• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cún nhà em nghịch quá...

RangSun

Cún nhà em tên là Bom, nghịch ngợm vô cùng. Nó rất thích nhảy lên người em, cào cào khi em đang nấu cơm, vì quá nghich nên em phải xích Bom lại, khi không thể với để cắn cắn chân em, nó quay mông, quay lưng ra, phải chạm vào chân em nó mới chịu được... Nhiều lúc bực lắm, nhưng vì nó cứ quấn lấy em, là em lại thương nó. Em đi đâu về, chỉ cần chạm tay vào khóa để mở cửa là nó đã rú ầm lên mừng rỡ, những lúc như thế, em mà không xuống nhà chơi với nó 1 lát là nó cứ sủa ầm lên, khi nào em xuống vuốt ve nó mới chịu. Trước đây em cũng nuôi nhiều cún rồi, nhưng chưa cún nào lại quấn em như thế, nhiều lúc bực lắm, chỉ muốn đánh thôi, nhưng nhìn mặt nó ngây ngô là em lại mềm lòng, hình như nó biết em chiều nó nên nó rất nhăn nhở với em. Nuôi được 5 tháng rồi nhưng em chưa biết nó thuộc giống chó gì, người bán thì bảo bố mẹ nó là chó tây, nặng mấy chục kg, nhưng thực hư thi em cũng chưa rõ, em gửi hình ảnh các bác thử xem nó là giống gì nhé.

fuongly025

Member
Đọc bài mà buồn cười bé nhà bạn quá...lúc không với đến để cắn chân thì quay lưng với quay mông ra..:)) ngộ quá. mình không biết phải giúp bạn kiểu gì bởi vì nó quý bạn quá nên mới thế. Nhưng khi nào nó hỗn quá bạn bảo không nghe thì bạn lấy giấy báo cuộn lại rồi phết cho bé mấy cái, như thế cún nhà bạn không bị đau, bạn khỏi phải xót chó mà nó lại sợ. sợ rồi thì lần sau bạn quát bé sẽ nghe lời. mà cún của bạn chắc có lai với becgie đấy. chúc bạn và cún luôn happy nhé.^^.

SHINBE

Member
cần gì quan tâm chó thuộc giống gì ,miễn chó quấn chủ ,chủ quấn chó là được rồi:D ,mình hay ngửi mũi tên béo nhà mình, thỉnh thoảng còn được khuyến mãi một phát liếm ướt át ,cũng vui phết:))

vanglai213

Active Member
Cún nhà em tên là Bom, nghịch ngợm vô cùng. Nó rất thích nhảy lên người em, cào cào khi em đang nấu cơm, vì quá nghich nên em phải xích Bom lại, khi không thể với để cắn cắn chân em, nó quay mông, quay lưng ra, phải chạm vào chân em nó mới chịu được... Nhiều lúc bực lắm, nhưng vì nó cứ quấn lấy em, là em lại thương nó. Em đi đâu về, chỉ cần chạm tay vào khóa để mở cửa là nó đã rú ầm lên mừng rỡ, những lúc như thế, em mà không xuống nhà chơi với nó 1 lát là nó cứ sủa ầm lên, khi nào em xuống vuốt ve nó mới chịu. Trước đây em cũng nuôi nhiều cún rồi, nhưng chưa cún nào lại quấn em như thế, nhiều lúc bực lắm, chỉ muốn đánh thôi, nhưng nhìn mặt nó ngây ngô là em lại mềm lòng, hình như nó biết em chiều nó nên nó rất nhăn nhở với em. Nuôi được 5 tháng rồi nhưng em chưa biết nó thuộc giống chó gì, người bán thì bảo bố mẹ nó là chó tây, nặng mấy chục kg, nhưng thực hư thi em cũng chưa rõ, em gửi hình ảnh các bác thử xem nó là giống gì nhé.
bạn chụp hình vậy mình nhìn hình như là begie, chó nhà bạn 5 tháng vừa trải qua giai đoạn thay răng trong , thời kì đó bạn không cho cún chơi những đồ chơi cắn của cún, lên chó của bạn có xu hướng cắn bậy hoặc chồm lên. Bạn chịu khó dắt cún ra ngoài ,cho cún chơi những đồ chúng cắn nhất là bóng tenis để cún được vui đùa. Chó của bạn thuộc loại chó rất hiếu động , bắng nhắng thích được chơi giống này nó rất tình cảm bạn vuốt ve nó nhiều và chơi với nó nhiều, sửa cho nó những tật xấu , khi nào hư mắng dứt khoát vào và to nhé, rồi cún sẽ dần ngoan . Chúc bạn thành công nhé

RangSun

Cảm ơn mọi người quá, kể ra thì cũng đúng, hôm qua, lúc viết bài xong em ra ngắm Bom, càng nhìn thấy nó càng giống becgie, mõm nó càng ngày càng dài ra. Bom nhà em lại còn có tính này cơ, cứ đánh nó, đánh nhẹ thôi, hoặc không đánh mà chỉ đánh vào dây xích thôi là nó kêu váng làng lên, ăn vạ, lăn đùng ngã ngửa ra kêu, trông buồn cười lắm. Em cũng muốn chụp nhiều ảnh cho mọi người xem cùng, nhưng nó nghịch quá, mỗi lần em cầm máy ảnh là nó cứ nhảy lên, chạy tới, chạy lui, không sao mà em chụp được. Đây là lần đầu tiên em nuôi giống becgie nên cũng chẳng có kinh nghiệm, có bác nào có kinh nghiệm, cho em ít tai liệu hoặc ít kinh nghiệm nuôi và dạy giống này nha.

vanglai213

Active Member
Cảm ơn mọi người quá, kể ra thì cũng đúng, hôm qua, lúc viết bài xong em ra ngắm Bom, càng nhìn thấy nó càng giống becgie, mõm nó càng ngày càng dài ra. Bom nhà em lại còn có tính này cơ, cứ đánh nó, đánh nhẹ thôi, hoặc không đánh mà chỉ đánh vào dây xích thôi là nó kêu váng làng lên, ăn vạ, lăn đùng ngã ngửa ra kêu, trông buồn cười lắm. Em cũng muốn chụp nhiều ảnh cho mọi người xem cùng, nhưng nó nghịch quá, mỗi lần em cầm máy ảnh là nó cứ nhảy lên, chạy tới, chạy lui, không sao mà em chụp được. Đây là lần đầu tiên em nuôi giống becgie nên cũng chẳng có kinh nghiệm, có bác nào có kinh nghiệm, cho em ít tai liệu hoặc ít kinh nghiệm nuôi và dạy giống này nha.
kinh nghiệm gì đâu, bạn cứ bới lại mấy cái bài cũ là ra hết đó, chịu khó đọc vào nhé ai cũng vậy cả thôi, nuôi cún 1 thời gian nữa là bạn sẽ hiểu tính cách của chó bạn>đừng đánh nó nhiều nhé, chó nhà bạn sẽ nhút nhát sau dần sẽ bướng bỉnh không nghe lời bạn đâu, cố gắng dạy nó theo cách ngoan thì khen thưởng như xoa đầu khen nó ngoan, hoặc cho nó đồ ăn khen nó ngoan, hư thì mắng cấp độ nặng nhẹ dần dần để cún hiểu là đang bị nhắc nhở . Nuôi cún dần nó cũng hiểu mình mà :-bd chúc bạn luôn vui vẻ với cún

RangSun

Nuôi cún như là nuôi một đứa trẻ con ấy, phải dạy dỗ cẩn thận, từ cách ăn uống, sủa, cách cư xử với mọi người... Chẹp chẹp, há là phức tạp, nhưng kể ra thì cũng nhiều thú vị , các bác nhỉ? À, em muốn dạy cún nhà em cách ăn làm sao chỉ ăn những thứ có trong bát của nó, vì Bom nhà em hay ăn uống linh tinh lắm, híc, phải nói là nó cái gì cũng ăn, trừ...ấy của nó thôi, cơm thì không nói, nó ăn trái cây này, bánh, kẹo thì sở trường, mà đặc biệt, không hiểu sao, nó rất có hứng thú với các loai rau,vì mỗi lần em rửa rau, em Bom cứ thòi mặt ra, nhìn bằng được, mà chỉ tìm cách khều rau vào ăn thôi, em mắng nhiều lần rồi, nhẹ nhàng có, gay gắt có, nhưng rồi em ấy vẫn nghịch, cứ hễ em không để ý là lại chạy ra khều bằng được cây rau vào rồi nhai ngon lành chứ^:)^,đến chịu em ấy thôi. Bố em bảo, chắc nó bị xót ruột, nhưng khi trộn cơm, em hay cắt nhỏ rau vao cho nó ăn, nó ăn ngon lành, nhưng khi nào thấy có rổ rau để gần đó là cu cậu lại " tác chiến " ngay. Có bác nào có cún cũng có " niềm đam mê " về rau như em Bom nhà em không?

vanglai213

Active Member
Nuôi cún như là nuôi một đứa trẻ con ấy, phải dạy dỗ cẩn thận, từ cách ăn uống, sủa, cách cư xử với mọi người... Chẹp chẹp, há là phức tạp, nhưng kể ra thì cũng nhiều thú vị , các bác nhỉ? À, em muốn dạy cún nhà em cách ăn làm sao chỉ ăn những thứ có trong bát của nó, vì Bom nhà em hay ăn uống linh tinh lắm, híc, phải nói là nó cái gì cũng ăn, trừ...ấy của nó thôi, cơm thì không nói, nó ăn trái cây này, bánh, kẹo thì sở trường, mà đặc biệt, không hiểu sao, nó rất có hứng thú với các loai rau,vì mỗi lần em rửa rau, em Bom cứ thòi mặt ra, nhìn bằng được, mà chỉ tìm cách khều rau vào ăn thôi, em mắng nhiều lần rồi, nhẹ nhàng có, gay gắt có, nhưng rồi em ấy vẫn nghịch, cứ hễ em không để ý là lại chạy ra khều bằng được cây rau vào rồi nhai ngon lành chứ^:)^,đến chịu em ấy thôi. Bố em bảo, chắc nó bị xót ruột, nhưng khi trộn cơm, em hay cắt nhỏ rau vao cho nó ăn, nó ăn ngon lành, nhưng khi nào thấy có rổ rau để gần đó là cu cậu lại " tác chiến " ngay. Có bác nào có cún cũng có " niềm đam mê " về rau như em Bom nhà em không?
có gì bạn cứ gọi cho mình số đt mình với bạn trao đổi dễ hơn số đt của mình là 0944710464 gặp đạo

KjuDi

Được như vậy thì bạn phải quy điều đó nhé.Dễ thương thật.

kiss

Member
Nó thương bạn ghê nhỉ, có điều quấn quá lại hơi phiền, mình nghĩ đôi lúc phải nghiêm khắt và dứt khoát một chút. Mà cún nhà bạn dễ thương quá đi, như con nít ấy, biết ăn vạ nữa cơ, ước gì mình cũng có một chú cún như vậy~