chất em này quá kém không.
Cách bác nào có kinh nghiệm giúp đỡ ông bạn em với. cám ơn mọi người!!
Thấy vậy ông bạn lại tiếp tục nhốt nó ở bãi đất đo suốt 3 ngày no lại nhịn không ỉa hay tiểu vừa thả ra là làm liền mấy bãi ==> Cách huấn luyện này sai. Chó bị xích ở đâu, trừ khi nó bí qua, chứ nó sẽ không vệ sinh ra nơi nó đang bị xích tại đó. Khi thả ra, nó sẽ vệ sinh ra chỗ khác. Đúng quy luật tự nhiên.

Cho nó ăn đúng giờ giấc, lượng thức ăn cố định, rồi quan sát khoảng bao lâu thì nó vệ sinh. Khi chó đi vệ sinh, nó sẽ chọn những chỗ sau đây:

1- Không phải chỗ nó nằm. Chó rất sạch sẽ.
2- Chỗ đó đủ khô ráo, sạch sẽ. Đừng hy vọng trời lạnh, nó tự chui vào nhà vệ sinh nước ướt để vệ sinh. Nghịch lý khác: Nếu nhà vệ sinh quá sạch, khô ráo, nếu nhốt chó ở trong đó lâu, nó coi là nơi cư ngụ của nó, nó sẽ không vệ sinh ra đó
3- Chỗ đó được chủ khuyến khích bằng cách nói "xì...xì...." như xi bô trẻ con vậy.
4- Đái đè lên chỗ của con khác.

Lúc chó muốn đi vệ sinh sẽ có biểu hiện sau đây: đuôi cong, chó hơi bồn chồn hoặc đần đần để dặn. Lập tức dắt ra chỗ quy định. Mồm hô xì xì... như một khẩu lệnh.

Không cần đánh nó nếu nó vệ sinh sai chỗ. Thực tế bạn đã thử cách này và thất bại đúng không? Vậy thì đừng lặp lại nữa.

minhcuong

Active Member
... Sân cả tuần lau rất sạch có rắc cả bột cay theo cách HLV Vũ Hùng. Ông bạn e bảo có cảm tưởng như chỗ đất nó nó coi là chỗ ngủ còn sân là nơi vệ sinh quá (đó là chưa nói vào nhà)....
Cách này cũng không ổn. Có những con chó trí nhớ rất tồi, hành động theo bản năng với trí nhớ rất ngắn, tính khí bừa bãi. Những ngược lại có những dòng chó trí nhớ lâu, hình thành thói quen nhanh.

Trường hợp cún của em là dạng 1. Mình đánh nó, nó sợ, nhưng mai nó lại quên. Do đó phải kiên trì, uốn nắn và khen, ngoài ra có hoàn cảnh gợi nhớ để nó lặp lại hành vi. Ở đấy báo giấy, tiếng xì xì là hoàn cảnh kết hợp giúp chó tạo nhu cầu đi vệ sinh.

Càng đánh nó càng mau quên. Rắc bột cay... chưa bao giờ là phương pháp được khuyên cáo kể cả khi huấn luyện chó không ăn bả.

Scoobydoo

Member
Các cụ ngày xưa thường lấy 1 cọng rơm, đo đuôi con chó, chắc để lấy hơi của nó, vứt cọng rơm đó ra vườn chỗ mình muốn nó đi vệ sinh.
Còn cách dùng bột cay thì mình thấy đó không phải là phương pháp hay.

andyaus155

Active Member
Các cụ ngày xưa thường lấy 1 cọng rơm, đo đuôi con chó, chắc để lấy hơi của nó, vứt cọng rơm đó ra vườn chỗ mình muốn nó đi vệ sinh.
Còn cách dùng bột cay thì mình thấy đó không phải là phương pháp hay.
Dùng bột cay sao ko dùng cái hộp hay đồ gì nặng chút để ngay chỗ nó hay ị bậy nhỉ?

tth03

Cách này cũng không ổn. Có những con chó trí nhớ rất tồi, hành động theo bản năng với trí nhớ rất ngắn, tính khí bừa bãi. Những ngược lại có những dòng chó trí nhớ lâu, hình thành thói quen nhanh.

Trường hợp cún của em là dạng 1. Mình đánh nó, nó sợ, nhưng mai nó lại quên. Do đó phải kiên trì, uốn nắn và khen, ngoài ra có hoàn cảnh gợi nhớ để nó lặp lại hành vi. Ở đấy báo giấy, tiếng xì xì là hoàn cảnh kết hợp giúp chó tạo nhu cầu đi vệ sinh.

Càng đánh nó càng mau quên. Rắc bột cay... chưa bao giờ là phương pháp được khuyên cáo kể cả khi huấn luyện chó không ăn bả.
Mình cũng nghĩ vậy. Mình cũng nuôi rất nhiều chó có con về chỉ dạy 2 or 3 lần là quen. Cũng có con dạy vất vả hơn nhưng con này thì đúng bó tay. Chó này không phải của nhà mình nên mình không rõ lắm nhưng cách cho chó thả ra ngoài đi vệ sinh chỉ thành công được lần đầu tiên như anh nói là nó tẻ và ỉa lên bãi cùa con khác lần 2,3,4,5,6 ông bạn mình kiên trì từ 5h-7h mỗi sáng, trưa từ 12h30-1h30 , hình như cả tối mà nó chỉ ngồi cạnh or đi cạnh ông chủ rồi về. Cắt cắm que của các cụ ngày xưa ông cũng làm rồi hehe. Còn sân 4mx4m để sao mả kín hết chõ được hixhix.
Còn cách nghe tiềng xi xi chắc chưa làm thôi để mình về bảo ông xem, mình cũng nghĩ con này trí nhớ rất tồi, cho vào nhà chỉ khi nào thấy nó ỉa đái rồi thôi. Còn chế độ cho ăn thì hình như cơm chỉ có trưa và tối sau đó dọn sạch sẽ không để lại nước hay cơm thừa, nhưng nghe ông bảo đi làm về là thấy ít nhất 2 bãi ỉa và 3-4 bãi nước hehe. Trí nhớ tốt nhất của nó theo gia chủ bảo là vừa tắm cho nó xong lau kho là nó bay ra chơi 1 bãi cực to haha.
Bạn nào có cách nào hiệu quả mong giúp bạn em nhé, chứ hiện tại em nghĩ chỉ còn cách cho nó sang ở với mấy con chó được to để rèn tính nết thôi.

rumbo

xích nó lại một chỗ.cho ăn xong thì cầm cả xích gọi nó đi ra chỗ mình muốn nó vs,nó mà không đi thì kéo.hehe!một vài lần nó sẽ quen...thử xem thế nào nhé!

anhthe98

Member
Khó nhỉ! may là dusun chứ con to hơn thì chết vì còng lưng. Không biết bạn đã thử hết cách chưa? Vì là chó giống nhỏ nên vẫn còn cách HL chó vệ sinh đúng chỗ , đúng giờ bằng cách nuôi chó trong Thùng bạn đã thử chưa? nếu chưa thử thì tìm lại mấy bài HL cũ trên Form là có đấy.

Chúc bạn thành công!

tth03

Mình gửi lời cám ơn của ông bạn mình đến các bạn, đã có những ý kiến góp ý giúp mình và đặc biệt anh minhcuong, cún có vẻ hiểu được lệnh xiii..xi khi đặt nó vào vào vị trí. Mình dạy nó theo cách cả ngày ngoài cơm buổi trưa vào tối như gia đình thì không cho bất kỳ thứ gì, mấy ngày đầu nhốt nó vào trong lồng đến giờ cơm cho ăn và cột ngay chỗ lồng, đợi ăn xong mang nó sang bên nhà hàng xóm có 3 chú chó đực hung dữ, ngày đầu tiên nó sang đó làm luôn 1 bãi thì bị 1 chú chó kia rượt đuổi cắn chạy la chí choé, đến mấy hôm sau không dám đái ỉa bên đó nữa nhưng vẫn bị rượt chạy hehe. Cho nó chạy 1 lúc mệt nhừ mang về nhà vào chổ đống cát có mùi của nó và xii.xii. Được 1 tuần thì không phải mang ang cho chạy nữa, mà ăn xong vẫn nhốt khảong 30p rồi mang ra bãi cát, xi..xi thì nó có xè, và bắt nó ở đó đến khi ỉa mới cho vào (nhưng nó ỉa và xè rất ít). Nếu sau đó bắt vào lồng hoặc cột thì nó không đá ỉa nhưng thả ra rong chơi là nó lại chơi ra sân, chả lẽ cứ cho ăn rồi nhốt thì nhìn nản lắm. Có lẽ cả chủ nó và mình cũng hết kiên nhẫn rồi, ca này nan giải quá.

hoangtkv

Active Member
Lâu lắm mới được vào VP, đọc được bài này cũng góp ý chơi chơi. Theo mình thì để huấn luyện 1 người có thói quen đi vệ sinh đúng 1 giờ nhất định là rất khó và đòi hỏi thời gian huống chi là con chó. Trường hợp chó đi vệ sinh vô tổ chức vô quy luật xảy đến rất nhiều, đặc biệt là những chú chó bị nhốt thường xuyên (nhốt trong lồng, nhốt trong sân) cho nên nếu người chủ mới nào mua phải những chú chó này thì như mua cái mệt vào thân. Hằng ngày phải dọn hầu nó, thường xuyên bị ám mùi chất thải của chó. Lỗi ở đây không phải ở con chó mà do lỗi của người nuôi nó từ bé, không tạo cho nó thói quen đi vệ sinh đúng giờ, đúng nơi từ bé, để thói quen này ăn sâu vào não chó như một phản xạ thì rất khó chữa. Theo mình, huấn luyện những chú chó này chỉ có cách nhốt lại và thả ra cho đi vệ sinh đúng chỗ 1 thời gian dài. Nếu chán nản việc chó bị nhốt nhiều thì bạn có thể bảo ông bạn dắt nó đi dạo thường xuyên. Cố gắng khoảng 1 tháng, chú chó đó may ra quên thói quen đi ra sân như trước. Chúc bạn thành công.

anhthe98

Member
Mình gửi lời cám ơn của ông bạn mình đến các bạn, đã có những ý kiến góp ý giúp mình và đặc biệt anh minhcuong, cún có vẻ hiểu được lệnh xiii..xi khi đặt nó vào vào vị trí. Mình dạy nó theo cách cả ngày ngoài cơm buổi trưa vào tối như gia đình thì không cho bất kỳ thứ gì, mấy ngày đầu nhốt nó vào trong lồng đến giờ cơm cho ăn và cột ngay chỗ lồng, đợi ăn xong mang nó sang bên nhà hàng xóm có 3 chú chó đực hung dữ, ngày đầu tiên nó sang đó làm luôn 1 bãi thì bị 1 chú chó kia rượt đuổi cắn chạy la chí choé, đến mấy hôm sau không dám đái ỉa bên đó nữa nhưng vẫn bị rượt chạy hehe. Cho nó chạy 1 lúc mệt nhừ mang về nhà vào chổ đống cát có mùi của nó và xii.xii. Được 1 tuần thì không phải mang ang cho chạy nữa, mà ăn xong vẫn nhốt khảong 30p rồi mang ra bãi cát, xi..xi thì nó có xè, và bắt nó ở đó đến khi ỉa mới cho vào (nhưng nó ỉa và xè rất ít). Nếu sau đó bắt vào lồng hoặc cột thì nó không đá ỉa nhưng thả ra rong chơi là nó lại chơi ra sân, chả lẽ cứ cho ăn rồi nhốt thì nhìn nản lắm. Có lẽ cả chủ nó và mình cũng hết kiên nhẫn rồi, ca này nan giải quá.
Lâu lắm mới được vào VP, đọc được bài này cũng góp ý chơi chơi. Theo mình thì để huấn luyện 1 người có thói quen đi vệ sinh đúng 1 giờ nhất định là rất khó và đòi hỏi thời gian huống chi là con chó. Trường hợp chó đi vệ sinh vô tổ chức vô quy luật xảy đến rất nhiều, đặc biệt là những chú chó bị nhốt thường xuyên (nhốt trong lồng, nhốt trong sân) cho nên nếu người chủ mới nào mua phải những chú chó này thì như mua cái mệt vào thân. Hằng ngày phải dọn hầu nó, thường xuyên bị ám mùi chất thải của chó. Lỗi ở đây không phải ở con chó mà do lỗi của người nuôi nó từ bé, không tạo cho nó thói quen đi vệ sinh đúng giờ, đúng nơi từ bé, để thói quen này ăn sâu vào não chó như một phản xạ thì rất khó chữa. Theo mình, huấn luyện những chú chó này chỉ có cách nhốt lại và thả ra cho đi vệ sinh đúng chỗ 1 thời gian dài. Nếu chán nản việc chó bị nhốt nhiều thì bạn có thể bảo ông bạn dắt nó đi dạo thường xuyên. Cố gắng khoảng 1 tháng, chú chó đó may ra quên thói quen đi ra sân như trước. Chúc bạn thành công.
Thấy con Dus này cách nào chủ cũng tập, cách nào cũng chỉ được bác chủ dạy một nửa thế mà nó đi vệ sinh đúng chỗ mới lạ :)) dạy chó, đặc biệt là sửa lỗi ngoài phương pháp ra người chủ cần phải kiên trì và biết đặt câu hỏi và câu trả lời ( sao chó nhà mình lại thế ? ) :p

Bạn cùng ông bạn bạn thử ngồi 1 ngày xem so sánh sự khác nhau khi cún nhà mình ị và cún trên Video này http://www.youtube.com/watch?v=wsSsxU12xGU này ị xem nhé! Hy vọng bạn có câu trả lời Dog Eye

beshim_pug

cún cưng nhà mình cũng chai lì lắm, đánh cỡ nào cũng đánh ỉa bậy :( mặc dù đã thử nhìu cách
hixxx bé mới 2 tháng rưỡi thôi

titbeo

bé tít nhà e đc ra khỏi nhà 1 cái là bắt đâu xè xè ngay lập tức :)) cho chạy mệt r thì bắt đầu ị :)) chủ pic thử cho bé đi dạo thường xuyên xem, chứ nghe bác kể thì bó tay qá

em có cách này rất hiệu quả.
chó rất biết giữ gìn vệ sinh nơi nó nằm, trừ khi bị dồn tới bước đường cùng không thì nó sẽ không đi bậy bạ ra đó. vì thế nếu nó không chịu đi đúng chỗ bác nên xích nó tại ổ của nó, sau đó bác tạo cho nó những thời điểm dành cho việc đi vệ sinh của nó( ví dụ: buổi sáng sớm khi đi tập thể dục, buổi trưa, tầm chiều đi dạo chơi và tầm tối muộn trước khi đi ngủ). vào những thời điểm đó bác không nên thả nó ra mà hãy dắt nó ra chỗ mà bác muốn nó đi vệ sinh. cứ như vậy một thời gian để hình thành cho nó 1 thói quen. dần dần nó sẽ biết đi vệ sinh đúng chõ va theo 1 thời gian nhất định. chúc bác thành công.

ximuoiximuoi

Em không biết là em tham gia topic này muộn quá thì còn ai trả lời em không nữa nhưng mà tình hình cún nhà em cấp bách lắm rồi nên em phải thử post ở topic này ạ.

Em nuôi 2 em cún, giờ được 4 tháng hơn, lúc tập đi vệ sinh thì 1 em nghe, đi đúng chỗ, 1 em thì dậy cách nào cũng bó tay. Em đã đọc và thử vài cách trên mạng và trên diễn đàn nhà mình nên không post topic mới hỏi lại vấn đề cũ nữa. Nhưng em cún này rất buồn cười là cứ cách nào áp dụng mà được thì cũng chỉ nhớ được 1, 2 ngày rồi nhất quyết là sẽ đi bậy (cả nặng cả nhẹ). Em vẫn đang kiên nhẫn với bé và theo dõi rồi đọc kinh nghiệm của mọi người để tiếp tục rèn bé.

Em muốn hỏi là, lý do bé không chịu nghe lời quá 1, 2 ngày, có khi sáng đi 3, 4 lần đúng chỗ rồi sau đó lại chứng nào tạt đấy là do cách dậy chưa phù hợp hay là do sở thích là đi lung tung bừa bãi ạ? Bé nhà em cũng biết nghe lời những cái khác nên em không nghĩ là do trí thông minh ạ. Rồi so sánh với em còn lại thì cùng cách dậy mà đã học được rồi. ...

Quả thực là em hơi hoang mang không biết nên chỉnh sửa từ đâu nữa, càng lớn bé càng đi ngang ngược hơn (cả về vị trí cả về cách thức T__T phải nói là rất thảm họa và lau dọn vất vả quá chừng). Nếu cứ đà này chắc em không được nuôi bé nữa quá hix hix ...

Từ lúc em còn bé bố mẹ em cũng nuôi 2 em chó to, nhưng chưa bao giờ gặp ca nào phức tạp như thế này ạ. Cún của em hiện giờ là Bắc Kinh lai Nhật ( vì em ở chung cư nên chọn nuôi chó bé, nhưng cũng vì thế mà vấn đề vệ sinh rất nan giải ạ )

Hi vọng là em sẽ nhận được chia sẻ của các tiền bối, hé mở cho em hướng giải quyết nào đó. Em xin cảm ơn ạ.

phamhuyhoang

Active Member
vệ sinh thì thường liên quan đến ăn uống ^_^ bạn cho em nó ăn xong sau 5 p' bạn nhốt em nó vào chỗ bạn muốn cho đi vệ sinh .làm liên tục cho đến khi nào em nó quen thì thôi. con khi em nó vệ sinh không đúng chỗ thì dùng tờ báo quật cuộn lại quật vào mõm em nó .

ximuoiximuoi

Dạ em cảm ơn anh ạ. Nhà em bé quá không có có chỗ riêng để nhốt bé nên tạm thời em cột bé vào 1 góc rồi em quây lại chỗ đi wc riêng, cho cái thảm nằm xa xa. 3 bữa nay lúc đi đúng lúc không. nhưng tỉ lệ đi sai nhiều hơn. nhất là khi em thả ra cho vận động thì hay tranh thủ giải quyết luôn và đi mỗi nơi một tí, đầy nhà.

Chắc em sẽ mua hàng rào ngăn chỗ wc rùi nhốt bé vô đó lun như anh chỉ ạ hihi.

Ah, anh ơi, đánh vào mõm thì hiệu quả hơn là đánh vào mông phải không anh? bé nhà em bị phết vào mông xong còn vẫy đuôi anh ạ :))

storm2806

ko bik nếu nhốt nó vào chuồng vừa đủ nó nằm thôi thì lúc nó mắc nó có sủa ko nhỉ??

nghia164

Toi co mua 1 con dom 4thang tuoi, vi tha rong so bon dap cko nen thuong xuyen xich lai.nha thi rong nhung moi lan tha ra thi no chang bao gio di vs ngay cho thuong dan den nha di lung tung. khong biet dung chai thuoc di vs dung cho ma cac cua hang rao ban co cai thien duoc khong mong ban nao co cach nao giup

Nhà mình nuôi 4 bé.2 Pom và 2 bắc kinh.cũng diên dầu vì chó dái ỉa khắp nhà.dã thử sáng cho bé ăn xong cho luôn 4 em vào toilet.có 1 em tè.còn 3 em còn lại ra ngoài tè.em băc kinh to rất hay tự vào toilet di nặng và nhẹ.nhưng dôi khi quên di luôn bên ngoài.e Pom lớn thì di nặng góc nhà nhưng tè phải giữa nhà.em Pom bé thì nặng nhẹ bất cứ chỗ nào.bắt gặp dánh hoặc thấy bé chuẩn bị muốn cho vao toilet.bé k di.thả ra là di.bó Tay.cả vợ lẫn chồng rất yêu cún nhưmg street nặng vì vấn dề di vệ Sinh của các bé.mọi người giúp mình với