• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ anh tradaian (quận 5)

huan1970.pigeon

Anh an này nghe tiếng đã lâu, giản dị và chân tình, e ở khu trần hưng đạo, cũng gần với chỗ anh. hôm nào sang anh giao lưu nhé.cảm ơn anh.em cũng chơi bc được 2 năm nay, nhưng toàn nuôi ở thái lan, e làm lập trình viên cho 1 tập đoàn của Anh, mới được chuyển về VN. có gì nhờ anh chỉ bảo thêm

tradaian

Member
Chào gaugautvb số đt mình 0906367650
Chào huan1970.pigeon , mình tên CHIẾN ,hôm nào ghé nhà chơi nha!
Lâu rồi không có lên DĐ ,hôm nay vào thấy nên hồi âm có trể ,các bạn thông cảm .

tradaian

Member
Chào gaugautvb số đt mình 0906367650
Chào huan1970.pigeon mình tên CHIẾN mình rất thường ở nhà ,rảnh cứ đến chơi nha!
Lâu rồi mình không có lên mạng,hôm nay vào thấy vội hồi âm,có hơi trể các bạn thông cảm

Chào các bạn trong diễn đàn, cảm ơn các bạn đã quan tâm.

Quá trình nuôi chim câu, đã học hỏi, đã áp dụng nhiều phương pháp cuối cùng chọn ra một cách riêng, điều này nói ra sợ các bạn khó chấp nhận vì nó không giống ai.

NUÔI CHIM CON

Chim con được mớm sữa mẹ 5-7 ngày tuổi.

Tuần đầu tiên (ngày thứ 8 đến ngày thứ 15): Dùng cám gà đẻ (có thể mua cám 55T: cám bồ câu An Phú) 1 muổng canh xay nhuyển, đổ nước sôi trộn đều như quậy hồ, đổ thêm nước nguội quậy đều (đừng loãng quá), một chút cát đen (cát khoáng), một chút nước gừng ( giã nhuyển đổ chút nước sôi để nguội), ta đã có một dung dịch sữa nữa sống nữa chín, âm ấm như sữa chim mẹ, ngày 3 lần. Nếu vì lý do gì mà chim cha, mẹ không thể nuôi con từ khi chim con mới nở , lấy dung dịch trên rây lại, ghẹo cho chim con tỉnh, nhỏ cho nó vài giọt, làm nhiều lần rồi tăng dần theo cơ thể phát triển của chim.

Tuần thứ 2 (ngày thứ 16-23): Cám gà đẻ trộn gạo lức đỏ, 1,5 muổng canh-cách làm như trên. Ngày 2 lần.

Tuần thứ 3(ngày thứ 24-30): Cám gà đẻ trộn gạo lức đỏ, 2 muổng canh xay nhuyển pha nước lạnh, cát,, nước gừng. Ngày 2 lần, bơm vài ngày để thêm trong chuồng máng cám trộn gạo lức cho chim tập mổ ăn.​

- NƯỚC GỪNG LÀM CHO CHIM XUNG VÀ TRÁNH CHIM BỊ SUY.

- CHIM BỊ VIÊM ,NỔI TRÁI UỐNG HƯƠNG PHỤ (CỎ CÚ) -củ giã nhuyển, đổ nước sôi, để nguội lắng lấy nước trong bơm 5cc, ngày 2lần.

CÁC BẠN XEM CÓ THỰC HIỆN ĐƯỢC KHÔNG???
Trước tiên cháu xin cám ơn chú Chiến "tradaian "
Chú chia vui cùng cháu nhé .
Cháu đã thử nghiệm theo cách nuôi chim non của chú .
Cháu để 1 cặp xòe "xòe bắc ,to con và ít lông chân hơn xòe nam " ấp nở 4 trứng "xòe nam ".Cả 4 trứng đều nở nhưng có 2 con nở khác ngày nên hơi bé"2 con 10 ,2 con 8 ".
Sau khi đọc bài của chú cháu tính thử nghiệm xem sao .Cháu đã mua xilanh loại 5cc và bơm cám theo cách của chú mỗi lần bơm 1cc lần nọ cách lần kia 3 tiếng.nhưng cháu phải đợi chim nở sau 7 ngày cháu mới dám bơm cám "chim non bé quá chú à cháu không dám bơm sợ mình cầm chim non chết mất " .Và nay chim non đã phát triển bình thường . Chú thông cảm cho cháu ,cháu không biết gửi hình ."hôm nào cháu nhờ anh em gửi hình giúp cháu .
Cháu xin cảm ơn chú đã có những bài viết bổ ích cho chúng cháu học hỏi .
Cháu chúc chú và gia đình AN KHANG THỊNH VƯƠNG .

tradaian

Member
2/CON DO TRONG HINH CO GEN LIEN XO+PHUONG HOANG+KET TRANG

3/CON NAY CO GEN HAI AU +PHOUNG HOANG+LIEN XO

4/CAP NAY CO GEN HAI AU+HOANG CHAU+PHUONG HOANG+LIEN XO

**CO THE LA MOT THU VUI MOI,CAC BAN XEM VUI,THAN**