• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ Chaucasano (Tân Bình)

Mình không biết cách làm chuồng to chỉ làm lồng có lỗ tất cả mình làm đểu gắng ốc cũng dễ dọn vệ sinh, nay mình muốn chuyển sang chơi chuồng, mình muốn cải tạo cả lan can phía sau thành chuồng, bạn nào có ý tưởng hay thì chỉ mình với, kích cỡ của những cái như trap, chỗ thả chim, ổ đẻ, và chỗ cho chim đứng, để mình có thể làm thật chuẩn bay giờ mình muốn gầy bầy trước. Không biết mình nên mua chim con đợi đẻ hay mua chim lớn để đẽ chim con, giá chim lớn thi bao nhiêu 1 cặp đang đẻ. Mình xin up vài hình của phía sau nhà rộng khoảng 1m-1m2 x 4m sẽ làm thế nào đây, mình tên Châu nhà ở bàu cát quận tân bình, số dtd d :0938723861-0938120382 YIM: CHAUCASSANO mình 28tuổi. Sau đây vài hình căn cứ chưa thành lập, mới up hình lần đầu có gì xin chỉ giúp

Iwillcomeback

thật ra anh phải cho mọi người biết yêu cầu của anh ra sao,anh thích nuôi thả tự do hay là nuôi thả có "kiểm soát".với lại chi phí anh dự định bỏ ra nửa,nếu anh cần góp ý thì theo em anh nên làm lại mấy cái chuồng,vì xuống cấp dữ wá.với lại anh nhớ vệ sinh thường xuyên chuồng trại nha,em thấy có hơi nhiều "vàng bạc đá quý":-".

tặng anh hình mấy cái chuồng nè

Mình không biết cách làm chuồng to chỉ làm lồng có lỗ tất cả mình

Mình thấy bạn làm chuồng thả rất dễ. Từ cái lan can bạn chỉ cần lấy v lỗ và lưới B40 rào lại sao cho đẹp, cần thì thuê thợ hàn. Ở dưới thì làm một cái đáy bằng lưới B40, có thể ra chỗ bán đồ ve chai mua cái cửa rào cũ tận dụng lại, Như thế chim sẽ không bị dơ nếu mình có quên vệ sinh. Cái chuồng lỗ cứ để đó cho chim đẻ ở, còn bên này bạn mua mấy cái ống chỉ công nghiệp, lấy hai đầu để làm cho chỗ cho chim đứng ( bạn vào chủ đề chuồng trại, phụ kiện tham khảo thêm). Còn cửa ra vào tự đồng thì có nhiều kiểu đã có trong chủ đề trên, cứ theo đó mà làm bạn sẽ có căn cứ ưng ý thôi. Quan trong là bạn muốn đẹp cỡ nào và tuỳ theo kinh phí cho phép. Chúc bạn sớm có căn cứ như mơ:)):-bd

mình mới làm cái máng ăn cho chim xong,lưới b40 dưới sàn được không mình đi lên được không,nhưng ở ngoài ban công mình đã có vòi nước chắc không cần sàn đâu cần thì mình dội nước mỗi ngày,up vài ảnh cái máng ăn các bạn cho ý kiến nha,chưa sơn nên hơi xấu

trantantai

Active Member
mình mới làm cái máng ăn cho chim xong,lưới b40 dưới sàn được không mình đi lên được không,nhưng ở ngoài ban công mình đã có vòi nước chắc không cần sàn đâu cần thì mình dội nước mỗi ngày,up vài ảnh cái máng ăn các bạn cho ý kiến nha,chưa sơn nên hơi xấu

Lưới sàn bạn có thể gia cố vài thanh sắt là có thể đi được và không sợ dơ chân. Nếu ngày nào mình không có nhà thì chuồng cũng không quá dơ vì chúng ỉa chỉ gôm vào từng chỗ. Có diều cách này thì bạn rữa hơi khó, chỉ xịt nước được thôi. Nếu gầm hở thì có thể vệ sinh bằng cách quét. Như căn cứ của mình thì vài tháng không làm vệ sinh cũng không sao. Mình nuôi trên mái tôn dốc chuồng bằng lưới nên chim ị xuống tự khô và lăn xuống máng lâu lâu mình chỉ cần gôm lại thôi rất đỡ công vệ sinh$-)=)) Mình thấy nên làm chuồng có lưới đế cao lên thì chim con sẽ đỡ bệnh vì luôn khô ráo sạch sẽ>:D<

cám ơn đã cho ý kiến nha,mình sợ để chuồng cao lên thì khó quét dọn,vòi nước fía sau nhà chỗ mình làm chuồng chim hơi yếu,sợ xịt không sạch

Iwillcomeback

nhà em ở VN cũng có cái ban công như anh vậy,nhưng mà phải để......phơi đồ:wall:.chắc sau này về phải tìm cách quá,chứ không phải mai một niềm đam mê suốt đời.:blusshing:

em nghĩ anh nên lót lưới bên dưới(cách mặt đất 30 40cm).chứ nếu không chim đạp vô phân rồi sau này lây lang bệnh thì không tốt lắm.

hichic...bây giờ mới có kế hoạch phía sau xây lên. Không biết sao nữa đây! Phía trước thì ban công lớn hơn nhưng cửa thì thường xuyên mở khônng đóng hoài được, hơi mệt đây. Nhưng thôi chắc làm đại, giữa năm xây thì mình có dời chuồng đi được không vậy mấy anh, Nếu dời đi chim có chịu ở nhà chỗ mới không hay là phải nhốt suốt đời, có ai từng dời lồng chưa, và dời bao xa rồi? cho e biết thêm nha cám ơn nhiều

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
... giữa năm xây thì mình có dời chuồng đi được không vậy mấy anh, Nếu dời đi chim có chịu ở nhà chỗ mới không hay là phải nhốt suốt đời, có ai từng dời lồng chưa, và dời bao xa rồi? cho e biết thêm nha cám ơn nhiều
Nuôi bao nhiêu năm cũng được sau đó muốn dời qua chổ khác nuôi cũng được luôn :). Cái quan trọng là 2 chổ đều là căn cứ của mình là ok! Bảo đảm không cần nhốt chúng suốt đời khi qua căn cứ mới yên tâm đi bạn, qua căn cứ mới vẫn có thể thả chúng, vẫn có thể tập huấn bình thường :D!

vậy tốt quá cám ơn anh vĩ nha,hnay bận đi chùa rồi không đi offline được hơi tiếc thôi để chủ nhật tuần sau vay.Thanks alots

nếu lót sàn lưới thì nên chọn loại lưới nào?làm khung như thế nào để có thể đứng lên?vệ sinh sẽ ra sao?có thể sữ dụng như cách lợp trần thạch cao không để có thẻ lấy lên vệ sinh.Ai có cách nào chỉ em được không?

trantantai

Active Member
nếu lót sàn lưới thì nên chọn loại lưới nào?làm khung như thế nào để có thể đứng lên?vệ sinh sẽ ra sao?có thể sữ dụng như cách lợp trần thạch cao không để có thẻ lấy lên vệ sinh.Ai có cách nào chỉ em được không?
Mình có chỉ rồi, bạn chỉ cần ra ngoài chỗ bán đồ sắt, ve chai phế thải tìm mua cửa rào bằng lưới B40 cũ, về gia cố thêm vài thanh sắt theo khoảng bước chân, nếu có dư thiếu thì mua hàn thêm vào, sơn cho kĩ một chút thì rất bền và rẻ. Mình cũng làm cái đáy như vậy và cả căn cừ bằng sắt chỉ hết 1,5 triệu (1,2m * 2,2m *1,8m).
Chúc bạn thành công.:)

dạo nay bận quá nên căn cứ tiến triển hơi chậm,mình đã làm xong fân khung rồi,giờ thì lấy lưới với lại tôn lợp thêm thôi,mình sẽ lợp tôin sát trên mái khoảng 0.5-0.7m,còn lại rào lưới
p/s cám ơn a.tài nha,chắc để sàn và xịt nước còn chỗ chim đậu và tổ thì em sẽ rào lưới(những chổ chim hay đứng sẽ làm lưới dưới sàn)
trước khi làm khung

sau khi gắng khung (bận quá chưa rào lưới)

đã gần xong căn cứ , mới làm xong cái chỗ để chim bay

còn đây là trap làm hơi nhỏ không biết chim vào được không (cao 25 cm rộng 13cm )

Cái này làm hoành tráng giống theo kiểu nước ngoài nhỉ.

Có một chú ý đó là nên ngăn chuồng làm hai khu vực để nhốt chim mái riêng, chim trống có thể nhốt chung với chim đẻ.
Vì không nhốt riêng thì khi chúng 7 lông là cặp đôi với nhau, làm biếng bay nên khi thả chúng bay kém lắm. hai ngăn chuồng riêng này nên có một cái cửa nhỏ để bắt chim bỏ qua bên đó, khi chúng bay ra thì thế nào cũng được, nhưng khi bay vào thì đa số chúng bay vào chuồng chung, có thức ăn, mình chịu khó bắt chúng bỏ qua bên chuồng kia.

.bây giờ fải ngăn sao anh?ngăn làm đôi thôi hả anh?chỗ cho ăn thì nơi chim trống fải không anh.còn chuồng gần cửa nuôi chim mái hả?vậy sau này em sẽ làm.chắc lúc đầu em thả tùm lum để gây chim thêm quá,vừa cho bay vui vừa cho đẻ luôn anh.làm chuồng kiểu em thì rẻ lắm.Vì chỉ dùng gỗ thôi.gỗ 50k , tôn 40k , lưới 90k ,kẽm và đinh này nọ khoảng 100k .Tổng cộng khoảng 300k vừa rẻ vừa vui.

Iwillcomeback

phải công nhận anh có "tay nghề" quá:love struck:.đống qua đống lại đống y khuôn nước ngoài luôn:D.mong anh sơm hoàn thiện rồi post hình cho mọi người chiêm ngưởng.:eek:h go on:

hihi...si nghĩ mãi mới design được đó,mấy cái cột là tự chế cho hợp với nhà,chống xuống lan can rồi lấy kẽm buộc lại cắt cái góc chữ V cho nó chắc nữa.Mình tính lấy sắt chữ V để làm chỗ đứng chữ V được không nữa.cắt 1 sắt chữ V dài 15cm , sau đó cắt 2 miếng ván khoan lỗ gắng vào.để làm thử vài cái coi sao nhĩ

trantantai

Active Member
đã gần xong căn cứ , mới làm xong cái chỗ để chim bay

còn đây là trap làm hơi nhỏ không biết chim vào được không (cao 25 cm rộng 13cm )
Cái cửa ra vào có vấn đề một chút, theo mình làm như thế chim sẽ chui ra. Cái dẫn lối bạn nên làm quay vào bên trong và đóng kín mặt trên, trống phần dưới. bên ngoài làm một miếng lót rộng cho chim về đậu xuống như thế ổn hơn.:worried:

mấy em chim mới mới tuyển của anh trantantai va anh hoàng dương pót vài hình lên coi chơi