• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cún (nghi ngờ là ăn xương gà) bị đi phân nhão có dịch nhầy! Help!!!

Chocolates

Cún nhà em là chihuahua, tối hôm mùng 1 em được nghe lại là nó bị đi phân nhão, màu đen, dây khắp nhà. Trước đó thì tất nhiên nhà em có tổ chức ăn uống, mà nhà em lại làm lẩu gà, không tránh khỏi việc xương gà bị vứt bừa bãi dưới đất! Em cũng chủ quan nên không nhốt chó lại (quả thực là do tội các bé, mới lại cũng không phòng xa). Mẹ em bảo bị như thế là chảy máu thành dạ dày! Xem trên forum thì chẳng thấy ai nói đến. Nhưng tạm thời cho đến bây giờ em nó vẫn khỏe mạnh, chạy nhảy như thường. :(

Em muốn hỏi các bác bây giờ có nên cho bé uống thuốc gì hay không? Nếu cho đi BSTY thì tết nhất thế này cũng không biết đưa đi đâu!

P/s: Bé nhà em cũng mới gần một năm thôi, nặng có gần 9 lạng. Thể trạng cũng không gọi là khỏe mạnh gì, từ bé sinh ra đã yếu. Thêm nữa lại cứ hay bị khọt khẹt, khó thở, chắc là ho nhưng mãi không khỏi!

quanthucha

Member
Cún nhà em là chihuahua, tối hôm mùng 1 em được nghe lại là nó bị đi phân nhão, màu đen, dây khắp nhà. Trước đó thì tất nhiên nhà em có tổ chức ăn uống, mà nhà em lại làm lẩu gà, không tránh khỏi việc xương gà bị vứt bừa bãi dưới đất! Em cũng chủ quan nên không nhốt chó lại (quả thực là do tội các bé, mới lại cũng không phòng xa). Mẹ em bảo bị như thế là chảy máu thành dạ dày! Xem trên forum thì chẳng thấy ai nói đến. Nhưng tạm thời cho đến bây giờ em nó vẫn khỏe mạnh, chạy nhảy như thường. :(

Em muốn hỏi các bác bây giờ có nên cho bé uống thuốc gì hay không? Nếu cho đi BSTY thì tết nhất thế này cũng không biết đưa đi đâu!

P/s: Bé nhà em cũng mới gần một năm thôi, nặng có gần 9 lạng. Thể trạng cũng không gọi là khỏe mạnh gì, từ bé sinh ra đã yếu. Thêm nữa lại cứ hay bị khọt khẹt, khó thở, chắc là ho nhưng mãi không khỏi!
tạm thời bạn kiếm cây nhọ nồi ( cây cõ mực ) giã nát vắt lấy nước cho cún uống và đem đi thú y càng sơm càng tốt . thân chào bạn và chúc bạn năm mới vui -khõe và may mắn

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Cún nhà em là chihuahua, tối hôm mùng 1 em được nghe lại là nó bị đi phân nhão, màu đen, dây khắp nhà. ........... ho nhưng mãi không khỏi!
Chào bạn Chocolates.
Việc chú chó Chihuahua đi phân nhảo , màu đen ... có thể do vài nguyên nhân , việc rối loạn tiêu hóa sẽ gây ra tình trạng tiêu chảy trên chó , ví dụ thường ngày bạn sử dụng thức ăn viên cho chó , những ngày tết nhứt, lể lạc nó được ăn quá nhiều đạm ( như thịt, cá ) cũng gây ra tiêu chảy , nếu chó ăn nhiều huyết (dù đã nấu chín ) cũng gây phân màu đen.
Việc dự đoán trong trường hợp ăn xương gà đâm thủng bao tử thì hiếm xảy ra vì men ruột của chó có thể làm mềm xương . Bạn chú ý xem chó có bị sốt cao không ? nếu có nên gặp Bác sĩ thú y gần đó để tư vấn thêm.
Chúc bạn có 1 mùa xuân vui vẻ với cún cưng của mình.
Dingoo

Bạn cho nó nghỉ ăn 12 tiếng hoặc cho ăn cơm khô không với ruốc chộn thêm men tiêu hóa E.lac cái loại này có cả thuốc kháng sinh đường ruột nên rất tốt cho cún. Không nên cho cún uống sữa, ăn mỡ, nếu có thể thì mưa sữa chua cho cún, hoặc cho ăn lòng trắng chứng gà cũng sẽ rất tốt cho cún.

Chúc cho cún của bạn mau khỏe.