• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ Big -Pic Vietnam

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Căn cứ big-pic

Hi congtuxa, lúc rày chuyện nhà cửa ổn chưa em. Nếu được em cố gắng xây dựng lại căn cứ nhé :) , vừa vừa thôi cũng được, không cần hoành tráng như lúc trước đâu :D! Có em tham gia thì diễn đàn thêm xôm tụ, đi tập huấn chung cho vui ! Em cũng đã có 4 em đi Phan Thiết rồi, tiếc là không duy trì được căn cứ :( ! Cố gắng em nhé!

Căn cứ anh lúc rày đúng là chiến binh bao la bát ngát - 41 chiến binh rồi, mặc dù đã dẹp bớt, ép không cho chúng sinh sản :worried::p ! Đang tiếp tục chọn lọc lại mấy em bay tốt đây! Trời mưa quá, nên lúc nào cũng phải canh thời tiết tốt được vài ngày là gửi chiến binh đủ tuổi lên đường :) ! Chiến binh nhiều thì "chất thải" nhiều, nguy cơ bệnh tật nhiều nên cũng hơi "phê" :D phải vệ sinh xịt thuốc thường xuyên hơn!

Căn cứ big-pic cũng xuống cấp sau 4 -5 năm sử dụng, nhân cơ hội nhà kế bên xây dựng xong, sắp tới sẽ big- pic cũng xây mới căn cứ khác luôn, có thêm sàn lưới và hệ thống thoát nước cho sạch sẽ và thuận tiện khi dọn dẹp vệ sinh :)!

Chào anh trai, căn cứ anh dạo này đông thế nhìn ham quá. Biết chừng nào mới gầy dựng được vậy ta. Bữa giờ mới mắc mạng được , giờ tiếp tục tham gia tám cùng bà con.

hoangphuc72

Chào anh trai, căn cứ anh dạo này đông thế nhìn ham quá. Biết chừng nào mới gầy dựng được vậy ta. Bữa giờ mới mắc mạng được , giờ tiếp tục tham gia tám cùng bà con.
Chào congtuxa !:D lúc này căn cứ em sao rồi? từ lúc chuyển căn cứ lên cao đến giờ địa điểm khá lý tưởng đó:-bd các chiến binh thế nào rồi?
post hình lên cho mọi người chiêm ngưỡng chứ hihihi:D !

seal203

Member
Anh BF mưa dạo này dữ quá mai anh không gửi chim đi thả luôn hả. Mà chắc ăn anh ơi hỏi thằng em ở dưới nó nói dưới đó mưa dữ lắm ngày nào cũng mưa không có giờ giấc

congtuxa

Chào congtuxa !:D lúc này căn cứ em sao rồi? từ lúc chuyển căn cứ lên cao đến giờ địa điểm khá lý tưởng đó:-bd các chiến binh thế nào rồi?
post hình lên cho mọi người chiêm ngưỡng chứ hihihi:D !
Hi, mình đã dẹp căn cứ rồi vì chuyển nhà. Còn 4 chiến binh thì đã đưa cho CHẤNPG nuôi bữa giờ, đợi chuyện gia đình xong xuôi hết là mình tiếp tục niềm đam mê. Trong diễn đàn thêm nhiều thành viên mới làm chuồng hấp dẫn quá, lần này mà làm chuồng mới thì học hỏi thêm nhiều cái đây

Chấn PG

Member
haha lâu quá không gặp anh congtuxa
. Con xám của anh đi với con xi tỉm sáng đã đẻ 2 trứng rồi
. Có lẽ 30 này nở rồi đó anh :D. Ráng sớm sớm quay lại với anh em diễn đàn cho vui

seal203

Member
Anh BF hỏi anh cái, anh nói 2 con Fo anh đạp mái khí thế kể từ khi có mái thì hết đạp. Phải chăng hai con trống vẫn đạp mái

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Cặp chiến binh song song

Đúng rồi em, 2 em Fo03 Fo84 này lúc bé là 1 cặp chung 1 ổ. Khi lớn lên mình thấy 2 bé gù khí thế quá! Và còn đạp mái nữa, lúc thì em này trên, lúc thì e kia trên. Sau đó lại có đợt dịch, người ta lại cho anh 2 em mái xám xitim đen mang về, lúc này thấy chúng tự xé cặp qua ghép với 2 em mới :D, bó tay! Hoá ra trong chim câu cũng có vấn đề "đồng tính nữa" :suprise: :D!

Anh BF hỏi anh cái, anh nói 2 con Fo anh đạp mái khí thế kể từ khi có mái thì hết đạp. Phải chăng hai con trống vẫn đạp mái

seal203

Member
Ấy vậy là chết em rồi kiểu này phải lùa đàn chim ông dượng về nhà ghép cặp xem sao ông bảo có trứng ổng bỏ sạch mà không để ý con nào :D

truongdx

Member
Anh BF mưa dạo này dữ quá mai anh không gửi chim đi thả luôn hả. Mà chắc ăn anh ơi hỏi thằng em ở dưới nó nói dưới đó mưa dữ lắm ngày nào cũng mưa không có giờ giấc
Sao anh em mình không thử thả chim trời mưa xem sao? ;;) hôm trước nhằm buổi chiều thấy trời gần mưa, mình đem thả thử xem mấy em nó ra sao nhưng tiếc là không đi được xa nên thả từ Biên Hoà về ở cự ly 10km nên chưa đầy 5 phút đã thấy 2 cu cậu ở nhà rồi mà trời thì mới mưa nhỏ nên cũng chưa biết trời mưa lớn thì chim có bay về được trong mưa không :confused: anh em thử xem sao rồi thông báo kết quả nha

seal203

Member
Sao anh em mình không thử thả chim trời mưa xem sao? ;;) hôm trước nhằm buổi chiều thấy trời gần mưa, mình đem thả thử xem mấy em nó ra sao nhưng tiếc là không đi được xa nên thả từ Biên Hoà về ở cự ly 10km nên chưa đầy 5 phút đã thấy 2 cu cậu ở nhà rồi mà trời thì mới mưa nhỏ nên cũng chưa biết trời mưa lớn thì chim có bay về được trong mưa không :confused: anh em thử xem sao rồi thông báo kết quả nha
Có tội nó quá không anh, mưa lớn quá nó cúm lại khổ nữa.

truongdx

Member
Có tội nó quá không anh, mưa lớn quá nó cúm lại khổ nữa.
Thì kể ra cũng tội thiệt :) , nhưng mà "GIAN NAN RÈN LUYỆN MỚI THÀNH CÔNG" mà, phải cho tập luyện chứ lỡ mình đi thả rồi gặp trời mưa thì sao?, có lần trời mưa bự mình bắt chim thả ra ngoài trời mưa rồi, 2 em không dám bay vô chuồng (hồi đó nó mới được 2 tháng tuổi) mà cứ đứng trên mái nhà chịu mưa thấy cũng tội, nhất là 1 em cứ quanh quẩn chỗ nước chảy làm mình cứ tưởng bị nước trên mái nhà chảy cuốn trôi xuống đất rồi chứ :day dreaming: nhưng chẳng bị sao hết, trời bớt mưa là bọn nó bay vô trại rũ lông 1 chút là lại khô rang :-bd.

Chấn PG

Member
Nếu mưa nhỏ thì chim vẫn có thể bay được đó anh truongdx ơi :D, mưa lớn thì có lẽ bay khoảng cách ngắn rồi cũng tìm chỗ trú mưa như con người thôi :D. Nếu có điều kiện thì tập trận em nó thử trong điều kiện mưa cũng tốt :D hehhehe chỉ mong em nó đừng bệnh là tốt. >:p

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Bồ câu bay trong mưa

Bạn Chấn PG nói đúng, mình nghĩ chúng chỉ bay 1 đoạn thôi, bay "ráng" đó mà. Xa quá là không ổn, chắc chắn tìm chổ đậu thôi!

Mình cũng chưa từng thử và cũng không có ý định thử mang đi xa xa :D! Mình đã bị một lần lúc mang chúng ra Bình Định thả rồi đó. Lần đó thả từng em khi trời mưa lăm răm. Dọc đừng mình về, mưa vừa vừa liên tù tì từ Bình Định về đến Phan Rang vẫn còn mưa :( làm mình lo quá trời :worried:! Nhưng cuối cùng cũng về đủ 6 em :D !

Chỉ có thả thử chúng ở nhà khi trời mưa thôi. Chúng vẫn đánh vòng trong mưa rồi sau đó đậu trên cây chịu trận đến hết mưa rồi mới chuồng.

Nhiều khi ta thấy chúng bay trong mưa khi mới thả lên trong vị trí này nhưng khi chúng bay qua vị trí khác thì hết mưa rồi hay chúng bay cao hơn đám mây mưa thì chắc cũng không bị ướt :thingking:?

Nếu có thử bạn nên thử em nào thay xong lông "đẹp trai" nhé! Nếu mang mấy bé lông cũ hay đang thay lông thì không ổn đâu, dễ bị "rớt" lắm vì lông chúng dễ thấm nước, các bạn cứ quan sát khi chúng tắm các bạn sẽ thấy, có nhiều con ướt hết không cất cánh nổi, phải cầm ném lên nóc nhà phơi nắng cho khô :D.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Bổn mới

Hôm rồi, bạn thangdovebi cho mượn em trống này về ghép xem ra chiến binh bay hay không!

Trước mắt có em xitỉm đen (đã chinh phục Cà Mau -Mẹ Fo 304 đã đi Nha Trang) này rảnh rỗi nên ghép chúng với nhau xem thế nào :D !

Cám ơn bạn thangdovebi >:D< .

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hai sinh linh sắp chào đời

Hai quả trứng này hôm nay có lẽ đã thành 2 em bé rồi (Mình chụp hôm qua) :

Lại ghép bổn mới :D : xitỉm trắng (Bình định) và Xám "mặt ngựa" đến từ căn cứ cuongnhot.

Cuối năm sẽ biết kết quả thôi :thingking: :D !

Tất cả cha mẹ các em này đều nhốt trong chuồng sắt cách ly chuồng tập thể tránh vấn đề bệnh "nổi trái".

haohao

Member
Đối với dịch trái rạ thì anh phải kiên trì, anh mua thuốc phun sát trùng chuồng trại ở các điểm bán vật tư thú y (trên đường Mạc Đỉnh Chi, ngay ngã 3 với Trần Cao Vân) cách 2 ngày phun 1 lần, phun khoảng 4-5 lần liên tục, rồi lặp lại 1 lần nữa vào tháng sau thì mới dập hết dịch được, còn không thì chữa hết con này thì con khác bị, anh mua chai thuốc hiệu ECO 400 đó, pha với 1 lít nước, có thể phun lên chim luôn, nhà em phun lên cả máng ăn cũng không sao cả, giá chỉ 8k/chai thôi àh.

Nhà em thì phun định kỳ 1-2 tuần/ lần cho dùng có bệnh hay không.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Cám ơn haohao,
Chính vì tiếc mấy em nổi trái nên không dập tắt được :D! Kỳ này thì kiên quyết rồi, vì vẫn còn 1 em chưa rụng hết trái nên không cho các em nhỏ khác ra chuồng tập thể! Khi nào sạch trái thì mới cho ra và uống thuốc đề kháng luôn :D!
Chứ vấn đề phun thuốc thì anh cũng làm khá thường xuyên. 1 -2 ngày làm 1 lần, anh phun thuốc sát trùng vikon -loại có thể pha vô nước uống và phun xịt thẳng lên chim được!

truongdx

Member
Đối với dịch trái rạ thì anh phải kiên trì, anh mua thuốc phun sát trùng chuồng trại ở các điểm bán vật tư thú y (trên đường Mạc Đỉnh Chi, ngay ngã 3 với Trần Cao Vân) cách 2 ngày phun 1 lần, phun khoảng 4-5 lần liên tục, rồi lặp lại 1 lần nữa vào tháng sau thì mới dập hết dịch được, còn không thì chữa hết con này thì con khác bị, anh mua chai thuốc hiệu ECO 400 đó, pha với 1 lít nước, có thể phun lên chim luôn, nhà em phun lên cả máng ăn cũng không sao cả, giá chỉ 8k/chai thôi àh.

Nhà em thì phun định kỳ 1-2 tuần/ lần cho dùng có bệnh hay không.
:-bd bạn haohao nói rất đúng, đó là biện pháp hữu hiệu nhất để phòng bệnh, không những bệnh nổi trái mà còn cho tất cả các loại bệnh nếu chúng ta thực hiện công tác vệ sinh, khử trùng chuồng trại tốt. Riêng trường hợp nổi trái thì ngoài việc thoa thuốc cho mầm bệnh không phát triển được (mình quên mất tên thuốc rồi nhưng không phải là thuốc mỡ đâu :) ) thì hằng ngày nên tắm cho chim bằng nước pha muối và cho chim tắm nắng thường xuyên. Bạn nào có kinh nghiệm đóng góp thêm ý kiến nha

kyoshari

Member
chúc mừng anh bigflowerhorn nha, nhìn 2 con chim con dễ thương quá hi vong là nó bay giống cha me nó!