• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cún thiếu canxi chữa bao lâu thì khỏi?

Baileys

Cún của mình 3 tháng rưỡi, giống Labrador.
Do lần đầu nuôi nên thiếu kinh nghiệm. Lâu giờ chỉ cho ăn hạt ANF và pate. Sợ cún hóc xương nên tuyệt đối ko cho ăn xương. Mùa này ít nắng nên em ấy ko có nhiều cơ hội tắm nắng.
1 tuần trước bỗng dưng e ấy lười đi lại hẳn, ngày hôm sau là nằm luôn, ko đứng dậy đc. Mình nâng mông lên thì mới đứng đc. Đưa đi bác sĩ tiêm mấy mũi canxi, đã đi tiêm 3 ngày liên tục. Hàng ngày cho uống canxi D và vitamin C cho trẻ em. Uống sữa cao, pha với cốm canxi nữa. Ngoài ra còn tăng cường cho ăn cổ gà và cá. Sáng sớm, buổi trưa, có tí nắng nào là vác ra phơi ngay. Thế mà đến giờ vẫn chưa đỡ mấy. Thỉnh thoảng em ấy tự ngồi và đứng dậy đc, nhưng rất hiếm.
Mình nhìn con mà sốt ruột quá. Ko biết có cơ hội đi lại bình thường đc nữa ko hả mọi người? :(

Cún của mình 3 tháng rưỡi, giống Labrador.
Do lần đầu nuôi nên thiếu kinh nghiệm. Lâu giờ chỉ cho ăn hạt ANF và pate. Sợ cún hóc xương nên tuyệt đối ko cho ăn xương. Mùa này ít nắng nên em ấy ko có nhiều cơ hội tắm nắng.
1 tuần trước bỗng dưng e ấy lười đi lại hẳn, ngày hôm sau là nằm luôn, ko đứng dậy đc. Mình nâng mông lên thì mới đứng đc. Đưa đi bác sĩ tiêm mấy mũi canxi, đã đi tiêm 3 ngày liên tục. Hàng ngày cho uống canxi D và vitamin C cho trẻ em. Uống sữa cao, pha với cốm canxi nữa. Ngoài ra còn tăng cường cho ăn cổ gà và cá. Sáng sớm, buổi trưa, có tí nắng nào là vác ra phơi ngay. Thế mà đến giờ vẫn chưa đỡ mấy. Thỉnh thoảng em ấy tự ngồi và đứng dậy đc, nhưng rất hiếm.
Mình nhìn con mà sốt ruột quá. Ko biết có cơ hội đi lại bình thường đc nữa ko hả mọi người? :(
có lẽ em chó của bạn từ lúc trong bụng mẹ và lúc 1-2 tháng tuổi đã bị thiếu canxi trầm trọng rồi... bạn cho em nó uông canxi nước ý, calcium corbiere dành cho trẻ em ( canxi D nhé), bạn phải kiên trì uống liên tục trong vài tháng, và tẩm bổ thêm cổ gà, hạt, và phomai .Thỉnh thoảng bạn phải giúp em ý đứng và tập đi 1 chút, ban đầu chân chó yếu thì bạn cho ăn càng ít càng tốt, ngày cho ăn 1-2 bữa ,1 bữa 1 bát bé thôi,tăng cường canxi nước ngày 2 lọ, để cho em ý gầy 1 tí ,nếu bạn cho ăn nhiều quá cơ thể chó càng béo, sẽ đè nặng lên chân,và xương, thì càng khó hồi phục đấy.
Trên đây là 1 chút kinh nghiệm của mình.Mong là giúp được bạn 1 phần nào.

Baileys

ăn ít có sợ nó bị thiếu chất ko bạn? Nó vẫn háu ăn lắm mà ko cho ăn thì tội. Cảm ơn bạn đạ help. Nó cũng đc tiêm canxi 4 ngày liên tục rồi, uống canxi D, và luyện đi tới đi lui nhiều. Thỉnh thoảng nó cũng tự đứng dậy đc. Có vẻ có tiến triển. Chắc phải duy trì như vậy đến 2 tháng nhỉ?

kevin_son

Member
Mua Pet-Cal cho nó ăn đi bạn 1 viên/10kg thể trọng/ngày. Quan trọng là phải bổ sung thêm cổ gà cho có xương nữa. Chúc bé mau bình phục

Baileys

Thanks bạn Kevin. Pey-Cal là canxi cho chó hả bạn? BSTY cho liều cún của mình uống canxi D mỗi ngày, cún mình mới khoảng 6, 7kg, uống thêm cái í có quá liều ko? Nó có ăn xương cổ gà, ăn trái cây ngoài đồ ăn khô ANF nữa. Ngoài ra còn cho uống vitamin C trẻ em, bsi bảo là C giúp hấp thu canxi tốt hơn.

Từ lúc bị sụp chân đến giờ đã là 1 tuần đúng. Bé đã tự đứng dậy và đi tới đi lui đc, nhưng vẫn ít khi chủ động như thế lắm, trừ khi có 1 động lực mãnh liệt nào đó, ví dụ như phơi nắng nóng quá thì đứng dậy đi chỗ khác, đồ ăn thơm quá, ko cưỡng lại đc, vv.. vẫn còn ngại leo lên hoặc xuống các bậc tam cấp. Nhưng có vẻ tiến bộ hơn... Mình đang hi vọng sau 1 tháng bé sẽ tự tin hơn nhiều.

Không biết có ai đã từng nuôi cún bị tình trạng tương tự mà bình phục hẳn chưa ạ? Mình đang lo cún mình lớn lên ko đc khỏe mạnh như những bé khác :(

Finn Labrador

mình cũng mới nuôi 1 nhóc Lab 2 tháng tuổi, ngày trước có nuôi Cocker cũng bị tình trạng thiếu canxi thế này phải đi truyền với tiêm. giờ sợ Finn nhà mình cũng bị, mình định cho nó uống canxi từ đầu, ko biết cho ăn xương có được ko. mà canxi cho trẻ em uống cũng được hả các bạn? mình tưởng phải mua loại cho chó?
hic lần đầu nuôi cũng sợ sợ, ai có kinh nghiệm j chia sẻ với, xem cún Lab hay bị những bệnh j và cách phòng tránh hay chữa chạy thế nào ;)

KimReyo

nếu như bạn nói nó bị thiếu can xi thì bạn mua tiêm can xi về tiệm cho nó hoặc mua sữa bột Anlene cho nó cũng dk hiệu quả trong vòng 4 tuần

Thanks bạn Kevin. Pey-Cal là canxi cho chó hả bạn? BSTY cho liều cún của mình uống canxi D mỗi ngày, cún mình mới khoảng 6, 7kg, uống thêm cái í có quá liều ko? Nó có ăn xương cổ gà, ăn trái cây ngoài đồ ăn khô ANF nữa. Ngoài ra còn cho uống vitamin C trẻ em, bsi bảo là C giúp hấp thu canxi tốt hơn.

Từ lúc bị sụp chân đến giờ đã là 1 tuần đúng. Bé đã tự đứng dậy và đi tới đi lui đc, nhưng vẫn ít khi chủ động như thế lắm, trừ khi có 1 động lực mãnh liệt nào đó, ví dụ như phơi nắng nóng quá thì đứng dậy đi chỗ khác, đồ ăn thơm quá, ko cưỡng lại đc, vv.. vẫn còn ngại leo lên hoặc xuống các bậc tam cấp. Nhưng có vẻ tiến bộ hơn... Mình đang hi vọng sau 1 tháng bé sẽ tự tin hơn nhiều.

Không biết có ai đã từng nuôi cún bị tình trạng tương tự mà bình phục hẳn chưa ạ? Mình đang lo cún mình lớn lên ko đc khỏe mạnh như những bé khác :(
Truoc kia Minh co nuoi mot Chu cun cung bi bai liệt va viêm phoi cap chi Nam im ko dung phoi an va ve sinh tai cho. Minh co moi bsty toi nha tiem Lien tuc 7 ngay roi dung. Sau do La tu cham sóc cun sau 2 thang cun da dung day duoc va di lai cuoi cung thi chay nhay binh thương. Chuc cun yeu nha ban nhanh binh phuc!

centaurus

Member
thiếu can xi cần vài tháng để phục hồi cơ, mà con nào lúc bé thiếu canxi thì sau này lớn lên khung gọng, đầu thủ chán lắm, PM mình cái yahoo của bạn rồi gửi video con lab của bạn mình hướng dẫn cho. Tiêm cũng là 1 biện pháp tức thời thôi, thiếu can xi tốt nhất là chú trọng vào chế độ ăn uống và vận động + phơi nắng.
Nhất là ăn uống, giờ ngoài việc bổ sung can xi thì phải giảm cân cho nó, nhưng giảm vừa đủ thôi chứ đừng để nó suy dinh dưỡng