• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ frankcuong

frankcuong

Đây là đôi bồ câu đuôi xoè mình mới nuôi, xin mời Anh/em xem và góp ý :D

Em thứ nhất:

Em thứ hai:

Hai em nó:

Hai chú bồ câu này rất gần gũi yêu thương nhau, không hề đánh nhau gì hết :), mình nghĩ đây là 1 cặp chim trống mái. Nhưng chưa biết cách phân biệt chim trống với chim mái, mong anh em trên diễn đàn hướng dẫn :D.

Toàn cảnh:

Thanks !!! :)

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Các bạn ơi,
Các làng nuôi chim Bồ câu ngoài Bắc như tỉnh Bắc Giang, Bắc Ninh ... đó không phải là chim Bắc Hải -chim câu đua đâu mà là chim Nghĩa Điểu -cách thi thố cũng khác, không phải thả xa, bay về nhanh mà thả theo từng nhóm 10 em rồi xem cách bay ...
Anh HoanghungHP cũng đã có bài viết về Trí thông minh :) của chúng rồi đó: (#140 -Yêu Chim Bồ Câu đưa thư):

Chim Hội Ở Bắc Ninh

Chim ở tỉnh HÀ BẮC cũ nay là tỉnh BẮC NINH & BẮC GIANG , thông thường hàng năm người ta có mở hội thi ( chim hội ) .
Như bài viết ở trên tôi đã viết rồi :
Không biết anh NOODLE lấy thông tin này đã qua kiểm nghiệm chưa... ?...? .
--- Tôi thường hay có điều kiện đi làm xa ở các tỉnh lân cận nhất là BẮC NINH nay , & HÀ BẮC cũ ( cái cảnh những người nuôi chim thường hay LA CÀ đến những nơi có chim ) thì được biết :
-- Cái chuyện chim hội là đưa thư của tỉnh BẮC NINH là chuyện …?..? . .
-- Tôi lấy ví dụ :
-- Năm 2003 tôi có vào nhà một cụ già năm đó đã 82 tuổi ( tôi không tiện kể tên ) kể lại :
-- Nghĩ mà buồn khi từ trước đến nay những người nuôi chim hội chúng tôi , luôn luôn nghĩ chim hội là chim đưa thư , ấy thế mà năn 990 năm THĂNG LONG , huy động cả tỉnh HÀ BẮC mới được khoảng hơn 700 con , lẽ ra là 990 con để mang đi thả ở HÀ NỘI ,ấy thế thôi cũng xí xoá là 990 con trong đó gia đình tôi cũng đóng góp trên bốn chục con mà tổng số những con về được đến nhà của cả tỉnh HÀ BẮC trong 3 tháng sau khi thả chỉ vẻn vẹn không quá 1 bàn tay .
Tôi hỏi lại cụ : Dạ ! có nghĩa là 5 con :
Cụ xua tay : Không ! Bàn tay có 14 đốt & thế là người HÀ BẤC chúng tôi từ bỏ ý định , coi chim hội là chim ĐƯA THƯ . Ông cụ nhìn vào lồng chim của tôi mà nói rằng :
-- Chim câu của chúng tôi nó không có mào như chim câu của anh :Tôi bèn nghé vào tai cụ nói to ( vì cụ nặng tai ) :
-- Chim này là chim đưa thư cụ ạ : Cụ bèn nói :
-- Tôi không tin : Cụ liền chỉ tay vào trong nhà nói :
-- Tôi nuôi chim từ nhỏ đến nay đã 82 tuổi rồi , tôi được từng kia cái cờ ( tôi đếm vội cũng khoảng gần 4 chục chiếc cờ treo ở trên tường nhà ) mà anh nói anh ở HẢI PHÒNG mà thả chim ở đây ( YÊN PHONG BẮC NINH ) mà về được HẢI PHÒNG vậy anh có nhầm không ( Tôi chỉ cười ) . Ông cụ bèn ra hiệu cho anh con trai cụ cũng ngoài 60 tuổi phóng xe đạp đi gọi thêm mấy cụ nữa sang đây nói chuyện về chim bồ câu .
Không đầy 10 phút sau có thêm 6 cụ nữa đến nói chuyện về chim bồ câu thật rôm rả .Có một số anh thanh niên lớp trẻ nhìn chim bồ câu của tôi bèn nói :
-- Chim bồ câu của chú ấy đúng là chim bồ câu đưa thư như chú ấy nói đấy các cụ ạ .
Sâu một hồi nói chuyện mới đi đến ngã ngũ , các cụ bèn cườ KHÀ KHÀ & bèn xé 1 tò hóa đơn thu phí thuỷ lợi ( sé ra từng mảnh để buộc vào chân mỗi con chim bồ câu một mảnh hoá đơn của tôi rồi thả chúng ra ) .
...Tối hôm đó tôi phải về nhà lầy thêm vật tư & sáng hôm sau lên mang đầu đủ các mảnh của tờ hoá đơn , các cụ mới tin SÁI CỔ , trầm trồ thán phục ( làm tôi phổng cả mũi ) .
Tôi đã biếu tặng các cụ 2 đôi chim non để các cụ lai tạo nhưng sau một thời gian lai tạo thì không ổn vì chim lai cứ thả ra là phóng ngay về nhà lên mất điểm . Như vậy các cụ đã thải laọi gống chim này .
tôi thấy các cụ đã nhận định chính sác vì :
-- Gống chim hội là gống chim sác định vị trí nơi ở của chúng rất kém lên chúng phải lượn & bay cao nhiều vòng để nhìn ( nhận dạng lối mòn ) nếu chưa thấy nhà & chưa mệt chúng còn lượn . Tôi cũng hân hạnh được các cụ tặng 1 đôi làm kỷ niêm . Tôi mang về nuôi được nửa tháng thì chúng đẻ , tôi tháo cánh cho chúng & chúng ở luôn , mgày mai tôi tôi đưa hình ảnh hậu duệ của chúng lên để mội người nhận xét .
--- Những nhận sét của tôi có gì chưa đúng mong các QUÝ VỊ cứ góp ý

suoimohg

Member
Chào bạn.
Mình cũng ở Hn và rất thích nuôi bồ câu.
Hiện nayb mình đang tập nuôi chim ta để dần tìm hiểu kỹ thuật nuôi và chăm sóc.
Biết bạn đang nuôi bồ câu kiểng(Xoè), bạn PM cho mình xin số DT nhé, bữa nào rảnh xin dc giao lưu học hỏi từ bạn.
Chúc bạn luôn may mắn và HP.
Cho mình hỏi một cặp xoè thì giá hiện tại khoảng bao nhiêu và nếu có thể xin bạn chỉ giúp nơi mua nhé.
Cảm ơn bạn!
Trần đăng Tiến - 0912907784

suoimohg

Member
Bữa nào rảnh A sẽ qua Cường thăm căn cứ của em.
Anh cũng tìm dc một đôi xoè rồi.
Em thử nc với các anh trong Nam xem phương án gửi trứng xem thế nào nhé,
việc vận chuyển bằng máy bay A có thể lo dc!