• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ ngoc long - trung hòa (HN)

nglong

Member
Thưa các bậc cao nhân giầu kinh nghiệm:
Em là lính mới đc anh em bạn bè ủng hộ vừa lập căn cứ tại sân thượng (ảnh xin phép đc port sau), đàn hiện gồm 3 đôi chim lai pháp bắt từ 2 đàn nhau, cả 3 đôi đều đã đẻ vài lứa. Khi mới bắt về em nhốt mỗi đôi vào 1 ngăn trong 4 đêm theo lời dặn của chủ cũ. Trưa nay tiên hành mở chuồng cho chim đc tự do trong lồng to cỡ 3m2, cao 3m.
Sau khi thả vài giờ thì chiến tranh xảy ra giữa mấy em trống, kết quả phân đinh khá nhanh và từ đó mâu thuẫn xuất hiện, con trống thắng cuộc ko cho con nào vào chuồng khiến cả đàn tối ngủ trên cành cây.
Giờ các bác có kinh nghiệm xin hãy tư vấn cho em giải quyết vụ xung đột này ntn, liệu cả đàn sẽ bị đuổi đánh trong bao lâu ko cứ dư này thì mấy em chim mái chịu chết ko vào tổ để đẻ đc thì khổ thân chúng nó quá.
Vô cùng cảm ơn các bác.

@Tin vui với căn cứ là chiều nay con vợ chú chim thắng cuộc đã đẻ 1 trứng.

hoang80

Member
Chúng đánh nhau để dành tổ đó mà, và giống như là đánh nhau để phân thứ bậc.
Khi đã xác định được tổ của chúng là ngăn nào thì chúng sẽ chiếm giữ và không cho con nào bén mảng đến chuồng của nó, nó có thể thua ở ngoài nhưng sẽ thắng ở chuồng của nó. Có lẽ nên để ít bữa nữa coi sao, cặp sắp đẻ tiếp theo sẽ dành chuồng và đẻ thôi à, còn nếu không được thì tạm nhốt con trống hung dữ nhất lại để con trống tiếp theo dành được một cái chuồng nào đó thì nó sẽ cố thủ ở chuồng đó và con mái sẽ đẻ, trước đây mình đã làm như vậy.

nglong

Member
Chúng đánh nhau để dành tổ đó mà, và giống như là đánh nhau để phân thứ bậc.
Khi đã xác định được tổ của chúng là ngăn nào thì chúng sẽ chiếm giữ và không cho con nào bén mảng đến chuồng của nó, nó có thể thua ở ngoài nhưng sẽ thắng ở chuồng của nó. Có lẽ nên để ít bữa nữa coi sao, cặp sắp đẻ tiếp theo sẽ dành chuồng và đẻ thôi à, còn nếu không được thì tạm nhốt con trống hung dữ nhất lại để con trống tiếp theo dành được một cái chuồng nào đó thì nó sẽ cố thủ ở chuồng đó và con mái sẽ đẻ, trước đây mình đã làm như vậy.
Cảm ơn bác!
Hiện em còn 1 đôi đang ấp sắp đến ngày nở, may mà hnay thấy nguy hiểm nên chưa dám thả.Ko hiểu ít hôm nữa trứng nở thì nên xử lý ntn?
Xin các bác tiếp tục hướng dẫn em vơi

bạn làm gì làm cao dữ vậy,cao 3m sao ma bắt chim được,chắc fải sắm 1 cái thang nữa đó,mình làm cao có 2m mà còn bắt chim mệt mỏi luôn đó

nglong

Member
bạn làm gì làm cao dữ vậy,cao 3m sao ma bắt chim được,chắc fải sắm 1 cái thang nữa đó,mình làm cao có 2m mà còn bắt chim mệt mỏi luôn đó
3m là chiều cao của lồng ạ, chuông thì chỉ đến 1,5m thôi

nglong

Member
Căn cứ NgLong_Trung Hoà

Sau 1 thời gian ngâm cứu học hỏi các bậc cao niên em đã xây dựng căn cứ đầu tiên của mình, sau đây là vài hình ảnh những ngày đầu hoạt động của căn cứ non trẻ
1. Toàn cảnh (căn cứ đặt tại sân thượng, có lợi dụng thêm 1,4m2 gầm cầu thang)

2. Mấy thành viên sáng lập

nglong

Member
03. Khách sạn ngàn sao: 4 tầng, cao 1,5 m; rộng 1,1m; sâu 42 cm.

04. Chân rung bưởng trưởng

chà nhìn hay quá bồ ơi,mấy cái cây này sáng tạo ghê,như mình là lấy mấy cây phơi đồ giăng ngang quá.

PIGEON_HN

Member
góp ý với bạn đôi điều: nên dải cát dưới sàn cho sạch, khi muốn dọn vệ sinh cũng dễ dàng, nhưng một điều là nếu mặt sân nhà bạn nước chảy vào thì nênlàm sàn trogn chuồng chim cao hơn bên ngoài, nước mưa ko chảy vào ko bị ướt sẽ đỡ bị tanh hôi. Tiếp theo là cần phải có 1 miếng làm sân cho chim đậu khi ra vào chuồng, sân chim này kết hợp với 1 -2 cái cửa tự động ở phía trên để kiểm soát chim ra vào trong ngày. chuồng nhà bạn cao 3m như vậy ban ngày nếu muốn bắt chim thì cũng mệt đấy, bắc thêm nhiều đoạn gỗ, tre,... làm chỗ cho chim đậu đỡ đánh nhau để tranh nhau chỗ đậu.....................bạn nên tham khảo thêm căn cứ của ae trong diễn đàn. Ngoài ra nên nuôi thêm chim bắc hải hoặc chim thái, nuôi bồ câu trong cũi như thế này thì cái thích là chim đua chứ ko phải mấy chú chim thịt, mấy con chim thịt này chỉ là bổ sung thêm nguồi dinh dưỡng mà thôi. Mới có thể nuôi 1-2 đôi làm giống rồi dần dần nhân số lượng lên.................:)

nglong

Member
góp ý với bạn đôi điều: nên dải cát dưới sàn cho sạch, khi muốn dọn vệ sinh cũng dễ dàng, nhưng một điều là nếu mặt sân nhà bạn nước chảy vào thì nênlàm sàn trogn chuồng chim cao hơn bên ngoài, nước mưa ko chảy vào ko bị ướt sẽ đỡ bị tanh hôi. Tiếp theo là cần phải có 1 miếng làm sân cho chim đậu khi ra vào chuồng, sân chim này kết hợp với 1 -2 cái cửa tự động ở phía trên để kiểm soát chim ra vào trong ngày. chuồng nhà bạn cao 3m như vậy ban ngày nếu muốn bắt chim thì cũng mệt đấy, bắc thêm nhiều đoạn gỗ, tre,... làm chỗ cho chim đậu đỡ đánh nhau để tranh nhau chỗ đậu.....................bạn nên tham khảo thêm căn cứ của ae trong diễn đàn. Ngoài ra nên nuôi thêm chim bắc hải hoặc chim thái, nuôi bồ câu trong cũi như thế này thì cái thích là chim đua chứ ko phải mấy chú chim thịt, mấy con chim thịt này chỉ là bổ sung thêm nguồi dinh dưỡng mà thôi. Mới có thể nuôi 1-2 đôi làm giống rồi dần dần nhân số lượng lên.................:)
Cảm ơn bạn đã góp ý
Sàn nhà mình ko trải lưới vì rửa hàng ngày.
Cửa tự động chưa làm vì đang nghe ngóng xung quanh, quanh nhà mình khá nhiều tay súng bạn ạ

Việc đa dạng thì đành để ... từ từ. Dục tốc bất đạt, mình làm quen với việc nuôi bồ câu thông qua mấy chú chim lai, thạo hơn chút sẽ nhờ anh em bổ sung đàn
Cảm ơn các Bạn

bocau hanoi

Member
Cảm ơn bạn đã góp ý
Sàn nhà mình ko trải lưới vì rửa hàng ngày.
Cửa tự động chưa làm vì đang nghe ngóng xung quanh, quanh nhà mình khá nhiều tay súng bạn ạ

Việc đa dạng thì đành để ... từ từ. Dục tốc bất đạt, mình làm quen với việc nuôi bồ câu thông qua mấy chú chim lai, thạo hơn chút sẽ nhờ anh em bổ sung đàn
Cảm ơn các Bạn
anh ơi,cho em hỏi,khi làm vệ sinh mình sẽ xả nước khu vực đó đúng ko anh?em nhìn chưa thấy đường thoát.em hỏi vì đang cân nhắc khi cải tạo căn cứ nhỏ của mình.Lời khuyên của anh Pigeon là hoàn toàn Logic khi nói mặt sàn khu vực chuồng nên làm cao hơn tránh bị ứ nước tạo mùi.Thân

suoimohg

Member
Mình thì làm máng tôn để hứng phân phía đáy chuồng rồi gom phân rửa định kỳ.

nglong

Member
Đến hnay căn cứ đã có tròn 20 chiến sỹ, gần đủ quân số trên lý thuyết cho diện tích căn cứ - giờ bắt đầu có quyền chọn lọc rồi

namquang

Căn cứ của bác đẹp quá, nhưng em hỏi bác là em cũng có 1 đôi chim lai giống in đúc của bác (Con đực trắng tinh, con cái trắng ruốc) mãi mà chả chịu đẻ gì cả, chúng nó phá kinh người giờ phải làm thế nào hả bác?

nglong

Member
Căn cứ của bác đẹp quá, nhưng em hỏi bác là em cũng có 1 đôi chim lai giống in đúc của bác (Con đực trắng tinh, con cái trắng ruốc) mãi mà chả chịu đẻ gì cả, chúng nó phá kinh người giờ phải làm thế nào hả bác?
Cho nó ăn hạt sen với đậu xanh đi ạ, ngon lắm
:D

namquang

Cho nó ăn hạt sen với đậu xanh đi ạ, ngon lắm
:D
Dạ cảm ơn bác, 1 tuần nữa nó mà không đẻ thì em sẽ đi mua hạt sen với đậu xanh + thêm nước sôi nhé. Bác ới, em phun thuốc muỗi vào chuồng cho đỡ rận mát thì có sao không ah.

bach hac

Member
mùa này chim thay lông lên ngừng đẻ bác mà nghe lời bác long là.... hihi? nếu bác có thể pos chim lên cho anh em xem đi

bocau hanoi

Member
Dạ cảm ơn bác, 1 tuần nữa nó mà không đẻ thì em sẽ đi mua hạt sen với đậu xanh + thêm nước sôi nhé. Bác ới, em phun thuốc muỗi vào chuồng cho đỡ rận mát thì có sao không ah.
Đúng rồi, bạn Post hinh lên xem cái em không ngoan đi.Có nhiều em không ngoan ở căn cứ này đưa về căn cứ khác 1 hồi đẻ như máy.Nuôi chim thì mình nghĩ cứ từ từ mà theo dõi,có nhiều con khi chưa ghép đúng thì cả năm chỉ ăn mà không sinh sản .Vậy nên đừng cho các em nó đi gặp Đỗ Xanh va Hạt Sen sớm quá:D.Kinh nghiệm có hạn,tham gia chút cho náo nhiệt..chúc bạn thành công.:wel:

bocau hanoi

Member
Và thêm nữa bạn này, mình đọc Báo thấy nói rất nhiều về vụ phun thuốc Muỗi là vô cùng đọc hại.(Độc nhất là loai thuốc Xịt của Trung Quốc) những loai thuốc kể trên cho ta hiệu quả nhanh nhưng sẽ để lại trong không khí tính độc hại sau 2,3 ngày.Đối với con người thì còn nguy hiểm hơn!!.Nuôi chim và có nhiều cây cảnh như nhà mình thì tránh sao khỏi Muỗi,nhưng nên dùng hương Muỗi thì lành hơn cho cả Người và chim. Chỉ là đong góp ý kiến chủ quan.Chúc bạn tìm ra được giải pháp tốt hơn.