• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ Tuấn (Hải Phòng)

Khongbangai

Căn Cứ Tuấn HP

ChàO tất cả AE VP !

Đã lâu không cập nhập thông tin căn cứ của mình, hôm nay rảnh rỗi up ảnh lên chia sẻ cùng anh em.

Đầu tiên , đây là đôi Két âu đỏ mà Trần Tấn Tài mới gửi ra tặng cho mình :

Đôi Xoè trắng 2 lông cũng của Trần Tấn Tài gửi tặng mình luôn :

Tiếp theo là đôi Xoè Đen còn 1 lông mà Tài gửi ra tặng mình :

Đây là đôi Chim đua non màu đen của mình đợt tới sẽ gửi vào tặng cho Trần Tấn Tài :

Đôi chim đua non này cũng gửi tặng Tài :

Đây là đôi Hà Lan (Nôen) non nhà mình mới biết mổ

Đây là đôi Khủng Long trắng non nhà mình :

Đây là 3 đôi chim Thi Hội em Duy bachhac mới gửi tặng cho mình :

Hôm nay cuối tuần rồi ,xin chúc Anh em VP một ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ bên gia đình nhé.Thân chào :wave:

không biết chim đua hội bay bằng chim thái không ? nhìn tướng tá đẹp chúc nào . giống chim ta hơn

hoang80

Member
không biết chim đua hội bay bằng chim thái không ? nhìn tướng tá đẹp chúc nào . giống chim ta hơn
Mình hỏi thiệt nha: bạn này vào diễn đàn cũng lâu mà sao cập nhật thông tin chậm thế? Chim đua, chim hội, chim bắc hải ..... đều đã có bài viết về chúng rồi mà. :))

trantantai

Active Member
Cám ơn Anh Tuấn đã tin tưởng gởi tặng những chú bắc hải cho Tài. Vì đường xá xa xôi mà nhận được món quà quý lắm. Em sẽ cố gắng rèn luyện cho chúng thật tốt không bõ công đi từ bắc vào. Hy vọng chúng sẽ có dịp từ nam ra bắc và về nam như mong mỏi của em cũng như mọi người.
Anh ơi con trắng nổi trái chưa hết hả anh. Khimang về chuẩn bị gởi đi thì nó bị muỗi cắn . Em thấy cho nó uống dorogyne nó mau khô, kèm theo tetramicilin thì sẽ khỏi.
Chim anh nuôi rất thoáng và sạch hy vọng sẽ phát triển tốt.

bach hac

Member
mấy cặp chim đua của anh tuấn gửi cho anh tài đều là hàng nóng đấy anh tài nhé?

Khongbangai

Mỗi 1 giống chim Bồ câu đáp ứng nhu cầu cũng như sở thích riêng của cá nhân từng người chơi chim Bồ câu người chơi chim cảnh - người chơi chim đua - người thích chim thịt ........ Đối với giống chim Thi Hội ở ngoài Bắc họ chơi nhiều ,chủ yếu ở các vùng như : Bắc Ninh, Hưng Yên ,.......và còn nhiều nơi khác nữa bạn à. Đây là giống chim đua nhưng không đua về độ khôn - bay xa như chim Bắc Hải ( chim Thái - chim Đài Loan ở trong Nam ) mà chúng là chim đua về độ bay cao, bay theo đàn theo 1 quy luật chơi nhất định ngay cả ở dòng chim Bắc Hải & Thái cũng không có được những ưu điểm riêng này. Cũng như em bach hac nói vừa rồi Mừng Sinh Nhật Bác trên Hưng Yên tổ chức thi giải gồm 169 đàn mà cũng chỉ có 3 đàn đoạt giải cao. Chim Thi Hội nhỏ con nên bay rất cao, nếu trời đẹp mà anh em thả chim hay gọi là có vẩy Tê Tê mà đem chim Thi Hội đi thả bạn sẽ tận mắt chứng kiến điều này,chỉ chớp mắt một cái là đã không nhìn theo đàn chim được nữa. Mình chia sẻ với nguyentanphong như vậy , có gì còn thiếu mong AE VP bổ xung thêm giúp nhé.

@Tuan_HP: Phần chim gáy đã chuyển sang link này: Cu gáy nhà Tuan_HP

dungvoi_hp

Member
Anh Túân ơi tình hình chim Bồ câu nhà em dạo này trời nóng quá hay sao ấy ít nở lắm dù kiểm tra trứng đã có cồ rồi anh ạ, tòan hơn 10 ngày là hư thôi

thang_Q5

Active Member
hi

Anh Túân ơi tình hình chim Bồ câu nhà em dạo này trời nóng quá hay sao ấy ít nở lắm dù kiểm tra trứng đã có cồ rồi anh ạ, tòan hơn 10 ngày là hư thôi
Tình hình mùa này là mùa mưa mà sao trời nóng vậy :raised eyebrow: .Bạn thử xem lại coi có vấn đề gì với đàn chim mình không ?:(

dungvoi_hp

Member
Tình hình mùa này là mùa mưa mà sao trời nóng vậy :raised eyebrow: .Bạn thử xem lại coi có vấn đề gì với đàn chim mình không ?:(
Anh Thắng ở trong Nam Em ngoài Bắc mà, ngòai này đang chịu cái nóng khinh khủng anh ơi , chứ đàn chimnhà em em vẫn theo dõi kỉêm sóat từng đôi 1 mà anh

trantantai

Active Member
Ừm nóng quá chim cũng bỏ ấp đó bạn. Làm ổ bằng cái rế thì chim sẽ mát phần bụng hơn mà trứng vẫn nở tốt. Có thể cho chim nằm trên cát cũng được.

dungvoi_hp

Member
Nhà em ổ đẻ vẫn bằng gỗ và đáy bằng lưới kẽm mà anh Tài , nhưng không hiểu sao í soi trứng có cồ mà hổng chịu nở, có khi phải mang trứng nhúng qua nước như chú Hoàng Hùng bảo vậy mới ổn

thang_Q5

Active Member
hihi..

Nhà em ổ đẻ vẫn bằng gỗ và đáy bằng lưới kẽm mà anh Tài , nhưng không hiểu sao í soi trứng có cồ mà hổng chịu nở, có khi phải mang trứng nhúng qua nước như chú Hoàng Hùng bảo vậy mới ổn
Vậy là chỉ còn 1 cách nếu như theo lời bạn nói thì ngoài đó thời tiết nóng thì bạn để trứng ấp khoản 14>15 ngày thì bạn đem ra bỏ vào nước khoản 2 phút thì đem ra lau khô và bỏ lại vào ổ cho chúng ấp tiếp ,và làm lại lần 2 vào ngày 16>17 thì nhiệt độ có thể trở lại bình thường trứng có thể nở thôi :)) .Vì mình cũng đang sử dụng cách này đối với trứng gà đấy .Bạn có thể thử nghiệm :D

dungvoi_hp

Member
Anh Tuấn dạo này không thấy up chim BC lên mạng nhỉ , chắc ảnh mải làm quá nên ít thời gian hả anh ???

dungvoi_hp

Member
Up cho ông anh mình cái nào…..hôm qua bận quá không sang anh Tuấn HP giao lưu được ….

em chào a duxngvoi hp.em là thành viên mới.hôm trước em xuống hp,em vào nhà anh tuấn giao lưu .em thấy anh tuấn có nhắc đến anh,nhưng em vội quá chưa đến gặp được anh .để lần sau em suống hp nhất định em sẽ vào nhà anh giao lưu học hỏi,anh giúp đỡ em nhé.em cảm ơn anh trước

dungvoi_hp

Member
Vâng hẹn bạn dịp gần đây xuống HP rồi anh em mình giao lưu chim cò cho vui vẻ, mình chuyển lời cám ơn của anh Tuấn tới Dũng về đàn chim Gáy Vĩnh Phúc