• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cùng nhau chống nóng

anhthe98

Member
Trời nắng quá! Tranh thủ chủ nhật cho 2 em cún cùng chống nóng nè :))

microsort

Member
ANh lắp cho nó cái máy lạnh đi anh ơi ,chứ nóng thế này thì nước chả ăn thua gì đâu .kekkekkee

trangphuong

Active Member
anh.

Huynh lắp cho Ki-A và nhóc socolate cái péc phun nước loại mà mấy cái quán bia hơi, hay cafe chỗ Vạn Phúc ấy, dùng phun sương mù ấy, đơn giản hiệu quả, mát nhẹ mà cả nhà lại được hạ nhiệt luôn. Anh lắp tại sân nhà là ok, giá thành kiêm tốn lại tiện dụng chỉ việc mở đầu phun là tự động sương mà tung bay, em cũng đang tính lắp sân sau nhà vừa cho hoa lan đỡ phải phun tưới vừa cho mấy nhóc nghỉ mát, mà mình ngồi ngắm chó cũng mát luôn...:D.....

trangphuong

Active Member
Chào anh.

Mua 1 thùng trà Dr Thanh về cho uống để chống nóng nhé..............................
Công nhận anh Hùng rất hay có ý tưởng lạ......:D........Thời tiết HN mấy ngày hôm nay kinh khủng thật em về bà ngoại được 1n tối là phải chồi về TN luôn, hôm nào dảnh em a lô mấy anh em đi ngắm cún nhé? Đợi thời tiết hạ nhiệt đã, cu Moi nhà anh để ban công chắc mấy hôm vừa qua gầy đi mấy kg ấy nhỉ? Có khi huynh cho ra bờ hồ để gốc cây lại hay đấy, ở Han chắc chỉ chỗ anh Minhcuong là mát thôi, cổng sau công viên mà....:D........công nhận thời tiết ưu tiên anh minhcuong thậy...:D...

minhcuong

Active Member
ở Hanoi chắc chỉ chỗ anh Minhcuong là mát thôi, cổng sau công viên mà....:D........công nhận thời tiết ưu tiên anh minhcuong thậy...:D...
Nóng thì chỗ nào cũng nóng cả, chứ có ưu tiên chỗ nào đâu. Mình phun nước lên cún ngày 3-4 lần. Điều hay là lông cún không bị xơ xác hay rụng từng mảng mà nó càng ngày càng bóng, mượt. Lông nào rụng thì lúc phun nước là trôi đi nên nhà sạch sẽ hơn.

Kết luận là Lab thích nước, tắm thoải mái, đừng dùng nhiều dầu tắm. Cứ tắm nước mát là được.

Hôm nào trời mưa to, nước hồ sạch thì cho bơi ở hồ cho vùng vẫy thoải mái.

AQ1001

Member
Hôm nay HN lại ngập lụt rồi, cho KIA với Lucky đi bắt cá đi chú Cường ơi!!!!!
P/S: Sao đợt này KIA mãi chưa có chó con nhỉ? Đặt gạch một con vàng 3 năm nay rồi mà chưa được cái gì cả. Hay là đợt này nóng quá chó con đẻ ra còi cọc chưa bán được nên om quân(giống AC Milan) đợi đến sang thu mát mẻ, tinh thần bà con vui vẻ, trẻ con dung dăng dung dẻ mới tung ra thế hả?

Bác AQ có 3 năm mà cũng ti toe... em hơn 3 rồi đây.
Nuôi cho lông ngắn chả khổ cực thế này, tiến nước dang tăng đấy bác Cường àh...hehe... Còn em rốt đâu bác?

trangphuong

Active Member
AC Milan....

P/S: Sao đợt này KIA mãi chưa có chó con nhỉ? Đặt gạch một con vàng 3 năm nay rồi mà chưa được cái gì cả. Hay là đợt này nóng quá chó con đẻ ra còi cọc chưa bán được nên om quân(giống AC Milan) đợi đến sang thu mát mẻ, tinh thần bà con vui vẻ, trẻ con dung dăng dung dẻ mới tung ra thế hả?
-Bác Quang em hiểu câu này rồi nhé?
@ Bác Cường. Tình hình lái xe sao rồi hả, vụ thi cử bằng cấp sao rồi anh? Hôm kia gọi điện cho bác thấy mãi không nghe điện, hóa ra đang lái xe....lại còn vào Xa Hình.......=))......

zippor

Member
Huynh lắp cho Ki-A và nhóc socolate cái péc phun nước loại mà mấy cái quán bia hơi, hay cafe chỗ Vạn Phúc ấy, dùng phun sương mù ấy, đơn giản hiệu quả, mát nhẹ mà cả nhà lại được hạ nhiệt luôn. Anh lắp tại sân nhà là ok, giá thành kiêm tốn lại tiện dụng chỉ việc mở đầu phun là tự động sương mà tung bay, em cũng đang tính lắp sân sau nhà vừa cho hoa lan đỡ phải phun tưới vừa cho mấy nhóc nghỉ mát, mà mình ngồi ngắm chó cũng mát luôn...:D.....
Bác trangphuong cho em hỏi bác đã lắp hệ thống này chưa vậy, giá thành và kết quả ra sao bác. Nếu lắp rồi bác chia sẻ cho an hem biết với nhé. Mấy hôm nay trời mát thì còn đỡ, chứ mấy hôm trước trời nóng kinh quá, chủ và chó nằm cởi trần trước quạt vù vù mà cũng không chịu được, cho vào điều hòa thì chỉ sợ em nó đi ra đi vào bị viêm phổi một phát thì xong.

trangphuong

Active Member
Bác trangphuong cho em hỏi bác đã lắp hệ thống này chưa vậy, giá thành và kết quả ra sao bác. Nếu lắp rồi bác chia sẻ cho an hem biết với nhé. Mấy hôm nay trời mát thì còn đỡ, chứ mấy hôm trước trời nóng kinh quá, chủ và chó nằm cởi trần trước quạt vù vù mà cũng không chịu được, cho vào điều hòa thì chỉ sợ em nó đi ra đi vào bị viêm phổi một phát thì xong.
Không lắp được đâu bạn ạ, mình đùa anh Cường thôi mà....Tại khi phun nước da chó bị ẩm, gây ra bệnh lấm da đấy, bạn có thể xích em nó vào chỗ mát và chó vẫn nóng thì cho thêm cái quạt, nằm điều hoà là ok nhất đấy, trong saigon anh ly-giang vẫn cho bully nằm đó ............hơi tốn kém chút thôi.....hoặc bạn tắm cho chó chú ý sau khi tắm phải làm thật khô cho chó bằng khăn bông hay xì khô...
Chúc bạn thành công.

zippor

Member
Không lắp được đâu bạn ạ, mình đùa anh Cường thôi mà....Tại khi phun nước da chó bị ẩm, gây ra bệnh lấm da đấy, bạn có thể xích em nó vào chỗ mát và chó vẫn nóng thì cho thêm cái quạt, nằm điều hoà là ok nhất đấy, trong saigon anh ly-giang vẫn cho bully nằm đó ............hơi tốn kém chút thôi.....hoặc bạn tắm cho chó chú ý sau khi tắm phải làm thật khô cho chó bằng khăn bông hay xì khô...
Chúc bạn thành công.
Vào mấy hôm trời nóng em cũng đã làm đủ mọi cách làm sao cho chó thoải mái mất, bao gồm có đưa nó vào chỗ mát nhất, có quạt và tắm cho nó sau đó lau khô người để tránh bị cảm và bệnh về da, tuy nhiên nó chỉ có hiệu quả trong tức thời, còn về lâu dài thì không tốt lắm.

Em không dám cho nó nằm điều hòa nhiều vì sợ nhiệt độ và độ ẩm trong điều hòa và ngoài trời quá khác nhau. E khi nó ra vào phòng sẽ bị nhiệt độ thay đổi đột ngột mà sinh ốm.

Mặt khác bác nói nếu da chó ẩm ướt sẽ làm chó bị bệnh về da. Em đã từng biết một số người lắp hệ thống phun sương này trên trần để chống nóng cho chó vào mùa hè và không thấy ảnh hưởng gì. Thêm nữa nếu thực sự độ ẩm cao làm ẩm da chó dẫn đến bệnh về da thì cho em hỏi một chút, các giống chó sống ở trên vùng cao như Sapa chẳng hạn, đến mùa đông độ ấm rất cao, nhưng em thấy chúng vẫn bình thường đấy chứ có sao đâu nhỉ.

trangphuong

Active Member
Vào mấy hôm trời nóng em cũng đã làm đủ mọi cách làm sao cho chó thoải mái mất, bao gồm có đưa nó vào chỗ mát nhất, có quạt và tắm cho nó sau đó lau khô người để tránh bị cảm và bệnh về da, tuy nhiên nó chỉ có hiệu quả trong tức thời, còn về lâu dài thì không tốt lắm.

Em không dám cho nó nằm điều hòa nhiều vì sợ nhiệt độ và độ ẩm trong điều hòa và ngoài trời quá khác nhau. E khi nó ra vào phòng sẽ bị nhiệt độ thay đổi đột ngột mà sinh ốm.

Mặt khác bác nói nếu da chó ẩm ướt sẽ làm chó bị bệnh về da. Em đã từng biết một số người lắp hệ thống phun sương này trên trần để chống nóng cho chó vào mùa hè và không thấy ảnh hưởng gì. Thêm nữa nếu thực sự độ ẩm cao làm ẩm da chó dẫn đến bệnh về da thì cho em hỏi một chút, các giống chó sống ở trên vùng cao như Sapa chẳng hạn, đến mùa đông độ ấm rất cao, nhưng em thấy chúng vẫn bình thường đấy chứ có sao đâu nhỉ.
Chúng đã thích nghi <chó vùng cao lông dầy thậm chí là có 2 lớp> hơn nữa độ lạnh khác với da chó bị ẩm......:D..........Ở sapa độ ẩm cao nhưng chó ở đấy được ở nơi thoáng mát, vd được ở sàn nhựa, vậy đã cách sàn truồng tầm 20-30cm rồi lại thoáng mát khô ráo vậy lấy đâu ra lấm mà bị...
lắp péc phun nước thì phải có quạt thông gió ''bận lửa'' ạ, quạt thông gió hút hết nước và hơi nước ra ngoài, chỉ còn lại chút không khí mát thôi...cái đấy là ở trại họ phun péc nước ngoài hành lang thôi, không phun trực tiếp vào chó, chó chỉ hưởng thụ không khí mát còn lại, giống kiểu ngoài trời mưa trong nhà nhất định mát....:-bd.....Các trại chó họ làm cái gì cũng tính toán hợp lý hết rồi, mình cứ không biết cứ thấy hay là mang về áp dụng cho chó nhà có khi lại là nguyên nhân chính gây bệnh chó cún mà không biết, yêu quá cũng làm hại nó đấy bạn.
Thân chào bạn, mà bạn có khoái sưu tầm bật lửa zp không vậy? Mình cũng rất hay st vừa qua cũng tìm được cái bật zp 7 chấm.

Mấy anh cho em hỏi với, Lab nhà em khoảng 7 tháng tuổi, mà nó đang bị rụng lông nhiều quá, em ko biết có phải nó đang thời kì thay lông không? Hay tại do nằm nước nhiều quá mà bị nấm da như mấy anh nói hic..hic.. Em để cho nó tự do, nên nó toàn tìm chỗ nào có nước mà nằm hic..hic.. Nếu nó bị bệnh nấm da thật, thì có cách nào để khắc phục không? Em nhờ các anh có kinh nghiệm chỉ giúp em. Thanks!

hanhpp

Member
Các bác cho em hỏi là các bác thường tắm cho Lab thế nào ạ: tắm 1 tuần/lần hay 2 tuần/lần. Khi tắm dùng xà phòng hay nước trực tiếp từ vòi? E hỏi thế vì sợ có ảnh hưởng gì đến bộ lông bóng dầu của nó? chỉ sợ ảnh hưởng đến da, lông chó. Mà bọn Lab này cứ xịt nước vào lông là có mùi rất tanh thỉ phải. Thanks các bác.

minhcuong

Active Member
Ngày nóng nực, Lab nhà mình ngày có thể tắm hai lần. Tất nhiên là không phải bắt nó tắm rồi. Khi nó muốn tắm, nó có thể làm một số trò để mình biết là nó cần tắm.

Cách 1:
Nếu đi ra công viên, lúc về, cu cậu cố tình nằm lên một chỗ có bùn. Bùn rất mát, giải nhiệt tốt mà hình như có khả năng làm rận bọ bỏ chạy. Lúc về nhà không còn cách nào khác là mở cửa phòng tắm, cu cậu chạy vào luôn.

Cách 2: khi nào chủ vào toilet, cu cậu theo vào, đứng chờ. Lúc dùng vòi nước thử phụt nhè nhẹ không thấy nó chạy ra ngoài có nghĩa là nó muốn tắm.

Tắm xong thì đừng để nó vẫy lông. Nước tắm sẽ bắt lung tung vào người mà nên bảo nó "chờ" hoặc "yên" bước ra xa, rồi vẫy hai tay ra hiệu cho nó vẫy nước, rũ lông.

Mùa đông, một tuần, mình tắm cho Lab 1 lần. Tắm xong, dùng khăn bông lau, rồi máy sấy tóc. Việc tắm, làm khô người mất khoảng 10-15 phút.

Chó thích tắm hay không còn tùy cơ địa. Các bác nên lắng nghe, cảm nhận. Tránh cưỡng bức, kẻo chó bị cảm, viêm phổi thì mệt lắm.

Đây là video chú Lab nhà mình đứng yên để cho chủ tắm

anhthe98

Member
Các bác cho em hỏi là các bác thường tắm cho Lab thế nào ạ: tắm 1 tuần/lần hay 2 tuần/lần. Khi tắm dùng xà phòng hay nước trực tiếp từ vòi? E hỏi thế vì sợ có ảnh hưởng gì đến bộ lông bóng dầu của nó? chỉ sợ ảnh hưởng đến da, lông chó. Mà bọn Lab này cứ xịt nước vào lông là có mùi rất tanh thỉ phải. Thanks các bác.
Tần suất tắm, cách tắm cho chó phụ thuộc bản thân chủ chó, chó, nơi nuôi, thời tiết..... nên không thể định ra được 1 chuẩn nào mà chỉ có ông bà chủ mới quyết định được thời gian, cách tắm cho chó:D .Có con chó cả mùa đông suốt mấy tháng trời chả tắm lần nào cũng không sao, có con mùa hè ngày nào cũng tắm mà vẫn cứ bẩn như thường.
Còn chó nhà mình khi nào thấy cần phải giảm nhiệt thì cứ vác cái chậu đổ đầy nước vào cho nó ngồi chán thì tự ra, cần vệ sinh sạch sẽ xoa thêm tí dầu tắm cho chó là xong.

Dạo này bác lại rảnh rỗi rồi à? KIA mấy ngày nữa là lấy giống rồi bác ạ nhưng em e rằng cục gạch bác đặt khó mà toại nguyện;;) Hay bác bê cả cục gạch lớn về nhé?

PM : Em chỉ là cầu thủ nghiệp dư thôi bác AQ đừng so cách bán chó của em với cầu thủ chuyên nghiệp nhé! À sao bác viết bài lại tự cám ơn mình thế ? Rõ chán bác!

minhcuong

Active Member
KIA mấy ngày nữa là lấy giống rồi bác ạ..
Chú rể lần này là ai đấy bác AnhThe98 ơi? Hay vẫn chung thủy một ông chồng cũ.

Em chuẩn bị đi công tác về. Lần này lại mua được nhiều sách về chó lắm. Trong đó có một quyển "Search and Rescue Dogs - Training the K-9 Hero" rất cần cho huấn luyện chó nghiệp vụ cứu hộ.

Đây là ảnh mấy quyển sách em nhờ mua được trên Amazon. Đồ chơi cho chó thì em mua ở siêu thị. Sách cũ rất rẻ, em rất muốn mua thêm khoảng 10 quyển các loại về chó GSD, BorderCollie, huấn luyện nghiệp vụ cao cấp nhưng do không làm sớm được thẻ Visa, đi nhờ vả nên không dám nhờ nhiều. Tiếc quá :((

nguyenmaiphuquy

Active Member
Em xin nêu cách riêng của em cho mọi người cùng tham khảo.Vì nhà gần biển (cách 2 km) nên sáng em chạy xe máy dắt cho nó chạy,từ nhà đến biển cũng vừa lúc hắn ta thấm mệt và nóng bức.Chờ sau 10 phút mới dám cho xuống nước (ko dám cho xuống liền sợ đang nóng và mệt xuống nước lạnh đột ngột thì cảm chết).Tranh thủ 10 phút đó em ôn lại những bài tập cho nó (Văn ôn võ luyện ko thì quên mất).Cuối cùng thì thả ra là cậu nhảy ùm xuống biển liền,lấy đồ ném ra xa cho nó bơi ra ngậm đem lại cho chủ.Khi ướt hoàn toàn bộ lông rồi thì em lôi lên bờ tắm bằng xà bông 5 sao.Cho chạy nhảy trên bờ khoảng 5 phút cho xà bông thấm vào da lông (để hiệu quả hơn chứ xả nước liền sợ tác dụng của xà bông ko nhiều).Rồi kéo xuống biển tắm cho sạch hết xà bông.Lại tiếp tục chạy 2 km từ biển về nhà.Tắm lại sơ bằng nước ngọt.Em thấy mỗi lần được tắm như vậy cu cậu rất thích và bộ lông thì đen bóng hơn nhiều (vì trong khi chà xát và tắm bằng xà bông thì lớp lông cũ rụng hết).