• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ bocau hanoi

em có chú Gà banh bay nhanh và xa như các con chim hội cùng đàn.dự tính sẽ cho đi bay thử..post hinh chú ấy lên cho ae xem rùi cười vui cùng em
Bay nhanh hay chậm chưa hẳn để đánh giá một con chim đua hay chim hội. Cái quan trọng là cho đi bay rồi nó có về đến nhà hay không thôi, hay là một đi không trở lại?
Người ta đã sinh ra nhiều giống chim theo từng đặc tính của nó, con thì đưa thư (đua) con thì để làm kiểng ngắm nhìn cho đẹp.

bocau hanoi

Member
Bay nhanh hay chậm chưa hẳn để đánh giá một con chim đua hay chim hội. Cái quan trọng là cho đi bay rồi nó có về đến nhà hay không thôi, hay là một đi không trở lại?
Người ta đã sinh ra nhiều giống chim theo từng đặc tính của nó, con thì đưa thư (đua) con thì để làm kiểng ngắm nhìn cho đẹp.
Anh HD nói thi đúng rổi, mỗi loại đều có ưu điểm và khuyết điểm .Em không có ý đinh đánh giá sai lệch về các loại chim ở đây và tập tính từng loài,mà chỉ đơn giản có suy nghĩ : là chim Kiểng cũng sẽ được bay như chim khác nếu chúng có thể trở về với chủ.Với em nuôi chim đôi lúc là cái thú chơi Phá cách,vui lòng mình ,có chút hồi hộp và chim khoẻ mạnh là tốt rồi, chuyện mất chim vì chim bay đi không hẹn ngày trở lại thì chủ chim nào khi mới nuôi cũng găp mà đúng không anh?

Anh HD nói thi đúng rổi, mỗi loại đều có ưu điểm và khuyết điểm .Em không có ý đinh đánh giá sai lệch về các loại chim ở đây và tập tính từng loài,mà chỉ đơn giản có suy nghĩ : là chim Kiểng cũng sẽ được bay như chim khác nếu chúng có thể trở về với chủ.Với em nuôi chim đôi lúc là cái thú chơi Phá cách,vui lòng mình ,có chút hồi hộp và chim khoẻ mạnh là tốt rồi, chuyện mất chim vì chim bay đi không hẹn ngày trở lại thì chủ chim nào khi mới nuôi cũng găp mà đúng không anh?
Nuôi chim thì phải biết yêu thương chúng chứ. Biết chắc đến 99% con chim bay đi không về thì không yêu thương chúng rồi, những ngày lưu lạc nó sẽ sống thế nào? hay lại nhảy vào nồi nước sôi của ai đó. nếu thả cho nó bay quanh nhà cùng đàn chim thì tốt vì bản tính của chúng vẫn là chim nên vẫn thích bay nhảy mà, nhưng đem nó đi bay giống như chim hội hay chim đua thì mình bái phục bạn đó.

bocau hanoi

Member
Đâu có đâu anh HD ui, thực chất em chưa đưa chim của mình đi xa bao giờ, đến nay chỉ chục km trở lại nên có tham gia trân nào đâu,thấy em gà banh này tham gia tích cực mỗi sáng cùng các anh chị tập thể dục thì cứ nghĩ cứ cho chúng tự do thôi ,chứ em yêu thương chúng lắm.Hôm vừa rồi bị Mèo vồ chết con Xoè mà em tiếc mất cả tuần lễ đấy anh ạ.

Đâu có đâu anh HD ui, thực chất em chưa đưa chim của mình đi xa bao giờ, đến nay chỉ chục km trở lại nên có tham gia trân nào đâu,thấy em gà banh này tham gia tích cực mỗi sáng cùng các anh chị tập thể dục thì cứ nghĩ cứ cho chúng tự do thôi ,chứ em yêu thương chúng lắm.Hôm vừa rồi bị Mèo vồ chết con Xoè mà em tiếc mất cả tuần lễ đấy anh ạ.

Đó là ý kiến của mình thôi, còn bạn muốn đem đi thả thì cứ đem. Chỉ khoảng 500m thôi, khuất nhà là chưa chắc đã về đến nơi đó.

Người ta sinh ra chó để giữ nhà, mèo để bắt chuột. Chó cũng có thể bắt được chuột, nhưng kèm theo việc bắt được chuột là đào bới tùm lum, đôi khi còn rượt đuổi làm đổ vỡ tùm lum. Người ta chọn lọc từ trước đến nay và sinh ra các dòng chim khác nhau mà, dòng nào nuôi với mục đích đó, nếu bây giờ mình muốn cải tạo lại chắc phải có thời gian như ngày trước tiền bối đã làm.;;)

Có lẽ nên dừng việc trao đổi này ở đây bạn nhỉ! >:D<

e chào anh quang anh hôm nay anh lại bận rồi tiếc quá.găp nhau cafe 1 chút học hỏi 1 chút .thôi đành để dịp khác vây.sang năm mới chúc anh và gia đinh an khang thịnh vượng.

gaymoc

Member
Xin chào các Prồ, tôi tên là Quang,tên nick là Bồ câu Hà nội.Được biết đến diễn đàn đã lâu nhưng nay mới dám mạnh dạn tham gia,rất mong được anh em đón nhận và chỉ giáo thêm.Tôi có cơ sở nuôi chim Bố câu cảnh tại Hà nội rất nhỏ và chỉ nuôi khoảng 6 đôi nhưng sự hâm mộ thì lại rất lớn ,nhìn hình ảnh của anh em đưa lên diễn đàn thì thấy thích lắm,thôi thì cứ xin ra mắt và xin được chỉ giáo thêm.Thân !!!:D

Xin chào anh Quang! Chúc anh và gia đình năm Tân Mão "Sức khoẻ dồi dào - May mắn - Hạnh phúc"
Tôi tên Kiên ở bên Bắc Giang nick gaymoc hôm đã gọi cho anh xuân này có dịp anh em giao lưu nhé tôi có niềm đam mê anh có kinh nghiệm, tôi có mong muốn được anh em trên DD chia sẻ để tôi thoả mãn niềm đam mê chim cò của mình. Chúc bác tết Tân Mão vui vẻ. Hẹn gặp bác sau tết nhé, bác vẫn nhớ em chứ.:wave:

bocau hanoi

Member
Xin chào anh Quang! Chúc anh và gia đình năm Tân Mão "Sức khoẻ dồi dào - May mắn - Hạnh phúc"
Tôi tên Kiên ở bên Bắc Giang nick gaymoc hôm đã gọi cho anh xuân này có dịp anh em giao lưu nhé tôi có niềm đam mê anh có kinh nghiệm, tôi có mong muốn được anh em trên DD chia sẻ để tôi thoả mãn niềm đam mê chim cò của mình. Chúc bác tết Tân Mão vui vẻ. Hẹn gặp bác sau tết nhé, bác vẫn nhớ em chứ.:wave:
vâng,chào anh Kiên.Rất vui vi cứ càng lúc lại càng đông vui phía ngoài Bắc.Năm mới xin chúc anh và Gia đình luôn manh khỏe và hạnh phúc.Chắc chắn sẽ có dịp mấy anh em ngồi hàn huyên cái sở thích này.:D

bach hac

Member
14 âm có chuyến đi bắc ninh chơi với anh em hàng phủ trên yên phong anh đi không anh

superstar

Member
nếu có điều kiện mời qua căn cứ của mình chơi, hiện mình có khoảng 70 đôi các loại, SĐT: 0904133681

mình nuôi chim làm sao nó cứ đi suốt thôi đến tối mới về chuồng ngủ, không biết đến lúc đẻ nó có ở nhà không, chắc mấy con này mắc bệnh hay đi giống chủ nó rồi (sáng dây ăn xong lượn 1 vài vong ở nhà lại đi chơi)

bocau hanoi

Member
Đúng rồi, khi chim lười bay đứng ở gần chuồng hoài thì lại e rằng chúng không bay và ảnh hưởng đến vấn đề vệ sinh.Bay đi cả ngày thì chủ không ngắm được,nhưng chim thì thay đổi vấn đề này theo thời tiết và độ tuổi của chim nên bác đừng sốt ruột nhé.Chúc ae sớm có đàn chim như Ý.

bocau hanoi

Member
chào ae chơi BC tại Miền bắc. Lâu không tham gia hoạt động gì ,hôm nay rảnh nên vào thăm dd.
Thời gian ngắn 2 tuần vừa qua em bị tổn thất mất vài chú chim non chưa rõ nguyên nhân vì chim Bố mẹ khỏe mạnh và mớm tốt,đa phần là chim non bao gồm Pháp và chim Thi.Vài ảnh mình thử chụp hôm qua khi trứng chim Thi nở

. Lúc này vợ kêu dữ quá nên có lẽ phải cho vài em đi tìm chủ mới.Em gửi hình nếu ae nào có nhu cầu nuôi thêm thì alo ,chắc sẽ để lại cho giá hữu nghị mà thôi vì mình chơi chứ không bán bao giờ.:)
Do ko biết thao tác đưa tin này vào khu vực mua bán nên em mạo muội đưa qua đây,kính nhờ chú HungHP hoặc bác Bigflowerhorn giúp tiếp.Xin cảm ơn.

2 em Hỏa tiễn này mua trong Nam ra được 2 tháng rồi,dự tính là 3 tháng nữa thì có em bé. Chim khỏe mạnh không mang Bệnh tật gì .Các em cứ 3 hôm tắm 1 lần nên sạch đẹp.

khoảnh khắc đẹp:D

em đang đạp vỏ

em hoàn thành được nửa công việc:)

nglong

Member
nhìn nghệ thụt quá
Chú Bồ câu Hn hơi lười đi off đấy nhé - lần tới đi thừa hay lẻ chú nào càm đi, anh em cân hết

bocau hanoi

Member
nhìn nghệ thụt quá
Chú Bồ câu Hn hơi lười đi off đấy nhé - lần tới đi thừa hay lẻ chú nào càm đi, anh em cân hết
Cảm ơn bác Long nhiệt tình tham gia.Em ít có thời gian vì công việc bị phụ thuộc,muốn đi tào lao xả Stress với ae lâu rồi nhưng chưa đi được. Nhà thì bé,sở thích thì to,đi chợ chơi tính mua chim mà thấy Gà Tre đẹp cũng thèm luôn...thích là mua liền mặc dù thiếu chỗ để chơi.bên anh nuôi những loại gì vậy?pót ảnh lên chưa nhỉ

bocau hanoi

Member
Anh bocau hanoi có đôi Pháp non nào cần đi tìm chủ mới không anh?
bạn thích nuôi Pháp uh? ở HN lúc này nhiều người bán mà.Mình nuôi chỉ có 2 đôi thôi.chim non thì có rồi nhưng đôi trước bị chuột cắn chết, giờ đang ấp trứng mới.bạn nuôi giống gi?post ảnh bạn coi.bị chuột cắn vì cho cát rồi quên đóng chuồng,tiếc quá.

bocau hanoi

Member
nuôi chim mà lại sợ vợ rồi anh. keke kekekekeke
Duy à, hehe..anh đâu có sợ Vợ , Vợ anh cho chúng ăn suốt cả năm nay khi anh đi làm mà, nhưng quả thật là Nắng lên chúng đông và Mùi quá.Không muốn từ bỏ sở thích nhưng chắc sắp tới chỉ giữ được vài đôi anh tâm huyết.hôm tới giữ lại cho anh mấy con Gà thái non nhé,để a thử nuôi,bỏ đàn gà Tre cũ đi nấu cháo. hôm bữa nó ấp nở 3 trứng trông cũng đẹp.anh muốn nuôi chúng từ lúc còn bé.

vqcuong

Member
bạn thích nuôi Pháp uh? ở HN lúc này nhiều người bán mà.Mình nuôi chỉ có 2 đôi thôi.chim non thì có rồi nhưng đôi trước bị chuột cắn chết, giờ đang ấp trứng mới.bạn nuôi giống gi?post ảnh bạn coi.bị chuột cắn vì cho cát rồi quên đóng chuồng,tiếc quá.
Vâng, thì em vào topic anh thấy đang muốn tìm chủ mới nên tiện em hỏi mà. Bồ câu giờ thì em chẳng có con nào, nuôi từ những năm cấp 3 toàn bồ câu ta, sau có 1 đôi đuôi xoè từ nơii khác đến nhập hội:)cũng 10 năm rồi. ngày đó thi đại học nên giải tán hết. Chim đẻ liên tục mà nhà chẳng ai dám giết thịt cả toàn mang cho hàng xóm. Nhà có mỗi cái trần thượng hơn 20m vuông mà nuôi đủ thứ từ chim, gà cho đến chó, mèo. đợt này em cũng định kiếm 1 đôi pháp với 1 đôi thái thôi, nuôi 1 đôi thì sợ nó bỏ đến đàn khác, nuôi nhiều ị bẩn không kham nổi, nuôi chim đẹp thì mình cũng kg có thời gian mà chăm chúng nó. chủ yếu là muốn nhìn chúng nó bay lượn như ngắm cá cảnh thôi. anh xem đôi trong trứng kia tầm giữa tháng 6 đã xuất chuồng được chưa thì để em đặt gạch từ giờ ;P.