• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ PIGEON_HN

bocau hanoi

Member
uh, ngày thường về muộn lắm 19h mới về đến nhà,...........Mời bạn T7 - CN ghé chơi. Bạn quan tâm đến bác Hoàng Hùng_HP thì cứ đt trực tiếp cho bác ý, bác ý cũng vui vẻ thôi.
vâng, em cảm ơn anh Pigeonhn, chắc em lại gửi tn sai địa chỉ nữa. hẹn gặp anh sau ạ>:)

PIGEONS_HN

bác cho em nhân bản vài con chim giống của bác đi thì chẳng mấy nhân rộng khắp HN :-bd;;)$-)

bach hac

Member
chim của bác đẻ chưa bác? em thích Bắc hải lắm mà không có đành chơi vài chục em chim hội

bach hac

Member
Cứ tìm hiểu kỹ thì sẽ có chim đua thôi bác à. Chim Bắc Hải thì chịu khó xuống Hải Phòng một chuyến, có gì nhờ Bác Hoàng Hùng chỉ dẫn cho mà mua chim Bắc hải.

Bữa có thằng em định ra Hưng yên làm việc, nó định đem theo ra ngoài Hưng yên khoảng chục con để nuôi và gầy đàn ngoài đó, nhưng cuối cùng nó không ra ngoài đó nên thôi.[/QUOTE]

anh có thể cho em sdt của bác hoàng hùng ddc không bác? cảm ơn bác nhiều

PIGEON_HN

Member
chim của bác đẻ chưa bác? em thích Bắc hải lắm mà không có đành chơi vài chục em chim hội
bác chơi vài chục em chim hội cơ à, tôi cũng đang nuôi vài đôi bắc hải...... hôm nào mời bác qua giao lưu, tiện thể bác mang cho vài đôi chim hội làm giống nhé. :-bd. cũng thích chim thi.

bach hac

Member
Bác cho em địa chỉ nhà và sdt, tên của Bác nữa em sẽ qua!
Em tên Duy nhà o Như Quỳnh

suoimohg

Member
Từ Như quỳnh mà lên nhà Pig thì gần lắm đấy!
Bạn cứ qua nhà Pig chơi đi, bữa nào rảnh thì mời bạn cùng Pig qua nhà mình nhé!

PIGEON_HN

Member
bác chơi vài chục em chim hội cơ à, tôi cũng đang nuôi vài đôi bắc hải...... hôm nào mời bác qua giao lưu, tiện thể bác mang cho vài đôi chim hội làm giống nhé. :-bd. cũng thích chim thi.
đt thì ở chữ ký rồi, địa chỉ bạn cứ đến khu vực kho xăng Đức Giang thì alo mình chỉ tiếp, hơi khó tìm .....

PIGEON_HN

Member
báo cáo các bác tình hình đàn chim của tôi giờ đã phát triển rất tốt, 1 thế hệ mới đã đang ngày càng phát triển cả về số lượng và chất lượng.tks.:love struck:

nglong

Member
Đàn chim nhà bác đẹp quá, em đang tập tộng nuôi hôm nào bác cho e cắp sách đến học với nhá.
Em cứ xin cảm ơn trước

PIGEON_HN

Member
Đàn chim của mình đã được nhân rộng cả về số lượng và chất lượng rồi, lâu rồi ko chụp hình lúc nào rảnh sẽ up hình mới ae coi. Mời bác qua chơi, come on come on....;););)

PIGEON_HN

Member
Hiện căn cứ có những loại nào anh ơi? có chim non ko ạ?
quân số cả chim lớn nhỏ đã vào khoảng >30em, hiện mình đang cho 1 đôi ấp thử 3 trứng ko biết có thành công ko?nếu nở cả thì chim bố mẹ chắc sẽ vất vả lắm, 3 cái tầu há mồm mà đòi ăn thì chim bố mẹ chỉ có rút ruột thôi. :D.
hiện nay căn cứ mình đang có 5 đôi đang ấp và nuôi con liên tục nên số lượng đang tăng rất nhanh, rảnh mời bạn qua chơi.

hoang80

Member
Bồ câu ấp 3 trứng và đút 3 con là chuyện bình thường thôi. Mình đã từng có một con đút 5 con (Bồ câu gà pháp) mà con vẫn to khỏe mập mạp.

Một chút kinh nghiệm nhỏ như sau: Cái ổ chim phải trũng để chúng gom trứng lại một chỗ, vì con chim sinh ra để ấp hai trứng nên nếu ổ không trũng thì sẽ có trứng bị lòi ra ngoài khi ấp, và nếu lòi lâu quá thì trứng đó sẽ chết phôi, mà cứ luân phiên nhau lòi trứng ra ngoài thì sẽ chết cả ba quả trứng.
Chỉ nên ghép khi có hai cặp cùng đẻ và chỉ có 3 quả lên phôi. và họ cũng chỉ ghép dạng chim thịt thôi chứ ít ai ghép chim đua hay chim kiểng quý.

Đối với chim đua và chim kiểng có mỏ ngắn thì chỉ nên để 1 cặp đút 1 con chim con thì sau này con chim đó sẽ khỏe mạnh và bay hay hơn (Có một số chủ đua chim ở sài gòn vẫn hay làm như vậy)

PIGEON_HN

Member
Bồ câu ấp 3 trứng và đút 3 con là chuyện bình thường thôi. Mình đã từng có một con đút 5 con (Bồ câu gà pháp) mà con vẫn to khỏe mập mạp.

Một chút kinh nghiệm nhỏ như sau: Cái ổ chim phải trũng để chúng gom trứng lại một chỗ, vì con chim sinh ra để ấp hai trứng nên nếu ổ không trũng thì sẽ có trứng bị lòi ra ngoài khi ấp, và nếu lòi lâu quá thì trứng đó sẽ chết phôi, mà cứ luân phiên nhau lòi trứng ra ngoài thì sẽ chết cả ba quả trứng.
Chỉ nên ghép khi có hai cặp cùng đẻ và chỉ có 3 quả lên phôi. và họ cũng chỉ ghép dạng chim thịt thôi chứ ít ai ghép chim đua hay chim kiểng quý.

Đối với chim đua và chim kiểng có mỏ ngắn thì chỉ nên để 1 cặp đút 1 con chim con thì sau này con chim đó sẽ khỏe mạnh và bay hay hơn (Có một số chủ đua chim ở sài gòn vẫn hay làm như vậy)
mình đang cho chim đua ấp 3 trứng vì 1 cặp khác đẻ 2 trứng nhưng vỡ mất 1 quả nên để lại cho cặp sau nó ấp luôn 3 quả, mong là thành công, hiện nay đã được > 2 tuần chắc vài ngày nữa sẽ có kết quả thôi.

Mình cũng đang có 1 cặp đút 3 con, nhưng 2 con thi bự lắm và 1 con thi nhỏ. Chắc nở sau 3 ngày. Nên bây giờ cho vitamin và chất khoáng vào trong nước và cho chim cha mẹ uống 2 loại thuốc. Ideala Pills thì 2 viên mỗi ngày và Performance Pills thì 1 viên sau 7 ngày. Hy vong sẽ được như ý.